Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Bạn có biết] Hoa có thể tồn tại được bao lâu kể từ khi thu hoạch?

ND Minh Đức
18/2/2015 11:34Phản hồi: 21
[Bạn có biết] Hoa có thể tồn tại được bao lâu kể từ khi thu hoạch?
Không khí tết nguyên đán đang tràn ngập khắp mọi nẻo đường trên đất nước ta. Ngày tết là phải kể tới bánh chưng xanh, bánh tét, câu đối đỏ, mâm ngũ quả và dĩ nhiên là những lọ hoa xinh xắn trong nhà. Mình cũng đang ngồi trước bàn làm việc với bình hoa tuyệt đẹp vừa cắm xong chiều nay. Và mình chợt nghĩ rằng những bông hoa này sẽ sống thêm được bao lâu kể từ khi hái? Rất may là sau khi tìm hiểu, mình đã đọc được nghiên cứu của John Dole, giáo sư ngành trồng hoa tại Đại học Bắc Carolina, Hoa Kỳ và ông đã có lời giải đáp cho thắc mắc thú vị này. Dưới góc độ khoa học, câu trả lời của ông là: "Hoa có thể tiếp tục sống lên tới vài tháng nếu như bạn vô cùng cẩn thận!". Thú vị chưa nào? Giờ đây xin chia sẻ một số thông tin với các bạn nhé.

Đầu tiên, trong điều kiện bình thường, những đóa hoa sẽ tươi trong khoảng từ 1 đến 2 tuần sau khi thu hoạch. Nhưng nếu bạn cắm chúng trong lọ thì "đời sống" của chúng sẽ dài hơn rất nhiều. Cần lưu ý rằng tùy thuộc vào loài hoa mà tuổi thọ của nó cũng theo đó mà thay đổi, tuy nhiên, cũng cần phải chú ý tới các yếu tố khác không kém phần quan trọng là cách trồng trọt và thu hoạch. Ở đây, mình xin không bàn tới thời gian tàn của từng loại hoa, cũng không đề cập tới cách làm cho nó tươi lâu hơn. Nhưng mình sẽ tiếp cận vấn đề dưới góc nhìn khoa học hơn.

Vào thời điểm cắt hoa, trong phần thân của cành hoa vẫn còn nguồn dự trữ tinh bột và đường. Lượng đường và tinh bột này sẽ nhiều hơn nếu cây được trồng ở nơi giàu ánh sáng và được thu hoạch vào cuối buổi chiều. Đây chính là điểm mấu chốt, một kho dự trữ dinh dưỡng cho cây và nó quyết định những nhánh hoa đó sẽ tồn tại được trong thời gian bao lâu.

Đồng thời, đối với những cành hoa đã bị cắt ra khỏi thân thì khả năng phân giải nước và chất dinh dưỡng của nó cũng giảm theo thời gian. Nguyên nhân là do lượng dưỡng chất bị ngăn chặn bởi vật cản ở nhánh hoa, thường là do các bóng khí hoặc sự phát triển của vi khuẩn. Do đó, nếu thêm một ít chất tẩy vào lọ hoa có thể kéo dài thêm đời sống của những bông hoa bằng cách ngăn chặn sự phát triển của vi sinh vật và cung cấp thêm lượng nhỏ acid yếu để tăng cường quá trình nước lưu thông.

Đó là trong điều kiện bình thường. Nếu như các nhà khoa học muốn giữ hoa lâu tàn hơn, họ sẽ làm thế nào? Theo giáo sư ngành trồng hoa John Dole tại Đại học Bắc Carolina: "Điều tốt nhất mà các bạn có thể làm để thật sự duy trì cuộc sống của một đóa hoa lâu nhất có thể là đặt nó trong nhiệt độ gần với điểm đóng băng. Tuy nhiên, bạn phải làm sao cho nhựa cây không bị đông cứng lại nhưng vẫn phải duy trì nhiệt độ lạnh để làm chậm quá trình lão hóa của bông hoa."

Tạo ra được điều kiện lý tưởng nói trên và đặt những nhánh hoa vào, vấn đề còn lại giúp duy trì cuộc sống của bông hoa chính là đặc tính di truyền của nó. Nói cách khác, tới đây thì tùy vào mỗi loài hoa mà thời gian sinh tồn của chúng cũng dài ngắn khác nhau. Thí dụ như đối với hoa Daylily (hoa Kim Châm), dù đặt trong điều kiện tối ưu như vậy nhưng chỉ có thể tồn tại được nhiều nhất là 1 ngày. Tuy nhiên, một số loài khác thì có thể sống trong thời gian đáng ngạc nhiên. Giáo sư Dole cho biết thêm: "Chúng tôi đang nghiên cứu một loài hoa có tên là Pineapple Lily và theo điều kiện như vậy, nó đã tồn tại được tới 7 tuần và có thể sẽ còn kéo dài hơn nữa."

Tuyệt vời quá, khoa học thật kỳ diệu phải không các bạn. Cuối cùng thì nghiên cứu của giáo sư Dole đã phần nào làm mình thỏa mãn thắc mắc đặt ra lúc chiều. Hy vọng rằng các bạn có thêm một số thông tin thú vị trong những ngày cuối năm. Không còn bao lâu nữa là năm mới rồi, chúc các bạn Tết vui vẻ và thành công nhé. 😁

Tham khảo Popsci, NCSU
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hoa vạn thọ những chỉ đc có 1 tuần
Cơ sở khoa học của đốt gốc đào ?

Ném viên B1 vào lọ hoa ?

Cắt hoa trong chậu nước ?

Rất nhiều kinh nghiệm dân gian chưa được giải thích ....
xuanhac87
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhhung_245 Mình phải đăng nhập trả lời cho bạn.
1. Đốt gốc đào. Bạn xem đốt 1 loại cây tạo ra gì.
2.ném viên B1 vào lọ hoa. Vậy Công thức của B1 là gì.
3. Tại sao cắm hoa vào nước. Vậy tại sao bạn uống nước
Tất cả câu hỏi trên có vô số bài nguyên cứu rồi đấy.
@xuanhac87 Phải đăng nhập để like cho bác.
@xuanhac87 Ha ha comment mang tính chất troll là chính
1.Đốt gốc cây để cây tươi lâu hơn hoàn toàn không có cơ sở nhé bác, người ta hi vọng đốt gốc cây sẽ làm cháy gốc cây hạn chế nước thoát ra khỏi phần bị cắt dưới gốc, nhưng nước thoát ra chủ yếu ở phần lá
2.Viên B1 cũng hoàn toàn không được các loại cây cối hấp thu các bác có hiểu ra chưa
3.Cắt hoa khi phần cắt đang ngâm trong nước với mong muốn hạn chế bóng khí đi vào thân cành hoa cũng chả có tác dụng mấy

Nói kinh nghiệm dân gian ra cho vui thôi chứ em có nghiên cứu về thực vật học chứ chả phải ko biết gì, dân gian nhiều khi ko có cơ sở khoa học mà mang yếu tố tâm lý là chính
Nguyên đán bác ơi,
Do mjh bao quan thoi chu phoi nang thi dc ngay
cho hỏi khí không phải bông hoa ad đem lên là hoa gì đó
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tôi không biết ai đang đọc Comment này nhưng xin chúc mừng năm mới
socklun
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác dang muốn nói đến công sức của những người làm vườn năm nay phải không....... thật buồn vì từ hoa .....
Tết mà buồn quá các bác ơi, trời mưa phùn rồi !
Hoa Súng là tồn tại lâu nhất thì phải 😁 :p
glenz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hoa súng muốn tươi lâu phải thổi

Ngâm trong môi trường ẩm ướt axít yếu thì chóng tàn lắm
gergely
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hoa "liễu" tươi lâu nhất
KLQ nhưng
Happy New Year
anan003
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ở nhà toàn thấy mẹ bỏ ít muối vào. Chắc tới đời mình cải tiến thêm cho ít đường, bột ngọt vào luôn. =))
Lee kel
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cho vài sợi dây đồng vào :3 Hoa tươi lâu hơn và nước ít bị thối :v
yuuki_ami
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quan trọng là nước để cắm hoá
Hoa giả có thể sống tới vài triệu năm nếu bạn chăm sóc và bảo quản nó đúng cách :p
Theo như mình thấy hoa Nghệ chơi lâu nhất, mình đã từng cắt một bông hoa nghệ cắm vào lọ để 3 tháng chưa tàn mà nước không hề bị thối trong veo như lúc đầu.😁
anhhoang02
TÍCH CỰC
9 năm
Phụ thuộc vào thời tiết nữa. Nắng ấm thì nhanh tàn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019