[Bạn có biết] Khi mua bán xe cũ có thể làm hợp đồng ủy quyền thay vì hợp đồng mua bán

Nam Air
15/4/2017 4:30Phản hồi: 162
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình mới mua một xe máy axelo cũ từ một cửa hàng tại hà nội nhưng đăng ký chủ cũ ở hưng yên mình mua xe chỉ có giấy mua bán viết tay không có công chứng gì ,vậy giờ mình muốn rút hồ sơ sang tên về lạng sơn mà không cần tìm chủ cũ có được không ạ
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác cho em hỏi là :
Do không hiểu biết nhiều về giấy tờ nên em đã mua 1 xe máy củ hình thức uỷ quyền , nay muốn uỷ quyền lại cho người chị ruột sau đó bà chị làm lại hợp đồng mua bán cho em để em đi sang tên chính chủ , như vậy có được không ạ , hoặc còn cách nào đơn giản hơn không , thanks ae ạ
2nd
TÍCH CỰC
5 năm
@RedBee8888 Mỗi xe chỉ dc ủy quyền 2 lần nha bạn
Nếu quá 2 lần,thì bạn ký giấy bán xe cho chị,rồi chị bạn làm giấy bán xe lại cho bạn
Nếu chưa quá 2 lần,thì làm theo cách bạn đã nói ở trên ok
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@2nd Dạ cảm ơn bác rất nhiều ạ
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@2nd Sẵn đây bác cho em hỏi là sau khi sang tên chính chủ cho em rồi , sau này em bán xe cho người khác thì có còn làm đc giấy uỷ quyền nữa kg hay bắt buộc làm giấy mua bán hết , đa số lái thu xe chỉ làm uỷ quyền để đỡ đóng thuế rồi bán lại cho người khác , 1 lần nữa cảm ơn bác rất nhiều ạ
2nd
TÍCH CỰC
5 năm
@RedBee8888 Mỗi xe chỉ dc UQ 2 lần thôi bạn,quá 2 lần thì ko dc UQ nữa bạn
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình vừa bán xe mà họ muốn giữ lại biển số cũ nên làm giấy ủy quyền công chứng. Giờ đọc bài này thấy lo quá.
e đang co trường hợp y chang ai biết giúp ạ...A bán xe cho B, ủy quyền cho B, và giờ B bán xe lai cho em (C) thì em cần làm gì, có để biển số cũ chạy luôn dc ko,vì hộ khẩu êm đang chuyển trục trặc nên chưa chuyển dc...ko thì nếu chuyển thì chuyển qua đứng tên công ty thì mới có biển số sài gòn dc...
Chào các bác, số là em vừa bị mất xe và đang tính mua một em xe cũ để có phương tiện đi làm nhưng em đang phân vân một số thứ mong các bác giải đáp hộ:

1. Mua xe sài lâu dài thì nên làm HĐ ủy quyền hay HĐ mua bán
2. Ví dụ: khi bị CA bắt hoặc kiểm tra giấy tờ thì nếu mua xe HĐ ủy quyền thì mình trình giấy tờ gì? và có bị bắt lỗi xe không chính chủ không?
3. Em ở LĐ, mua xe bx HCM thì sang tên tốn phí bao nhiêu? làm có lâu không ạ, tại em không thường về quê nên tốn nhiều thời gian sợ mất công
4. Ví dụ em mang xe từ HCM về LĐ để sang tên nhưng CA kiểm tra giấy tờ em trình hợp đồng mua bán ra thì liệu có được không?

Em gà mờ mấy dụ này 😁 nên thắc mắc hơi nhiều, mong các cao nhân chỉ giáo giúp ạ?
smallfox
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nhậm Đăng E cũng mua xe cũ mấy lần, và giờ đang xài xe cũ nên góp ý với bác vài câu như sau.
1. Xe giá trị cao thì sang tên, giá trị thấp thì ủy quyền được rồi ( cao thấp thì bác tự đánh giá so với bản thân). Em mua 3 chiếc xe cũ, 1 chiếc giấy tay, 1 chiếc ủy quyền, 1 chiếc sang tên, ko chiếc nào gặp vấn đề gì về giấy tờ, dù e đã chạy bắc nam 4 lần, có thể là do em hên 😆. Nhưng rút ra là ko quan trọng lắm, bác có giấy ủy quyền thì cò đã có thể sang tên cho bác đc rồi, mặc dù bác tự đi làm thì ko đc.
2. Em không chắc, mỗi ông CA sẽ xử lý khác nhau, nên khó nói lắm, còn em bị mấy lần thì chỉ có Cà vẹt (ko chính chủ), GPLX và CMND, + $... (do em có lỗi khác, còn ko lỗi thì chẳng ai hỏi.
3. Tùy vào giá trị xe, em ko nhớ, nhưng e mới sang tên chiếc xe giá mới 50tr, 3 năm sau sang tên tuef TPHCM về tỉnh thì phí hết tầm 7-800k, mà thuê dịch vụ làm (để ko phải mang xe về) thì hết 1tr8.
4. Bác mang xe từ HCM về LĐ theo đường nào? Nếu bác tự chạy xe thì phải có biển tạm (lúc rút hồ sơ gốc, bác xin thêm biển tạm này, hình như được mấy ngày thì phải), nếu ko có biển thì xác định là gửi xèng nhé.
Arena8686
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác cứ nói cái thiệt về người được ủy quyền , nhưng mình muốn hỏi về vấn đề của mình . Mình là bên bán , hợp đồng ủy quyền hoặc hợp đồng mua bán có công chứng là đã xong trách nhiệm đối với người bán chưa? ( vì mình sợ nếu xe là phương tiện gây án hay gây tại nạn mà ko bắt được thủ phạm thì ....) có cần phải làm gì thêm khi đã công chứ HĐ ủy quyền hoặc HĐ mua bán có chứng thực ko các bác? Ai có kinh nghiệm xin chia sẻ?
lequahg
ĐẠI BÀNG
5 năm
các bác cho e hỏi: Tình hình là e đang ở HCM và có hộ khẩu ở Lâm Đồng, sắp tới em có mua xe máy cũ của 1 bạn ở Bến Tre, đưa tiền, làm thủ tục giấy tờ mua bán xong rồi thì có cách nào để chắc chắn là ban ấy sẽ rút hồ sơ gốc cho mình một cách nhanh nhất ko ạ?
kenwind164
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xe dc chủ đầu UQ cho chủ 2, rồi chủ 2 UQ cho em thì có cần cả vợ+chồng chủ 2 ký giấy UQ ko?
Tương tự chủ 2 được UQ từ chủ đầu, rồi làm mua bán cho em thì có cần cả vợ chồng ký ko ?
Trường hợp của mình kinh nghiệm xử lý sao ae
Mình bán cho A, A bán cho B, B bán cho C, C cho D mượn chạy thì D chết
C.an gọi cho mình lên làm việc
kenwind164
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ai rành luật có thể cho em hỏi. Nếu đang có hd mua bán xe, chưa sang tên đổi chủ thì có làm ủy quyền hay mua bán lại được ko ? Hay phải sang tên đổi chủ rồi mới mua bán+ủy quyền tiếp ạ ?
Uỷ quyền cho người khác thì được còn bạn không được đâu nhé.nếu muốn thành ủy quyền,giờ bạn ra làm công chứng mua bán or uỷ quyền cho một người khác sau đó người này sẽ Cc mua bán hoặc uỷ quyền lại cho bạn.Chỉ vậy thôi hơi mất công chút 😂😂
Khó ăn quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019