[Bạn có biết] Lịch sử của loại thuốc được sử dụng rộng rãi nhất trên thế giới, Paracetamol

Hassler
26/2/2018 7:17Phản hồi: 89
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Jay Quarra
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có ai như e ko, đau đầu các kiểu uống Paracetamol vào chả có tí tác dụng nào 😁:D:D. Đành đi ngủ hoặc đốt điếu thuốc ms ổn :D:D:D
hamyty
CAO CẤP
6 năm
trong nhà lúc nào củng có cái này, cần là uống ko phải nghỉ ;)
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
Cái này đi bệnh viện bác sỹ dặn dò là bị sốt cao hoặc quá đau hãy uống, uống cái này cực hại gan và dan dày.
Bên nhà thuốc thì họ kê nhiệt tình luôn, paracetamol và kháng sinh liều cao
@gaucon3503 Nó chỉ gây độc với gan và thận khi dùng quá liều thôi. Chứ bình thường thuốc lành tính nên có thể mua mà không cần đơn bs.
Koi_Phan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bạn nào bị dị ứng para giống mình hong?? 😔
Chung Tú
TÍCH CỰC
6 năm
Nhà mình chỉ sử dụng Tylenol
Nghe đồn Tylenol ít tác dụng phụ hơn Paracetamon
Đang nằm nhà vì bị thế này đây. May có cái thuốc này đỡ đau. Mất luôn móng tay òi. Hixo_O
Đã lâu, lâu lắm rồi không dùng đến thuốc tây nói chung và Paracetamon nói riêng thì hơn chục năm không bỏ vào miệng rồi, mặc dù trong giờ làm việc thì quanh ta có vài chục hay vài trăm ký thuốc tây các loại
- Nhức đầu cảm sốt dùng các phương pháp cổ truyền ăn uống bài thuốc là dần dần đẩy lùi, nếu sau này bệnh dữ dằn hơn thì tính sau
Panadol đỏ là viên thuốc thường xuyên của mình ( hay bị đau đầu vì tress coing việc và đi nhậu), uống nhiều bị lờn giờ 1 viên ko xi nhê gì!
Lưu Di Dân
ĐẠI BÀNG
6 năm
Việt Nam mình Aspirin có vẻ ít thông dụng nhỉ ?
lên nhớ thuốc ở thiên đàng hiện tại luôn đi liền với câu khẩu hiệu sản phẩm này không phải là thuốc và cũng không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh😁
Mình làm trong ngành dược nên có đôi điều chia sẻ anh em về cách dùng Paracetamol đúng cách:
1/ Như bác chủ thớt chia sẻ trong bức ảnh cuối cùng, Para là thuốc tương đối an toàn, liều tối đa sử dụng Para cho bệnh nhân >14 tuổi là 3 gam / ngày (tương đương 6 viên 500mg), vì thế thanh niên sử dụng vượt ngưỡng mức này gây ngộ độc gan do vượt ngưỡng bất hoạt chất chuyển hóa độc tố.

2/ Para chỉ là thuốc giảm đau tác dụng trung bình, nên chỉ dùng trong giảm đau hạ sốt (cơ chế hạ sốt đến nay vẫn chưa được biết rõ), đau răng, đau đầu, đau khớp thông thường, vì vậy liều khuyến cáo chỉ 3-4 viên / ngày, nếu 1 tuần không hết thì bác sĩ sẽ chỉ định nhóm thuốc giảm đau khác.

3/ Anh em "phải" biết là hiện tại tỉ lệ vi khuẩn kháng kháng sinh ở Châu Á và Việt Nam đang đứng hàng đầu thế giới !!! Một số thuốc kháng sinh Cephalosporin thế hệ I như Penicillin còn dùng tốt ở Mỹ, nhưng ở Việt Nam đã phải bắt đầu qua nhóm thế hệ IV để có thể điều trị các bệnh nhiễm khuẩn, nếu không có thể dẫn tới tử vong. Và thế hệ IV là là thế hệ mới nhất đang được công nhận mà thôi; tuy nhiên còn nhiều nhóm kháng sinh khác nhưng chi phí đắt đỏ, kèm theo tác dụng phụ vô cùng độc cho gan và thận, và còn phải để dành để đề phòng có siêu vi khuẩn khác xuất hiện.
Và các anh em có biết xuất phát việc kháng thuốc trầm trọng ở VN là vì sao không? Đó là vì chỉ sốt nhẹ, hoặc sốt khuẩn thông thường, hoặc sốt siêu vi (do virus cúm chứ không phải vi khuẩn) mà đáng lý ra chỉ cần uống hạ sốt, tịnh dưỡng 1 tuần, uống cam / bổ sung dinh dưỡng là có thể tự khỏi, nhưng các bác sĩ / dược tá / "bác sĩ ở nhà" (tự điều trị) liên tục sử dụng kháng sinh một cách vô tội vạ nhằm mong mau hết bệnh, bán được nhiều thuốc.
Chính vì vậy, nếu chỉ có những triệu chứng cảm sốt thông thường, xin đừng tự ý ra nhà thuốc mua kháng sinh, hoặc để các nhà thuốc kê kháng sinh, vì như vậy đang góp phần hủy diệt nhân loại ngày càng nhanh hơn, đến khi vi khuẩn kháng hết tất cả các loại kháng sinh thì con người nhiễm bệnh chỉ cầm chắc cái chết !!

4/ Para chỉ giảm đau, không chữa đc nguyên nhân bệnh, nên đau dai dẳng mà cứ dùng giảm đau thì bệnh tình chỉ càng tiến triển. Uống 1 tuần k hết thì phải đi khám chuyên khoa ngay.

5/ Ngoài ra còn nhiều lưu ý khác khi dùng Para và các thuốc giảm đau khác, nhưng mình xin phép chỉ giới hạn ngắn gọn các thắc mắc của anh em như trên thôi.
Xin cám ơn mọi người.
@Yong Fa Lin Thanks bác đã chia sẻ 😃
mank_htc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đau đầu uống cloxit
Đau *ít uống paracetamon
Em có ý kiến thế này các bác ít gạch đá e nhé. Nhiểu bác buồn cười vl, nói dù sốt hay nhức đầu đến đâu cũng k uống para vì para hại thận trong khi para là thuốc và nếu uống đúng liều sẽ gây ra rất ít ảnh hưởng đến gan. Vậy mà có 1 thứ buồn, vui, k vui k buồn cũng uống vào người dù biết chắc rằng nó cực kỳ có hại cho gan và cơ thể..đó là bia rượu. E thật k hỉu nổi mấy bác đó lun, bia rượu thì uống bất chấp trong khi bị bệnh thì lại sợ uống 1 viên thuốc thông dụng..haizz
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@vincentken2 Rau phun thuốc sâu trong hạn mức quy định nhưng đi đâu vẫn hỏi rau có phun thuốc sâu không, nếu có thì coi là ăn vào ung thư này nọ, nhưng thuốc lá vẫn hút tì tì và vô tư phả khói vào người khác. Đời là vậy mà.
keymaster
TÍCH CỰC
6 năm
The dose makes the poison

Cái gì cũng vậy, dư liều là hại, quá liều là chết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119