Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Bạn có biết] Tại sao chúng ta lại lười?

MinhTriND
7/7/2018 10:6Phản hồi: 63
[Bạn có biết] Tại sao chúng ta lại lười?
Có những ngày bạn thức dậy, rửa mặt sạch sẽ, ăn một tô phở nóng cho no nê và rồi bỗng dưng chỉ muốn nằm phè phỡn ra đó chứ chả muốn làm gì cả. Cho dù việc bạn nằm đó là do ngại đi học hay đi tập thể dục gì đi chăng nữa, chúng ta có lẽ đều đã trải qua cảm giác đó - sự lười biếng. Về cơ bản thì ai cũng muốn nằm mát ăn bát vàng, nhưng tại sao lại có những người lười hơn đại đa số và có phải tồn tại một gen nào đó quy định cho thói quen xấu này?

Trải qua quá trình tiến hóa, não và cơ thể của chúng ta đã phát triển để hình thành nên phản hồi tích cực đối với những món quà mà tự nhiên ban tặng, chẳng hạn như thức ăn, tình dục hay thậm chí các là hoạt động thể dục thể thao khác. Ơ khoan đã? Tập thể dục có gì vui hả? Đa phần, niềm vui của chúng ta xuất phát từ hệ thống phân phối dopamine trong não, chuyển chất hóa học này đi khắp cơ thể và cuối cùng là đảm bảo cho sự sinh tồn của loài.

Đối với một vài người, niềm vui xuất phát từ việc tập thể dục có thể mạnh mẽ đến mức như một cơn nghiện và điều tương tự cũng xảy ra với thức ăn hay tình dục. Tuy nhiên, hầu hết chúng ta đều có hứng thú với đồ ăn và chuyện ấy hơn là hoạt động thể chất, mặc dù nó là một phần thiết yếu trong cơ chế sinh học của con người.

Liên quan đến vấn đề này, các khoa học chuyên nghiên cứu về loài chuột đã phát hiện một mối liên kết thú vị về thông tin di truyền. Đầu tiên, họ chọn ra một tập hợp những con chuột, sau đó chia thành 2 nhóm, nhóm 1 là các con chuột có thói quen thường xuyên chạy bộ trên bánh xe, trong khi nhóm 2 là những con chuột lười biếng khi vận động ít hơn đáng kể.

Trải qua 10 thế hệ, cháu chít của nhóm chuột chạy bộ thường xuyên có tần suất vận động nhiều hơn 75% so với nhóm còn lại, và sau 16 thế hệ, nhóm thứ nhất có thể chạy được hơn 11 cây số mỗi ngày, trong khi nhóm chuột còn lại trung bình mỗi ngày chỉ chạy được khoảng 6.4 km. Dường như động lực thôi thúc nhóm chuột thứ 1 vận động nhiều hơn có mối liên kết nào đó với vật chất di truyền.

Có những người thích vận động...

Gen là thứ mà chúng ta thừa hưởng về bố mẹ và nó đóng vai trò rất quan trọng trong việc hình thành nên chúng ta cũng như sự phát triển của não bộ. Trên thực tế, những gen này có thể khiến một số người lúc nào cũng khao khát được vận động. Ở loài chuột, não của chúng có chứa một hệ thống dopamine lớn và cũng có những vùng chịu trách nhiệm phản hồi trước động lực và phần thưởng. Chúng luôn trong trạng thái cần vận động, nếu không, não sẽ phản ứng tương tự như khi lên cơn nghiện ma túy. Chạy là sở thích xuất phát từ gen của loài chuột.

Đối với loài người, chúng ta cũng thừa hưởng các gen chịu trách nhiệm cho những đặc điểm khác nhau, từ tính bốc đồng, thích trì hoãn cho đến sự lười biếng. Việc chúng ta lười biếng hơn người khác về bản chất là do gen, hay nói đúng hơn là xảy ra một đột biến nào đó ở gen điều hòa mức độ vận động. Gen này đóng vai trò tạo ra một loại thụ thể dopamine và nếu không có nó, bạn nhiều khả năng sẽ thích ngồi một chỗ và lười hơn so với những người có gen bình thường.

...nhưng cũng có những người chỉ thích ngủ.

Chính vì lẽ đó nên việc bạn có phải là người thích vận động hay không không hoàn toàn phụ thuộc vào bạn. Tuy nhiên, gen cũng chỉ là một phần của vấn đề và các yếu tố tác động từ môi trường cũng đóng vai trò vô cùng quan trọng đến mức độ lười biếng của bạn.

Rõ ràng, việc vượt qua cảm giác lười sẽ là thứ gì đó rất khó khăn ở một số người, nhưng gen không phải là thứ để bạn có thể dựa vào mà đổ lỗi.

Ý chí của bạn mới là yếu tố có quyền quyết định và nếu nghĩ rằng bạn mang gen lười, thay vì trách móc số phận thì hãy không ngừng cố gắng để vượt qua nó. Chúc các bạn thành công.

Quảng cáo

Nguồn: NCBI, UC Riverside
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nghèo vì lười
Lười nên Nghèo 😁:D:D:D:D

Lười theo cách của mình :p:p:p:p:p
@Darklord.Py Chuẩn đéo cần chỉnh
@Darklord.Py nhưng nếu lười nhiều quá thì sẽ bị đần đi là chắc chắn 😁
chaobeyeu
TÍCH CỰC
6 năm
@5parrow Mình cũng lười nhưng bố mình giàu nên mình không nghèo 😆
@5parrow Máy giặt, nồi cơm điện, máy rửa bát, rô bốt lau nhà đều là phát minh của người lười.
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
~~ chuyện của mình luôn lười nhưng chuyện người khác luôn hết mình
@1stMrC Việc nhà lại nhác, việc chú bác thì siêng
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@1stMrC oải quá chả muốn cmt nữa..
@1stMrC Ko liên quan nhưng ông ad viết bài nịnh cu hiệp ghê hông, ghơzm 😆
Sợ nhất là làm vc với mấy ng lười 😔 :(
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@adagioleonard oải quá chả muốn cmt nữa..
Thật ra bệnh lười rất là dễ chữa, chỉ có điều đa số là người ta lười chữa nên ko hết được thôi :p
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@shinkt oải quá chả muốn cmt nữa..
bài viết hay quá anh ơi
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@nguyễn văn linh a oải quá chả muốn cmt nữa..
Lười do thói quen
Vipkaka$
ĐẠI BÀNG
6 năm
@deptrainhatTT Đúng là lười không phải bệnh mà do thói quen.
Trong công việc có 3 kiểu:
1. Lười chảy thây
2. Luời kiểu làm mọi cách để lười
3. Siêng năng tuyệt vời nhưng nơ ron ít

Các đồng chí thuộc dạng nào? 😁 :D
@Darklord.Py Vừa lười, vừa ít neuron, lại còn bày đủ cách để tiếp tục lười :oops:
@Darklord.Py Lười nên nghĩ cách để làm nhanh hơn
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@Darklord.Py Những người lười thường có suy nghĩ rất tích cực nhé ví dụ :
Bàn bạc về chuyện gì đó họ sẽ bàn rất ghê ( nhưng bàn ra ..)
Và hẹn rất hay , ví dụ :
Ngày mai ta ra làm vườn , làm gì đó ..( nhưng ngày mai lại kiếm chuyện né nó đi và hẹn tiếp ngày mai ...)
Mình thì không lười nhưng rất khó chịu việc gì làm kg xong , ví dụ :
Mình ráp hoặc sửa 1 món gì đó ( lần đầu rất chăm chỉ và chú tâm , nhưng 2 3 lần kg đc là mình đập cmn luôn 😆
@Longshy Thật ra lao động mới giúp trí óc luôn vận động! Lười quá sẽ kèm với trí óc không được vận động thường xuyên!

Và mục đich của siêng năng là cuối cùng để được lười 😁
Vì Giỏi
Bài viết gì đó? Lười quá éo có đọc.
orochisaka
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptp49 klasjfdlkhj sajfalsdhfoiaf lsjf vòd kà vahsfdh lasjfd vahsf sahf, lười quá, không muốn viết thêm, chịu khó dịch tự hiểu nha!
Tien_lela
ĐẠI BÀNG
6 năm
lười mà mình còn làm biếng k thèm lười đây này
orochisaka
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi luôn chọn những người làm biếng cho những công việc khó khăn. Bởi vì họ luôn biết cách tìm ra những con đường dễ dàng nhất để thực hiện!
Bill Gates
XBlue
CAO CẤP
6 năm
Trong cv, ngta siêng hay lười tùy hệ thống cũng nhiều, vd mình ở cty cũ khá lười và ko có nhiều động lực vì : việc ngập đầu cảm thấy nản khi xem cái list, tồn đọng nhiều thứ ko có hướng giải quyết, làm bao nhiêu cũng vị nói ko thấy làm gì cả, lương thưởng ko đủ khích lệ, chế độ ko rõ ràng, cấp trên ko giữ lời hứa...
Qua bên cty mới mọi thứ đều tốt, làm nhiều đc công nhận nhiều, tự cảm thấy siêng như 1 cái máy
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@tran.thai.hoang Tinh thần lười nhưng thực tế làm muốn chết
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@xấu-là-cái-tội Thì lúc đó đi là dc rồi. Ở lại chi nữa 😁
Mà đừng hối hận với những gì mình đã làm nhé.
Đã làm thì ko hối hận dù nó sai hay tồi tệ
@XBlue Vậy là không lười. Chỉ là áp lực nhiều quá nên tâm lý chán nản
Mỗi khi mình cảm thấy lười, mình thường đến những nơi đông người và nhộn nhịp như quán cafe để ngồi làm việc. Ai ai cũng hối hả, mình k thể ngồi k mà chơi dc, nên lại mang việc ra làm, mang máy tính ra code,... Mình cảm thấy ok với cách này. 😁
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
Sống ko có mục đích, động lực nên lười.
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
E lười nên e luôn nghĩ cách để hoàn thành nhanh nhất việc đc giao
Lười cũng do ko tìm thấy niềm vui và động lực trong những việc dự định làm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp