[Bạn có biết] Tại sao một số người luôn trễ hẹn

MinhTriND
10/4/2017 9:28Phản hồi: 85
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ng ta trễ vì ng ta nghĩ còn sớm, còn nhiều thời gian mà, từ từ cũng dc -> thành ra trễ
1. thói quen cá nhân được hình thành từ nhỏ (nhờ giáo dục của bố mẹ và nhà trường)
2. thói quen vùng miền cho các cuộc hẹn
=> sẽ thành đi sớm hay đi muộn
Do ý thức cả thôi
nhiều người kiểu hẹn người khác đến sớm xong mình đến muộn hơn đễ đỡ phải chờ người khác
Thích thì trễ đấy? làm gì nhau nào?
vinhokss
TÍCH CỰC
7 năm
@NgocChi_Angel Thì nghỉ
bo1429a
ĐẠI BÀNG
7 năm
ly do chinh cua viec tre hen la 1, 2 lan den dung gio toan phai cho doi, nen rut kng lan sau, den tre luon de khoi cho.
van.iphone
ĐẠI BÀNG
7 năm
bản thân mình luôn cố gắn đúng giờ, luôn luôn là trước 15phut, không hẹn thì thôi....
Abadonbinh91
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không quan tâm nội dung bài viết cho lắm, đọc bình luận của mấy bác vui hơn nhiều
Canhtn1986
TÍCH CỰC
7 năm
Trước mình đúng giờ lắm, từ ngày biết tinhte và facebook thì hay bị muộn 😔
AE 7x, 8x nào còn nhớ quảng cáo cực hoành tráng của Châu Á (hình như của Nhật hay Hàn gì đó), quảng cáo dài tầm 3 phút, đại thể quay ở nhiều nước phương Tây! Cả 1 rừng quân rất hoành tráng, kết lại đoạn cuối có 2 người Châu Á thể hiện khả năng bứt phá của mình để lên được chiếc taxi, 1 trong 2 người có nói câu: "You're late" - "Have a traffic" :rolleyes:
PS: mình ráng mà ko nhớ nổi đó là quảng cáo gì, kiếm đâu ra cái clip quảng cáo đó nhỉ? :p
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
VietT
TÍCH CỰC
7 năm
@crazysexycool1981 Cái đó là TVC 2002 của Tiger Beer có tên là "The Quest"
Của bác đây
@VietT Vãi thật, bác này có trí nhớ siêu siêu thiệt, E nhớ nát óc mà ko ra, chuẩn clip này luôn, ko lệch đi đâu được! Tks bác rất nhiều 😁
VietT
TÍCH CỰC
7 năm
@crazysexycool1981 Cái clip này là hồi mình học lớp 12 lận & mình cũng ko nhớ nổi nó đâu. Nhưng vì mình cũng làm trong ngành sáng tạo & quảng cáo này cũng đc gần 10 năm rồi & cho tới tận bây giờ nó vẫn còn là 1 "tượng đài" của ngành quảng cáo về lĩnh vực F&B (Food & Beverage) nên ai cũng đều biết cả mà ;)
@VietT Quảng cáo Tiger này có lẽ là quảng cáo tầm cỡ nhất Châu Á tính tới thời điểm đó bác nhỉ :p
kiểm điểm viết hoài, đi muộn chứ không làm chậm!
johnny8384
TÍCH CỰC
7 năm
chắc là do mọi người bận rộn quá, cùng lúc phải xử lí nhiều việc nên mới đến trễ, bọn bạn em cũng hay đến trễ vậy, chỉ có em rảnh không có việc gì làm nên khi nào có hẹn gì toàn đến sớm hoặc là đúng giờ, vì háo hức được đi mà!😁
echtammua
TÍCH CỰC
7 năm
Tứ bé mình đã được dạy việc hẹn giờ cũng như bạn đưa ra một lời hứa và phải thực hiện.
Nhưng sống ở SG này thì thấy giờ giấc chả có ý nghĩa gì. Ăn cưới cứ đi sau giờ hẹn cả tiếng vẫn phà phà.
Có máy người trong cty mình hay đi làm trễ 1 phút mỗi ngày cứ liên tục đổ cho cái này cái kia. Hoặc là còn ngồi chơi mà người ta gọi hối thì tôi đang đi rồi, tôi gần đến rồi... Mình thấy mọi giá trị đạo đức bị đảo lộn vì con người dễ dãi những việc như thế này.
Thôi thì sống nơi nào thì hòa nhập nơi đó. Còn hẹn ai mình cứ đúng giờ đó là nguyên tắc làm người.
Fish.Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
vì họ sợ đến sớm để rồi phải đợi người kia hay những người con lại
lenhathk
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình nghĩ là do ý thức cả thôi, cũng có đôi khi là do yếu tố khách quan: thời tiết, hỏng xe ... Nhưng mình nghĩ đã hẹn thì không nên đến trễ, còn mà luôn trễ thì đó là ý thức quá kém.
@lenhathk cùng ý kiến vs bạn. lúc m học cấp 2 cũng thế. thằng đội sổ đi trễ trong lớp là thằng mà nhà nó cách cổng trường đúng 3 căn nhà @@
do ý thức. 1 là thích tới sớm rồi chờ ng khác. 2 là ko thích cảm giác chờ đợi ng khác nên tới trễ. 3 do những vấn đề khách quan: bể bánh, kẹt xe....nhưng quan trọng nên gọi hay nt cho ng chờ bik ngay lập tức để thể hiện sự lịch sự.
Hồi lúc còn học cấp 3, hội bạn khoảng 10 đứa, cứ mỗi đưa dây thun 1 chút. thành thử hẹn găp nhau lúc 6h mà tận 7h hơn mới có mặt đông đủ. giờ già rồi bạn bè còn vài đứa. đúng h có mặt hết. trừ ai có con thôi =))
Mình đã đọc ở đâu đó, kinh phí cho đoạn clip quảng cáo này rất khủng, lúc bấy giờ. Và nếu mình nhớ kg nhầm thì ý tưởng (hoặc kịch bản) của một người Việt Nam
@tanthaitrung Kịch bản mình nghĩ chắc ko thể do Việt Nam được, với quy mô như vậy chắc cỡ Nhật, Hàn mới nghĩ ra! Đang từ thời chiến tranh, bụp phát trở về cuộc sống xô bồ thường ngày để rồi đoạn kết mới biết đó là quảng cáo Tiger, kiểu gì đó rất độc đáo hay thấy ở những bộ phim của Mỹ thì đúng hơn :cool:
@crazysexycool1981 Ý tưởng Tiger The Quest được thai nghén tại Vũng Tàu, do 7 người châu Á thực hiện. Trong đó có 2 người VN

http://thethaovanhoa.vn/van-hoa-giai-tri/du-tre-con-du-nguoi-lon-n20110418164347808.htm
cho mình xin cái ảnh ở title với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019