[Bạn có biết] Tại sao uống cafe giúp chúng ta dễ đi nặng hơn?

MinhTriND
30/6/2019 20:41Phản hồi: 129
[Bạn có biết] Tại sao uống cafe giúp chúng ta dễ đi nặng hơn?
Uống cà phê vô sẽ dễ đi ị hơn là một trong những mẹo mà người ta thường rỉ tai nhau để giúp thúc đẩy nhu cầu sinh lý, nhưng tại sao? Để giải thích cho câu hỏi này, các nhà khoa học đã đi tìm câu trả lời bằng cách thực hiện các thí ngiệm trên chuột.

Kết quả nghiên cứu một lần nữa khẳng định việc dễ đi tiêu hơn sau khi uống cà phê vốn chẳng liên quan gì đến caffein, ngoài ra thì cà phê cũng có tác dụng tiêu diệt vi khuẩn trong đường ruột.

Các chuyên gia y khoa tại đại học Texas (Mỹ) cho những con chuột ăn cà phê trong liên tục 3 ngày, chia ra thành 2 nhóm, 1 nhóm được dùng hạt cà phê bình thường, nhóm còn lại dùng hạt cà phê nhưng bị tẩy caffein.

Bằng các kỹ thuật chuyên dụng, nhóm nghiên cứu cuối cùng cũng có thể phát hiện cách các mô cơ ruột phản ứng với cà phê. Cụ thể, các cơ ở ruột già và cả ruột lon đều co bóp mạnh hơn sau khi tiếp xúc với cà phê, đồng nghĩa với việc chất thải có thể bị đẩy ra nhanh hơn.

Cà phê rõ ràng có tác dụng làm cho ruột bị kích thích, tuy vậy, caffein dường như không phải là tác nhân bởi hiệu ứng này xảy ra đồng thời ở cả 2 nhóm chuột.

Được biết, đây không phải là nghiên cứu đầu tiên chỉ ra sự tác động của cà phê đến hoạt động đường ruột. Năm 1990, các nhà nghiên cứu từng cho thấy những người khỏe mạnh có thể dễ đi đại tiện hơn sau khi họ uống cà phê đen vào. Và cũng tương tự như nghiên cứu mới, hiệu ứng này được phát hiện có ở những người uống cà phê không chứa caffein. Sau cùng, nghiên cứu này cũng cho thấy không phải hiện tượng này ai cũng có, mà chỉ hiện hữu ở khoảng 30% dân số.

Bên cạnh việc tái khẳng định vai trò của cà phê trong việc kích thích tiêu hóa, nghiên cứu mới còn phát hiện 1 điều thú vị. Đó chính là khả năng tiêu diệt vi khuẩn của cà phê, thậm chí đối với cà phê không chứa caffein, đây cũng là điều mà các nhà khoa học muốn đào sâu phân tích trong thời gian tới.

Một số nghiên cứu trước đây từng cho thấy cà phê có tác động tích cực đến sức khỏe đường ruột nói chung, đồng thời giúp giảm nguy cơ ung thư đại tràng.

Nguồn: Sciencedaily
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chả mấy khi uống thứ này nhưng ko vì thế mà khó đi nặng 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Bật camera trước của Blackberry Key1 lên là được phải không?
@crazysexycool1981 Thánh nhảm của năm. Comment tào lao lấy thành tích à
AC 7731
TÍCH CỰC
5 năm
Ồ kích thích đường ruột
@AC 7731 Không những tốt cho người mà còn tốt cho thú nữa => Lý do có "Cafe Chồn"
@cheetah_fast Quan điểm của bác thế nào về "cafe sinh viên"
@zombie01 "Giá cả phải chăng, cùng nhau nằm viện"!
clapzen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cheetah_fast Nay có cafe người nữa, rồi cafe voi
Mình không khoái cafe, cơ mà mỗi lần đi nặng làm điếu thuốc công nhận mượt mà trôi chảy lắm :3
@hackphonehy hôi nhà cầu vlerr, tội người vào sau - như tụi tui -_-
trunganh688
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hackphonehy ờm. để hít mùi cứ ứt nó đỡ hơn ý mà 😆
@hackphonehy mình cũng hút thuốc nhưng mình nể mấy bác vừa hút vừa đi nặng vlin @@ mình ngồi trong nhà vệ sịnh hắt xì còn cố nín, k nín đc phải chịu 😁 :D
King.quan
TÍCH CỰC
5 năm
Cafein giúp tăng nhu động ruột thôi mà
@King.quan Tui thì đi không ra vì uống nguyên một cốc caffe lớn, sợ tới giờ luôn.
plamduy
TÍCH CỰC
5 năm
@King.quan Sai nhé. Cafe tách cafein đi vẫn có tác động như vậy kìa.
@King.quan ko đọc bài hả bác
giacay
TÍCH CỰC
5 năm
bảo sao những người bị trĩ thường kiêng cà phê 😁
@NTB
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ăn đu đủ chín thì “nhanh, gọn, lẹ” hơn
@Neon9x Đúng uông vo nó nóng trong người. Mà nóng trong người phải uông tea đóc tơ ....dzo. mà uống nó vô là uống hóa chất cho nên hại lắm. Tóm lại uống cà phê là có hại. Hehehehehe
novavn
CAO CẤP
5 năm
@@NTB Khoai lang nhé ;) Hồi bé cứ ăn ổi lần nào là rát đít lần đó, phải ăn khoai lang cho đỡ.
ngocnono
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Neon9x ăn nhều bưởi là sướng nhất. ngồi xuống ra hết k phải rặn
@novavn ăn ổi chừa lõi ra thì ko bị bác ơi 😃
Uống Cafe sữa đá ko tốt cho sức khỏe.
1 là uống nc lạnh ko tốt
2 là Cafe và sữa, vào đường ruột sẽ đánh nhau :oops::oops:
@adagioleonard Bạn nên uống cà fe trước rồi sau đó uống sữa dzoo sau cùng mới nhai đá và lắc vài chục cái cho nó hòa tan thế mới ko hại. Hehege
@adagioleonard tính toán gì. sướng cái mồm là được rồi 😆)
Muốn nhanh thì cứ mua hủ kim chi về kèm vài chai bia ... đậu mợ là dc cấp phép thi pháp bông quốc tế luôn 😁
duongdelta
ĐẠI BÀNG
5 năm
"Cụ thể, các cơ ở ruột già và cả ruột lon đều co bóp mạnh hơn"
Bác cũng khéo léo bắt kịp theo trend quá nhỉ 😆
huucanh.tran
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhiều khi nó giúp đi nhẹ nhẹ lõng lõng nưa.
htux
CAO CẤP
5 năm
xác nhận. toàn lên cty đi i sau khi uống cf thôi 😁
BaliSummer
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thanks mod, ngỗi nãy giờ trong WC ko són ra được tí nào, đọc bài này phải ra pha ly cafe rồi vào ngồi tiếp xem có khá hơn ko
@Dương Nhẹ Gọi đt nhờ ai đó mang vào giúp đỡ mất công bác ơi 😁
ruột lon là ruột chi thế?
Ngu Cu 9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gamewalker Mở lon việt nam !!
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard ruột tươi là ruột của mình ấy còn "ruột lon" là loại đóng hộp 😁:D:D
@gamewalker Chắc Coca-cola tài trợ QC bác ạ
@haichin vô đọc bài gốc thì ra là nói về đại tràng và trực tràng. vái ku mod luôn.
giờ mới biết lun á
Sáng nào thức dậy cũng làm một cử nặng, rầu sau đó mới đi ăn sáng uống cafe 😁
Uống cafe giúp tỉnh táo,giờ lại thêm dễ đi ị,hay.công nhận cafe có nhiều công dụng.
cuoang102
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nghiện ngập rồi, ngày nào mà không uống thì thấy khó chịu trong người
Tuongnm1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nghĩa là uống cafe bị đau bụng mọi người bỏ đi nhé😁:D:D.
hay nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019