Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Bạn có biết] Ý nghĩa của các chỉ số xét nghiệm trong khám sức khỏe tổng quát

Hassler
1/3/2018 2:12Phản hồi: 145
[Bạn có biết] Ý nghĩa của các chỉ số xét nghiệm trong khám sức khỏe tổng quát
Giờ mình thấy khá nhiều bạn cùng gia đình đã để ý hơn đến việc khám sức khỏe định kì tại các phòng khám và bệnh viện. Vậy các chỉ số nào chúng ta cần quan tâm mỗi khi đi khám sức khỏe định kỳ? Mời các bạn xem các yếu tố sức khỏe hay được kiểm tra và các chỉ số thường gặp trong bài viết dưới đây nhé.

Khám sức khỏe tổng quát thuường sẽ gồm:

Khám thể lực: Đo chiều cao, cân nặng, đo mạch, đo huyết áp, những kiểm tra đơn giản ban đầu.
Khám lâm sàng tổng quát: Sẽ là nghe tim, phổi, kiểm tra tai mũi họng, răng hàm mặt. Thường thì sẽ không cần làm thêm gì, nhưng nếu bạn muốn được kiểm tra kỹ hơn về 1 bộ phận hoặc 1 bệnh nào đó thì sẽ được chỉ định khám theo yêu cầu, hoặc nếu trong quá trình khám bác sỹ thấy có vấn đề gì khác thường khi khám tổng quát.
Xét nghiệm máu và nước tiểu: xét nghiệm công thức máu, xem mình nhóm máu gì, các chỉ số trong máu có ổn không, xem chức năng thận như thế nào... Đây là 2 xét nghiệm thuộc hàng tiêu chuẩn trong khám tổng quát, đã đi khám là sẽ có kiểm tra, chỉ có khác là bạn sẽ được đọc bao nhiêu chỉ số trong kết quả của 2 xét nghiệm này thôi.

Chẩn đoán hình ảnh:
sẽ là chụp X-quang lồng ngực, còn nếu có yêu cầu đặc biệt gì thì sẽ được chụp theo bộ phân (cổ tay, bàn chân, đốt sống cổ...), siêu âm ổ bụng cũng là 1 tiêu chuẩn chung khi khám tổng quát.

Có thêm cả đo điện tâm đồ, điện não đồ nữa, để xem bạn có vấn đề gì đặc biệt không.

Ở trên là các bước và các xét nghiệm các bạn thường sẽ gặp khi bạn đi khám tổng quát, giờ là màn đọc và hiểu các chỉ số đó như thế nào.Chứ nhận kết quả thấy chữ nghiêng bôi đậm, bác sỹ đọc kết quả xong về đến nhà có khi chả nhớ đầy đủ, chỉ biết là cái A cao cái B thấp, cái C bình thường thì cũng buồn 😁. Các kết quả siêu âm hay X-quang thường được nêu khá rõ ràng, còn xét nghiệm máu và nước tiểu thì khó hiểu hơn, mình đưa ra các chỉ số và kết quả của 2 xét nghiệm này là chính

Nếu nhìn chưa rõ các bạn có thể tải file mình up lên ở đây 😃

Có thể có các thông số các bạn chưa hiểu rõ thì cứ comment hỏi thêm, cũng mong các y bác sỹ "ẩn dật" trên tinhte cùng chia sẻ với mọi người nhé.
Cũng có câu hỏi xem các bạn có "tự giác" khám sức khỏe không :D

Quảng cáo

Chúc mọi người sống vui, sống khỏe!
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrdanny
ĐẠI BÀNG
6 năm
vì bận đi làm. Khi nào bệnh thì mình mới đi
@mrdanny bửa cũng tính xài thử edoctor, để coi có rì đăng ký luôn.
@sunnyboy256 Đợt Tết rồi có vụ lì xì sức khỏe mình có mua cho gia đình, mà chưa sử dụng. Thấy dịch vụ và phong cách làm việc của edoctor khá tốt. Tết xong chắc phải đi xét nghiệm để coi còn chút máu nào trong mỡ không đây ... kkk
@sunnyboy256 Khám tổng quát sợ nhất cảnh chờ đợi, mất cả ngày chả được việc gì ... Nếu có người lấy mẫu tại nhà thì ok quá rồi bác. Nhưng cho mình hỏi thế có kết quả rồi thì có ai tư vấn kết quả và các bước khám khác thực hiện vào lúc nào vậy bác
sunnyboy256
ĐẠI BÀNG
6 năm
@baonguyen111 Ah khám cận lâm sàng thì có bác sĩ tư vấn trực tiếp, không thì bác tải cái app của nó trên cửa hàng ứng dụng ấy, rồi lúc nào có kết quả là nó lưu luôn trong app xong có bác sĩ tư vấn cho mình luôn.
kids0407
TÍCH CỰC
6 năm
đưa bạn làm bác sĩ đọc dùm 😁
biết đặng còn trị. Sức khoẻ là quan trọng nên mình để ý đến việc khám sức khoẻ định kỳ. Mình chọn khám tổng quát
Khám ở chỗ làm quan tâm mỗi Test HIV 😁
@hoquanghai1991 Móa bậy bạ không à! Tại hay đi cắt tóc, masse ấy mà😁
@smile_nice90 Test cái này nhận kq run bỏ mẹ.
hotdogg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@smile_nice90 Sướng thằng cu khổ thằng lớn! Đi massage 1 vài lần xong đi test máu cũng ghê ghê
@smile_nice90 bị chưa chắc đã dương tính mà dương tính chưa chắc đã bị
Ở VN, bệnh vện tư có tên tuổi hay bv quốc tế thì mắc tiền. BV công thì làm qua loa. Nên mình chưa đi khám bao giờ
babjboj
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thuy_pink Đây là lý do chính này. Khám tổng quát ở các bv thường thì chắc chả tin tưởng đc, chỉ có mấy cái xét nghiệm máu, gan đơn giản thì tạm chứ phát hiện bệnh tiềm ẩn chắc khó. Khám viện quốc tế, TW co uy tín thì quá mắc và mất thời gian đi lại.
sunnyboy256
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thuy_pink Bạn đăng ký eDoctor.io nhé, có người đến tận nơi lấy mẫu đỡ phải đến bệnh viện chờ đợi mà kết quả xét nghiệm lại được thực hiện bởi các trung tâm xét nghiệm
lehunghmu
TÍCH CỰC
6 năm
@Thuy_pink nên lhi có bệnh là xuống gặp diêm vương luôn
teppi020387
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sunnyboy256 eDoctor chỉ có ở HN va SG chứ các tỉnh khác có không bạn
Mẹ tôi trước đây không khám tổng quát chỉ khám theo bệnh và kết quả do không khám tổng quát nên không phát hiện được căn bệnh u não tiềm ẩn, khi bà chữa thành công ung thư vú là lúc u não bắt đầu biểu hiện ra ngoài, u não này không phải vú di căn mà nó từ tế bào trong não, khối u theo bác sĩ bảo rất lớn tiên lượng xấu, rất ít % thành công nhưng nhờ y bác sĩ cũng qua khỏi, tôi mong mn nên khám tổng quát để đừng hối tiếc, tiếc ít tiền khám bệnh, tới lúc bệnh tốn mấy trăm triệu.
@Ác Ôn Nông Thôn khám tổng quát cũng không phát hiện được u não
IPAD II
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đi khám, thì bác sĩ bảo cưới, thế là không còn FA nữa, Buồn thiệt,
datmacom
TÍCH CỰC
6 năm
@IPAD II Ông có buồng trứng à?
dubahasa
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sức khoẻ là quan trọng nên mình để ý đến việc khám sức khoẻ định kỳ. Mình chọn khám tổng quát. Có thể phát hiện sớm các bệnh, đặc biệt là các bệnh nguy hiểm.
Không có tiền, không rãnh.. Bệnh rồi mình mới đi chứ mình không có thói quen khám sức khoẻ định kỳ
Mình có khám sức khoẻ định kỳ. Mình chọn khám tổng quát. 1 phần ỷ lại vào sức khỏe và có khám định kỳ theo cty
Bài viết rất hữu ích, h cầm cái bảng xét nghiệm máu biết mình bị gì & sắp bị gì rồi. thanks bạn nhiều.
Mình thường khám sức khoẻ định kỳ. Mình chọn khám tổng quát. Mỗi năm một lần khám tổng quát, từ năm nay chắc 6 tháng 1 lần, tuổi già nó đuổi đến đít rồi =))
Không khám mới hay
haix10
ĐẠI BÀNG
6 năm
thanks! đã thêm vào drive của tôi
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
1 Năm em khám 1 lần, đến 45 T thì 6 Tháng khám 1 lần.
Giờ có bảo hiểm các bác chụi khó đi khám từ 35T trở lên.
Nếu không có bảo hiểm thì các bác ra phường mua bảo hiểm tự nguyện (mua cho cả gia đình - theo sổ hộ khẩu. Ai trong sổ hộ khẩu có bảo hiểm rồi thì mang đi để bên bảo hiểm không bắt mua nữa).

PS: có ông anh ốm đi khám ở tuyến TW, bác sỹ không chuẩn đón ra hoặc lúc đó chưa biểu hiện rõ ràng cho về, hôm sau không chụi được lên tỉnh khám họ chuyển gấp lên tuyến TW, 1 tháng sau không qua khỏi. --> Sống chết nhiều lúc không biết thế nào.
@anhhoang02 Bảo hiểm y tế đi khám tổng quát được hả bạn, nếu được cho mình hướng dẫn với
@Thiệu Quang Không được bạn nhé.
quochuy586
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Black Mamba Được nghen Black Mamba. Mình thường sử dụng BHYT để khám tổng quát, nhưng BH chỉ chi trả 1 phần nào trong phạm vi ( thường thì mình trả không nhiều ). Đầu tiên khi đến đăng ký chỉ nên ghi khám 1 bệnh nào đó chẳng hạn, sau đó vô khám thì nhờ bác sĩ họ chỉ định cho làm các xét nghiệm khác nữa. Mình khám hoài, 6T 1 lần như vậy
@quochuy586 Bạn có ở thành phố Hồ Chí Minh không? Nếu ở thì bạn thường làm ở bệnh viện nào vậy?
@quochuy586 Đó thực chất là hành vi trục lợi từ bảo hiểm y tế thôi bạn ah. Nếu bạn đến đăng ký khám sức khỏe tổng quát thì bạn sẽ phải tự chi trả tất cả các khoản chi phí. Còn như bạn nói thì bạn đã lách luật, biến nó thành việc đi khám chữa bệnh rồi. Nhiều người cũng làm như vậy nên mới có trường hợp trong 1 tháng, có 1 bệnh nhân ở TP. HCM đi khám... 60 lần (nhằm mục đích lấy thuốc BHYT ra ngoài bán cho dược sĩ). Nói chung, mình thấy chúng ta không nên khuyến khích nhau làm việc đó.

Còn chi tiết vì sau BHYT không chi trả cho khám sức khỏe tổng quát, bạn xem thêm tại mục 3, điều 23 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014.
😁:D:D Nhìn chóng mặt nhể. Hèn gì trường y cao điểm
Không có thời gian. Lúc nào nhớ thì đi khám, còn không có bệnh thì mới đi
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Nông dân chăm rau, nên chỉ đi xét nghiệm xem có bị ếch nhái phá hoại mùa màng ko thôi ;)
@hiepps thua bác, kaka

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019