Bạn có còn nhớ băng Cassette? Nó 50 tuổi rồi đấy

levuongthinh
15/9/2013 3:46Phản hồi: 323
323 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoaip
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ở nhà còn nhiều em có cả chục em chưa bóc tem lâu lâu lấy ra nghe cũng vui vui. Định chuyển qua mp3 hết, các Bác có cách nào chuyển qua mp3 nhanh hướng dẫn dùm. Cám ơn nhiều.
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
@hoaip Chuyển từ cassette sang mp3 chỉ có cách duy nhất là nối ngõ ra âm thanh của máy phát băng cassette vào ngõ vô (line in) trên máy tính rồi dùng những chương trình ghi âm trên máy tính thu lại âm thanh khi máy cassette đang phát. Tức là thời lượng băng bao nhiêu thì phải chời bấy nhiêu thời gian chứ không còn cách nào khác. Còn nếu muốn nhanh hơn mà khỏi mất công set up thiết bị thì lên mạng tìm vì bây giờ trên mạng được chia sẻ nhiều lắm. Có những băng được phát hành trước năm 75 cũng có. Tuy nhiên mình cũng đang kiếm 1 số băng cassette ngày xưa như băng hài Minh Nhí lí lắc, cải lương Lôi Vũ (Thanh Thanh Tâm ca), cải lương hài không nhớ tên nói về anh thợ đóng giày được mời làm vua thế cho ông vua đang bị sao mện chiếu cho bác Văn Chung ca. Ôi những kỷ niệm của ngày xưa giờ tìm không thấy.
hoaip
ĐẠI BÀNG
11 năm
@em_ut Cám ơn nhé...Các băng của Bác nói 1 số mình có giờ chỉ thu âm qua máy tính thôi, nhưng chờ nó chạy hết chắc khỏi đi làm
nhìn buồn quá,, đúng là ai sinh ra hồi trước nhiều cái thua mấy ng sinh sao này
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
Hồi xưa thường có dịch vụ chép nhạc vào băng cassette. Các tiệm dịch vụ có máy và các băng chứ bài hát nhiều, khách hàng đến đưa ra những bài hát cần thu vào băng thì họ chép cho. Làm kiểu này rất cực và mất thời gian. Ông anh rể mình lúc trước khi quen chị mình cũng kỳ công đi chép 1 băng nhạc của ca sĩ Ngọc Lan làm quà. Nhà mình thì có chiếc cassette JVC gắn bó cả chục năm, có 2 hộc băng nên có thể chép nội dung từ băng này sang băng kia nhưng nếu bỏ lộn băng nguồn vào hộc thu và bấm nút REC thì coi như là mất toi luôn nội dung. Mỗi lần muốn nghe bài hát yêu thích lại phải tua đi tua lại chứ không tiện như nghe CD hay trên máy tính như bây giờ.
Nhà mình cũng có cả Walkman lẫn Discman. Đúng là walkman tiện hơn, đem bên mình nghe vẫn thoải mái dù đang vận động còn discman thì sóc 1 cái là nhảy đĩa không phát được.
hmt6642lv
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vẫn còn 1 em Sony WM-EX 196 và hơn 50 băng cassette các thể loại để trong hộp chống ẩm, lâu lâu mang ra nghe lại vẫn phê như ngày nào.
nghe băng bây giờ hiếm lắm
boymafia1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nó gắn liền với tuổi thơ và tiếng rè rè, giật giật rồi hư luôn của mình.... giờ thì nghe nhạc bằng máy tính hết rồi...thời của công nghệ mà.
Mình vẫn còn một cuốn kỹ niệm. Ghi âm buổi đi chơi cuối năm lớp 10. rất là dzui.
conan.conan
ĐẠI BÀNG
11 năm
hồi năm 2005 vẫn còn dùng...sau đó..nó tuyệt tích luôn với cái máy..k tìm ra..dc...
băng caset rồi đến đĩa cd sẽ là nhưng thứ sắp đi
nhớ hồi mỗi khi băng bị đứt là lấy nhựa mít về nối 😃
ps:ai đã từng thế chưa?
@ninhminhbo Mình dùng băng keo trong luôn. Không mất đoạn nào! Dùng nhựa cây là khi ở quê nhà nghèo khó mua băng keo 😁
x10man
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình còn mấy cái maxel và sony
thuykai
TÍCH CỰC
11 năm
Cha đẻ của thẻ nhớ đây mà...

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn mobile app
Maxell. Dây băng đứt là lại lấy nhựa hồng xiêm để dính lại.
ôi tuổi thơ dữ dội của mình, hihi. Trước kiếm được cái băng mới là mở cả ngày đổi đi đổi lại 😆
Mình mới thâu xong 1 cuốn băng cassette để test các đầu Tape!
thuykai
TÍCH CỰC
11 năm
Còn nhớ hồi xưa mang băng đi ra tiệm nó record cho1500đ/1 bài....

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn mobile app
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngày xưa minh dùng nó để chăng dây khắp nhà. 😃
vanhuy1023
ĐẠI BÀNG
11 năm
hồi cấp 2 có mua 1 cái đài nhỏ nghe băng này nhưng mua băng đăt quá và tiền pin kham không nổi, rồi ông anh bạn a trai mình mượn xong không trả luôn. 70k cái đài là cả gia sản với mình thế mà hắn mượn ko trả
Đời mình đúng thật chỉ đc xem trên phim ảnh sách báo chứ chưa được sờ luôn. Hix
@@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019