Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bạn có thể rút nhanh USB mà không cần nhấn "Safely Remove Hardware", nhưng cũng đừng nghịch dại

Duy Luân
8/4/2019 22:21Phản hồi: 141
Bạn có thể rút nhanh USB mà không cần nhấn "Safely Remove Hardware", nhưng cũng đừng nghịch dại
Trên trang hướng dẫn của Microsoft, hãng nói rằng bạn có thể rút nhanh ổ lưu trữ USB ra khỏi máy tính của mình mà không cần dùng chức năng "Safely Remove Hardware". Điều này chỉ áp dụng nếu máy tính đang chọn chế độ kết nối USB "Quick Removal", vốn là chế độ mặc định kể từ đợt cập nhật Windows 10 build 1809 hồi cuối năm ngoái. Chế độ này ngăn không cho Windows liên tục ghi dữ liệu lên ổ USB nên khi bạn rút bút nhớ ra thì không ảnh hưởng gì, bù lại bạn không dùng USB để làm bộ nhớ đệm giúp tăng tốc máy tính được (giờ cũng ít ai dùng chức năng này nên cũng không sao).

Tất nhiên khi bạn đang chép file vào USB, hoặc chép file từ USB ra máy tính, thì việc rút bút nhớ dễ làm hỏng dữ liệu và gây ra nhiều sự cố đáng tiếc khác nên đừng nghịch dại nhé anh em.

Nguồn: Microsoft
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng có trường hợp bất khả kháng: bấm safety remove rồi mà nó cứ không cho rút, báo có chương trình nào đó đang chạy (chẳng biết chương trình nào) thì cứ một.. hai.. ba.. rút đại đi.
Anonymox
TÍCH CỰC
5 năm
@msnori mình bị mấy lần như vậy rồi, vài lần chỉ lỗi dữ liệu sơ sơ thôi nên liều, lần này thì chết cơ luôn mới đau
Mark
TÍCH CỰC
5 năm
@ndlong Mình đề xuất kill explorer ko phải vì máy treo usb, có lẽ bạn đọc nhầm, cái mình chắc đến là khi nhấn Safe remove thì nó báo ko đc thôi. Và usb bị treo với m là chuyện hiếm gặp.
và nói chung thì cái chủ đề này hết sức nhảm, từ thời cổ đại hết chuyện để nói đem ra xào lại.
@anhtuan1066 lúc ấy mình thường vào ổ đĩa rồi chọn Eject
trước giờ từ hôi biết xài máy tính mình toàn rút ra thôi chứ chả phải safety remove gì cả, chỉ khi đang chép data thì không rút thôi.
Mark
TÍCH CỰC
5 năm
@HoLyNightKing Chuẩn, đó là vì sao lại có Hot plug and Play
khoa8523
TÍCH CỰC
5 năm
@HoLyNightKing Từ khi biết xài máy tính đến giờ gần 10 năm, tui toàn rút đại ra, chưa thấy hư bao giờ.
ndt2605
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HoLyNightKing Rút vậy thì virus có rớt ra ngoài ko bạn? Sợ nó đang đi từ usb vào máy, rút ko báo trước nó lại chạy ko kịp.
@ndt2605 cho nó té sml nó luôn 😁
Tóm lại là bạn có thể rút cái ào ra, nhưng nên báo cho đối phương biết thì tốt hơn, cả 2 đều happy. Bạn tránh rút ra lúc đang chuyển dữ liệu qua đối phương, tèm lem lắm...
@cuonganpha123 Hay nha 😁
@cuonganpha123 Comment chất nhất quả đất đây rồi 😁
Khi thì làm theo sách vở,khi thì rút đại.Mình xài desktop từ lúc internet còn là thứ xa xỉ chưa phổ biến tại VN cho đến bây h mà chẳng thấy cái USB nào hư hỏng cả phần cứng lẫn phần mềm.
ark_ff9
CAO CẤP
5 năm
@Nguoinhaque002 Mình hỏng 4 cái usb rồi đây.
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguoinhaque002 hên xui, nhưng hỏng file là như cơm bữa. nhất là đang copy cái gì mà rút ẩu là phải format lại để xài.
@Hoang-kuro Dĩ nhiên ta đang sao chép dữ liệu là tuyệt đối ko được rút!
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguoinhaque002 nhớ có thời vào quán Net còn thấy bọn rút úsb bằng cách nhấn phím Shift xong mới rút để nó "an toàn" 😆))
@ark_ff9 Xem có phải usb fake không nhé. Đặc điểm tụi này là dung lượng hiển thị ảo, copy file nặng thì thiếu file, máy này thấy máy khác không thấy.
Chứ kể cả đang truyền dữ liệu thì chỉ hỏng file (file corrupted) thôi chứ chưa thấy hỏng usb bao giờ.
Ngày trước (tầm năm 2005) mình toàn rút USB khỏi máy tính cái rụp, sau đó 1 thời gian thấy bạn bè học cùng khuyên ko nên làm như vậy vì rủi ro mất dữ liệu, sốc USB có thể dẫn đến tình trạng trục trặc bất ổn sau này! Mình đổi thói quen từ đó đến giờ, lúc nào rút USB là y như rằng phải nhấn "Safely Remove Hardware" cho ăn chắc mặc bền, mặc dù lắm lúc nhấn mà nó vẫn ko cho rút 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
unsigup
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Chưa tới thì nó không cho rút là đúng rồi ông ơi 😆
@unsigup 😁
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@unsigup :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@iolna Chọn Eject trong My Computer là đk mà bác
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangduong93bg Ấy, vậy là bạn không hiểu ý bác @unsigup rồi :p
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
Cẩn thận thì tốt hơn, nhưng mà hơn 10 năm làm máy tính cài cắm, chưa khi nào "Safely Remove Hardware" 😔
@LaptopK1 cái giống đời càng cẩn thận càng dễ die, mình cũng như bạn, chả bao giờ Safely Remove Hardware rồi với rút, mà nói thật trc giờ còn chẳng biết đến cái đó luôn 😁
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
@RF Hiến Nguyễn Và thực tế mình cũng chưa chết cái usb hay box nào luôn qua cách ngắt trên
micheal fily
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói chung là nên nhấn, mà nhiều lúc đang cần cắm cái gì thì cứ rút ra rồi cắm, MacBook Pro có 2 cổng usb mà một con chuột, một con USB 128gb (samsung). Nhiều khi muốn sạc đt là cứ rút khí thế
mt9011
TÍCH CỰC
5 năm
Cứ chọn Safely remove hardware như mấy chục năm qua... cho lành !
Tóm lại đồ điện mà ... hư thì vô chừng dù có tắt này nọ kkkk
Fake.Mem
TÍCH CỰC
5 năm
Lúc ko chép gì vào cái usd tôi vẫn hay rút ào ào. Có đôi lần hư.
thacvu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hình như chủ thớt nhầm chức năng write caching của ổ đĩa với cache trong windows
blogkien
TÍCH CỰC
5 năm
Rút xưa giờ tùy hứng, nhưng usb mãi không chịu hư.
Sợ cắm USB mà hỏng main, như kẻ hủy diệt main
@Đu Máy Bay chấm com là sao ông? Tui hay cắm chết cái reciver của con chuột với gamepad trong laptop lắm
Tui thì luôn truyền tải xong thì mới rút usb ra, hổng rút nữa chừng được.
cyan.1618
TÍCH CỰC
5 năm
Rút thẳng
nhớ thì bấm, ko thì rút luôn. mình thì chẳng sợ hư vì usb giờ giá rẻ bèo. nhớ lại hồi những năm 2005 học năm 1 đại học mua dc con usb 256mb cưng như trứng, mua cũng hết nửa triệu bạc, bằng nửa chỉ vàng hồi đó 😆
bachhacden
TÍCH CỰC
5 năm
Đó giờ luôn luôn rút đại, chả bao giờ eject ra, hàng trăm ổ usb, chưa thấy hư cái nào 😆
mình rút hoài chưa bao giờ bị sao 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019