[Bàn luận] Macbook nào cho nhu cầu sử dụng trên 5 năm

ribina
20/7/2018 8:58Phản hồi: 8
Chào anh em, nhân dịp Apple mới update Macbook pro 2018, mình lại sôi sục muốn lên đời dù máy vẫn đang dùng tốt. Mời anh em cùng bàn luận xem vào thời điểm này thì nên mua macbook pro đời nào (2015, 2017 hay 2018) cho nhu cầu sử dụng trên 5 năm.

Nhu cầu là văn phòng, tính toán không quá nặng (mathematica, MatLab,...), code một chút (Fortran, Pyton,...) (lúc chạy chương trình đã có máy chủ lo), thình thoảng làm ảnh PS hoặc AI, KHÔNG xử lí video.

YÊU CẦU: mình dùng macbook vì sự bền bỉ của phần cứng, sự ổn định của phần mềm, lúc nào cũng sẵn sàng rút máy ra là chiến đấu. Hiện mình đang dùng macbook pro Early 2011 tức là đến nay cũng đã 8 năm, mới chỉ qua 2 lần nâng cấp lớn là thay ổ SSD + nâng Ram và thay pin của hãng 1 lần. Cho đến nay máy vẫn chạy rất ổn, ổn hơn nhiều Laptop chạy WIN tầm 15-16 triệu. Mình vẫn đang hạnh phúc với em nó nên mong muốn là nếu đổi máy thì những trải nghiệm này vẫn tiếp tục được kéo dài.

Sơ qua về điểm mạnh và yếu của 3 dòng mình quan tâm:
Macbook pro 2015: Bàn phím ngon, giá tốt, cổng giao tiếp quá ổn chỉ có mỗi yếu điểm là đời hơi sâu. Tất nhiên mình biết máy vẫn dư sức đáp ứng nhu cầu của mình trong 5 năm.

Macbook pro 2017: băn khoăn duy nhất là bàn phím 😔

Macbook pro 2018: nói chung đời mới ai chẳng thích 😁 nhất là mình có cảm nhận (và một chút kinh nghiệm) là nếu máy dùng cho công việc là để làm việc ổn định lâu dài thì nên đầu tư thiết bị tốt nhất mới nhất vào thời điểm mua :D
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thay pin cho MBP được luôn hả bác, giá bao nhiêu vậy?
ribina
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vantuuu9 Quan trọng máy của bác đời nào. Hình như đời về sau này thay đắt lắm thì phải. Nói chung trước khi thay mình cũng tìm hiểu nhiều nơi. Cuối cùng chọn thay pin ở trung tâm bảo hành của Apple (số 4 Yết Kiêu). Hình như cũng là pin OEM thôi nhưng yên tâm hơn là thay ở ngoài. Giá đâu đó hết khoảng 2,6 triệu.
@ribina Sau khi thay pin thi thoi luong nhu the nao bac
HNC001
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng lâu dài thì đời mới nhất đi bạn. Vì có bảo hành và có thể mua thêm.
13" thì chủ yếu cho công việc thông thường, nên cấu hình chả hơn nhau bao nhiêu đâu cứ đời mới nhất mà quất
15" thì còn suy xét hiệu năng này nọ. Lựa chọn đời cũ hơn nhiều khi lại hay.
e cũng đang như bác. chắc chọn bản 13" nhưng k biết là 2017 hay 2018.
2017 lăn tăn cái bàn phím
2018 lại lăn tăn nóng. chưa biết thế nào. nên e quyết định đợi máy về vn rồi tính tiếp bác ạ
Tuan Brands
ĐẠI BÀNG
6 năm
bàn phím từ 2016 trở đi tuy gõ to nhưng so với bàn phím đời trước thì đẹp và ngon hơn nhiều rồi bác 😁 - Một người dùng macbook pro 2015 - 2017 cho hay
huyit90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tuan Brands loa 2016 so với 2015 thì sao bác?
phongtran92
ĐẠI BÀNG
6 năm
bàn phím hư được bảo hành miễn phí 4 năm mà sao các bác lo lắng vậy ??

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019