Bạn nhớ điện thoại Sony nào nhất? Mình là Xperia Arc và Xperia Z3

Duy Luân
23/5/2019 13:0Phản hồi: 242
Bạn nhớ điện thoại Sony nào nhất? Mình là Xperia Arc và Xperia Z3
Đây là hai chiếc điện thoại Sony mà mình có ấn tượng nhất kể từ khi Sony chuyển sang dùng Android (còn lúc điện thoại phổ thông thì nhiều con Sony làm mình mê mệt lắm kể không hết). Xperia Arc và Z3 đúng nghĩa là hai chiếc điện thoại chất Sony với thiết kế rất độc đáo, đẹp tinh tế, sang trọng trong khi vẫn xài được với nhiều chức năng thật sự hữu ích, không phải những chức năng làm ra để khoe.

Sony Xperia Arc: độc đáo về mọi phương diện

Ra đời năm 2011, Xperia Arc và sau đó là Arc S là dòng điện thoại rất mỏng ở cái thời mà smartphone còn dày cui. Phần uống lõm giữa lưng vừa tạo ra điểm nhấn về ngoại hình, vừa tạo cảm giác máy mỏng hơn một cách vô cùng thông minh.

Như lời @cuhiep viết năm 2011 thì:

Xperia Arc cũng có mặt trước ấn tượng, không phải là một cái mặt trước đen đen chung chung như nhiều sản phẩm khác cùng thời. Ngay cả 3 phím điều hướng cũng được chăm chút và khác biệt, không phải là nút cảm ứng bình thường như bao mẫu điện thoại đối thủ.

Mình còn nhờ Xperia Arc là một trong những chiếc smartphone được thử nghiệm sớm Android 4.0 Beta, nhờ thời đó Google và Sony làm việc rất chặt chẽ với nhau và Sony cũng liên tục đóng góp ngược lại những dòng code của mình cho hệ sinh thái Android.

Thời đó giao diện TimeScape của Sony cũng làm biết bao nhiêu người mê mẩn. Lúc chưa mua được Arc, mình toàn đi tìm các bộ mod và ROM để cài TimeScape lên chiếc điện thoại Motorola Milestone của mình. Con Arc cũng có khả năng chụp ảnh rất tốt, ảnh cho ra cực kì ấn tượng.

Xperia Arc là một sản phẩm khác biệt, nó tách hẳn ra khỏi thị trường Android đang bùng nổ ngày đó và dễ dàng thu hút không chỉ fan Sony mà tất cả những ai đang kiếm một cái điện thoại đẹp, xài được. Đây cũng là sản phẩm đậm chất Sony nhất trước khi họ tách ra khỏi Ericsson hoạt động độc lập ở mảng smartphone.

Xem thêm: Đánh giá Sony Xperia Arc

Sony Xperia Z3: thiết kế thân thiệt, nam tính và pin lâu

Xperia Z3 gây ấn tượng với mình với màu đồng cùng thiết kế dễ cầm nắm của nó. Khi mà thị trường Android đổi theo kiểu màu mè thì Sony lại quay về thiết kế tối giản, cầm Xperia Z3 trong tay bạn sẽ có cảm giác như một miếng kính liền mạch được trau chuốt kĩ càng với viền kim loại nổi bật và không làm cấn tay. Viền kim loại này thời đó không nhiều máy xài đâu nhé, không phải là hàng phổ biến như bây giờ. Ngay cả mặt sau của máy cũng được làm tối giản, rất gọn và đẹp.

Xperia Z3 cũng có mức độ hoàn thiện vượt trội so với các sản phẩm cùng thời, chẳng hạn như các máy Samsung hay LG thời đó cầm không sướng như Z3. Đây là đẳng cấp của Sony, và nó đã phản ánh một cách toàn diện trên chiếc Z3 này.

Nhìn vào cái nắp che lỗ cắp cổng MicroUSB nó thực sự tuyệt vời. Ít sản phẩm thương mại đại trà nào lại được hoàn thiện tốt như thế. Nếu các bạn có một thiết bị dùng cổng MicroUSB, hãy nhìn vào đó để thấy nó khá là nham nhở và bình dân. Sony đã che điều đó lại bằng một cái nắp đẹp. Có thể anh em nói với mình là anh em cần nó nằm bên ngoài để cắm cáp nó dễ dàng hơn. Nhưng thực tế mình dùng thì gần như chỉ cắm khi sạc vào ban đêm thôi. Mình sẽ mua một đế sạc để có thể loại luôn cái thao tác này.

Quảng cáo

Màn hình của Z3 cũng có thể xem là màn hình đẹp nhất trong năm 2014, ngang với các máy cao cấp của HTC. Thời đó mình chỉ ấn tượng với màn hình của Sony và HTC mà thôi. Mấy hãng khác nhìn không sâu, không nổi và không đậm đà bằng.

Xperia Z3 cũng là một trong những chiếc đầu tiên được Sony trang bị chết độ Ultra Stamina Mode giúp kéo dài thời gian dùng pin. Mình đã từng xài được trọn 2 ngày với chế độ này trên chuyến đi Nha Trang cùng công ty vào năm 2014. Thời đó chẳng có chiếc điện thoại cao cấp nào làm được như vậy. Sau này các máy Sony không còn trâu được như Z3 nữa là.

Tất cả những tính năng mà Xperia Z3 trang bị đều là những thứ mà bạn thật sự dùng, và dùng nhiều nữa là khác, chứ không phải là những thứ hào nhoáng như quay video slow motion siêu nhanh. Những tính năng này không giải quyết được các vấn đề thường ngày, với đa số mọi người thì thỉnh thoảng mới cần tới mà thôi. Trong khi những thứ như Stamina Mode thì dùng thường xuyên hơn, và ảnh hưởng tới việc bạn dùng điện thoại cũng lớn hơn.

Xem thêm: Đánh giá Xperia Z3, chiếc smartphone Android tốt nhất (năm 2014)

Hai chiếc điện thoại này là nổi bật nhất trong ký ức của mình về Sony Mobile. Giờ thì Sony đã rời khỏi thị trường smartphone Việt Nam sau nhiều năm cầm cự không thành công. Hãy kể cho mình nghe những chiếc Sony mà bạn thích nhất nhé.
242 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

X10, Z3 tím mắm tôm/khoai môn
@killed Hồi xưa (2011) đi mua được con Xperia Neo V mừng lắm, cũng 7-8 củ gì đó. Hồi đó chưa làm ra tiền, để dành được ít tiền đi mua trả góp. Thế là theo Android luôn đến giờ 😁
@killed Dòng Sony Xperia Z3 sau 5 năm vẫn có nhiều người đang dùng và muốn mua?! 😁 :p
@killed Sao mình thấy thiết kế con nào cũng vuông vuông phẳng phẳng như con Z ko phân biệt được.
@killed con smartphone đầu tiên của em là X10
cũng là dòng sony mà nhớ nhất.
xuanhuy78
ĐẠI BÀNG
5 năm
Arc, chết cảm ứng. Z2 chết chân sạc và khay sim. Giờ XZ2, không biết khi nào!?
@xuanhuy78 XZ2 của mình mới bảo hành loa ngoài. Tự nhiên loa ngoài em nó bị ngẹt mũi.
xuanhuy78
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Phan Anh Triet Hic, không mong "đi cùng năm tháng", chỉ mong "em sẽ trở lại và không ăn hại như xưa". Pre order nên hết bảo hành rồi.
180592
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Phan Anh Triet Con xz2 bị lỗi loa. Trước mình mua bị xẹt xẹt loa thoại, loài ngoài ok nhưng thấy thất vọng quá nên gửi trả. Giờ đợi xperia 1 và đặt trọn niềm tin nơi em
@180592 Mình cũng thích Xperia 1, nhưng chắc là order bên nước ngoài, Sony VN hết bán rồi. Không thì đợi Google Pixel mới xem sao.
Vthanhle
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xuanhuy78 Bác ởi, để lại cho em con Arc đi. Con của em chết main.
Saigonam
TÍCH CỰC
5 năm
Arc có lẽ là máy có nhiều rom để vọc nhất và lớp mạ viền bị bong cũng nhiều nhất 😁
Còn ấn tượng nhất là Z1. Nóng đến nỗi keo nắp lưng bung ra luôn, ra thợ còn tưởng pin bị phù :D
spectre007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Saigonam Tính năng của Arc S là nứt phần nhựa camera trước. Mình bị cả 3 máy, không rơi vỡ vẫn bị :oops:
@Saigonam Tới giờ trong máy tính của em vẫn còn 1 đống rom của nó cho dù đã bán cách đây ... không nhớ bao nhiêu năm.
@Saigonam Sony là một trong những hãng làm máy kém chất lượng nhất thế giới.
@spectre007 chuẩn cmnl, con của Arc S của mình cũng bị nứt chỗ cảm biến, mà con này làm gì có camera trước đâu bác =))
dino_su
CAO CẤP
5 năm
@ngocquang_t2 Đúng là con arc chuyên nứt ở chỗ cảm biến mặt trước. Hồi đó đi nhật xách về 3 con thì cả 3 con dùng 1time là bị. 😔 bệnh chung hay sao ý cụ ak. Mà dùng cũng giữ ko phải quăng quật nhiều
Ericsson R380,
@nguyenthephong Cậu đùa tôi à? 😁 Nó là Ericsson mà :p
@Chưa tinh tế ! Sau đó là Sony Ericsson mà,
Chưa từng xài chiếc Sony nào nhưng ấn tượng có lẽ là chiếc Z Ultra :rolleyes:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
spectre007
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình từng xài đến 3 con Xperia Arc S làm máy phụ bởi vì thiết kế dám nói là trường tồn với thời gian. Máy giờ vẫn ở GB, vẫn đáp ứng tốt nghe gọi nhắn tin. Z3 có lúc rất mê nhưng quả thực không còn sự cạnh tranh với những mẫu của các đối thủ thời ấy. Tiếc cho Sony khi bảo thủ lại có vẻ chậm chân với các đối thủ để ngày một suy tàn dần. Những cựu vương thời đó, Nokia, HTC, Blackberry và Sony Ericsson (Sony) nay còn đâu thời hoàng kim!
Hienle0512
TÍCH CỰC
5 năm
Công nhận 2 con Arc và Z3 là con mình biết tới Sony nhiều nhất.
Arc thì thiết kế cong và có con Ram lên được đến 1Gb. Mọi thứ đều dạng tốt nhất thời điểm đó.
Dòng Z của Sony mở ra trào lưu chống nước, và Z3 là đỉnh cao của dòng Z với pin thuộc dạng trâu nhất thời điểm đó (Z3 compact còn trâu hơn) trước khi gặp sự cố chip nóng Z4 và sự thiếu sáng tạo của Z5.
Cơ mà nhắc đến Sony chỉ có 1 ấn tượng xấu là thông số camera rất bá đạo mà chụp như hạch. @@
@Hienle0512 Arc ram 512 mà
@kehuydietngo có arc và arc S bạn, 2 bản này khác nhau mỗi xung nhịp chip
4ever1lov3
TÍCH CỰC
5 năm
z ultra. hồi học đại học thằng bạn cùng lớp tích góp mua con đó. vô cùng ấn tượng với khả năng úp "dép" lên nghe điện thoại + thả nguyên cái máy vào nước vẫn dùng bình thường. ngoài ra còn dùng bút bi trên màn hình của nó được. rất khác biệt.
Sony,LG,HTC là những hãng hay theo đuổi những thứ khác biệt, mang đến những cách tân cho thế giới điện thoại. Tiếc là đều hẻo.
@4ever1lov3 Uh con này hồi đó cũng gấu, vừa bự vừa mỏng vừa đẹp, chụp hình ngon
s2.huyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân vl z ultra chụp hình ngon :v cơ mà màn to xem phim hay vác đi thích thật :3
e cũng dùng sony từ đời Z1-Z5, dau đến cả X và Xper. Kết lại thì thấy Z1 đẹp nhất, vì đây là lần đầu tiên dùng đt sony, và thấy sự khác bọt của nó so với những dòng đt khác. Rất ấn tượng, rất đột phá
@Chung Quách Con đầu tiên mình cắn răng để dành mua được là Sony Z , được 4 tháng bị thó mất, xót ruột tới giờ
Ấn tượng con Z Ultra, to tổ bố như cái dép, cả con Xperia S với thiết kế đèn nền thông báo trong suốt nữa

Rất tiếc là từ trước đến giờ chỉ thích "Sony Ericsson" hơn là "Sony", Sony chỉ ấn tượng thôi, còn thèm khát là Sony Ericsson. Tiếc là lúc có tiền rồi thì...ôi thôi liên minh kia đã lụi tàn...😔

@Sr_9x Chuẩn. Mình cũng thích Sony Ericsson hơn, một phần vì những chiếc Sony Ericsson thời chưa smart rất độc đáo, đẹp mê hoặc. 2 là logo của Sony Ericsson đẹp hơn tất cả những hãng điện thoại trước giờ.
@zer0_7 Đúng rồi, hình nó nổi khối, sờ vào thích lắm 😁 lúc quảng cáo nó tạo thành hình con mắt đưa qua lại nữa

@Sr_9x W810i 1 thời nữ hoàng nhạc số cụa mình. Giờ vẫn còn xác 😔
Cái đàu tiên cũng là cuối cùng mình dùng của sony là w595. Hiện tại thì chỉ có ba mẹ mình xài sony 2 cái hiện tại còn dùng là xz dual và xzs. Ba mẹ còn kêu mua xê cua để mai mốt ko còn mua được sony nữa
@nguyenthanhphat.tv W595 là Sony ERICSSON nha bạn. Khi Sony tách ra thì khác hoàn toàn 😁
@Chưa tinh tế ! Hihi vậy là đó giờ tui không có xài con sony nào luôn rồi đó!
nautical
TÍCH CỰC
5 năm
Trước mình cũng dùng con Arc, đi chơi với gái ở Vincom bị móc mất 😔
fullhosedu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình nhớ nhất con Vivaz. Sau này nó hư chip gì đó. Đành tiễn em đi.
@fullhosedu Ấn tượng là con xperia play . Tiếc là ra cái rồi bỏ . Sony Không kiên trì đú theo nâng cấp suc mạnh + màn hình .
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Mấy nút khá lởm thà mua psp
baoon1995
ĐẠI BÀNG
5 năm
xperia play
Em cũng có 1 con arc, kết nhất là chụp hình quay phim của nó thời đó. Và kiểu dáng. Đẹp.
vẫn ấn tượng nhất hồi xưa mấy dòng Sony Erricson. Còn smartphone thì cảm thấy Sony làm chưa tốt lắm
Cb650f
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sony Z2, gio van con su dung de nghe nhac. Đã hư và thay màn hình.
Z-Ultra, màu trắng, con duy nhất mình mua và xài của Sony. Thiết kế quá đẹp, cực mỏng, chống nước, màn hình rất lớn lúc đó 6.44" hồi đó mình cầm con này ra đường ai cũng hỏi điện thoại gì mà đẹp thế.
Con này sau nhiều người dùng bị lỗi tự nứt màn hình, mình lại không bị, còn dùng tới giờ vẫn chạy okie.

@leechnao thiết kế đi trc thời đại, đồ sony đẹp nhưng chết yểu
@leechnao em Z ultra này trước mình cũng xài, bản nhật, xài lâu lắm lun, pin trâu, khổ nổi chống nước nên mặt lưng dán bằng keo, xài lâu dài chắc nóng máy, rồi sau thấy mặt lưng hở lên nên chán bán lun.
@dark_pearl Đúng là dùng nóng là nhược điểm lớn của em nó, với cái nắp mở cáp sạc tã nhanh quá
@leechnao đúng là con này cực đẹp luôn
nhemdaika
TÍCH CỰC
5 năm
con điện thoại thông minh đầu tiên của mình là xperia go, android 2.3 tới giờ vẫn còn dùng được 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019