Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bàn phím gõ tiếng Việt mặc định của Samsung trên Note8

vndnguyen
10/11/2017 4:19Phản hồi: 20
Mọi người sử dụng Samsung Galaxy chắc cũng biết bàn phím tiếng Việt của Samsung có chức năng gợi ý từ ngữ khá tiện. Trên Note8 cũng ko là ngoại lệ, nhưng cách thức nó hoạt động khác với các đời Galaxy trước. Cụ thể:

- Ở các đời Galaxy trước (mình dùng Note3 và Tab S), chẳng hạn khi cần gõ từ "thông báo", thì nếu mình gõ "thong" nó sẽ đưa ra các gợi ý là "thông tin", "thông minh", "thông cáo", "thông báo"... Tiếp theo chỉ cần gõ thêm chữ "b" dính liền (nghĩa là "thongb") nó đã đưa ra ngay gợi ý sát nhất là "thông báo". Chỉ cần chọn nó là xong.

- Ở Note8, thì gõ vậy nó ko chịu. mà phải gõ "thông", sau đó phím Space thì nó mới gợi ý tiếp "tin", "minh", "cáo" hay "báo"... Đôi khi nó ko hiện ra đúng từ mình cần (vì có quá nhiều từ gợi ý)

Cá nhân mình thấy cách cũ tiện hơn cách mới trên Note8, vì rõ ràng khi gõ "thongb" nó đã loại hết các phương án mà ko phù hợp, chỉ còn lại rất ít các phương án đúng ý mình.

Câu hỏi đặt ra là, liệu có cách nào tùy biến bàn phím Samsung trên Note8 để sử dụng kiểu gợi ý như cũ ko?
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Liên quan đến bàn phím. Con note8 của mình dùng bàn phím mặc định, khi gõ thỉnh thoảng con trỏ lại đột ngột nhảy về đầu dòng. Ko hiểu tại sao luôn.
@thanhtuantvc Mình thì chưa bao h bị lỗi này cả. Khả năng là có cái j đó gây xung đột
Uno Goyangi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhtuantvc Có thể là do bác để tùy chọn "Cursor Control" trong mục "Keyboard Swipe Control" ấy. Chức năng đó di chuyển con trỏ bằng cách vuốt trên bàn phím, và khi gõ nhiều khi nhạy quá nó nhận thành vuốt, và con trỏ bay hơi loạn xạ!
Tắt đi sẽ ổn định hơn.
@Uno Goyangi Bác đúng chuyên gia, bắt đúng bệnh của nó luôn. Tks bác nhiều nhé.
konica123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trước tôi dùng s7e, dùng tiên đoán một thời gian, cứ tưởng nó sẽ học theo cách mình nt, nhưng không phải vậy, dùng tiên đoán thấy mệt hơn là gõ từng chữ. Cái mình cần viết thì ko ra tiên đoán toàn ra cái khỉ gió gì đâu đâu, lại phải xoá đi viết lại, đến ham
@konica123 Nó có học đó bác. Mình dùng Note3 thời gian khá dài nên thấy rõ là nó có học theo. Ví dụ, ngoài các từ đã có trong từ điển thì ko nói, đối với các từ ko có trong từ điển (chẳng hạn như konica123) thì khi lần đầu bác gõ nó sẽ học từ này. Lần sau bác chỉ cần gõ đến konic thì nó đã tự đưa ra gợi ý là konica123 rồi.
M3obeo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng Swift Keyboard trên Note8 thay vì Samsung Keyboard. Tính năng gợi ý hoạt động rất tốt. Bạn thử dùng xem 😃
@M3obeo Mình biết là có nhiều app bàn phím của bên thứ 3. Có điều khá hài lòng với bàn phím Samsung từ các đời Note3, Tab S... nên vẫn trung thành với nó. Cứ ngỡ lên Note8 thì nó phải bằng hoặc tiện hơn, ai dè thấy ko tiện lắm. Cũng có thể là mình khai thác chưa hết chăng(?)
Mình thì ghét Samsung Keyboard tại layout nó kì kì sao ấy, gõ không thoải mái. Nên note8 và s8 mình cài Google Keyboard vô gõ, sướng dã man.
@Duy Luân Cũng có chức năng gợi ý từ khi gõ tiếng Việt chứ bác?

Sent from my SM-N950F using Tapatalk
M3obeo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vndnguyen thử cả Swift Keyboard với Google Keyboard đi. Rồi bạn thấy cái nào thuận tiện với bạn hơn thì giữ lại cái đó mà dùng 😃 Cài vô gỡ ra thoải mái mà.
@vndnguyen Mình luôn tắt gợi ý tiếng Việt nên không để ý lắm 😃 cơ bản là nó gợi ý còn chán lắm nên thôi.
whynotme8998
ĐẠI BÀNG
6 năm
LabanKey là 1 lựa chọn không tồi. Rất tốt, từ gợi ý rất sát, và nó học được thói quen gõ của mình nữa, cái này mới là đáng giá
congchi1979
ĐẠI BÀNG
5 năm
@whynotme8998 Laban khá hay ở chỗ nó nhớ một số từ hay xài và đưa trong bảng gợi ý. Ví dụ như địa chỉ emai
Mình cũng bị như vậy. Nhất là lúc gõ chữ c.
reddevil_138
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo mình thì chỉ cần suggest tiếng anh thôi chứ tiếng việt thì cũng k cần thiết lắm, có thể gõ nhanh hơn chút nhưng thanh niên giờ toàn viết tắt mà.
huykl
ĐẠI BÀNG
6 năm
bàn phím samsung ngu ko chịu được , làm mọi cách để chuyển mặc định là tiếng việt mà ko được
@huykl Mình cũng vậy. Cứ mở lại là nó lại quay về Tiếng Anh. Gõ Tiếng Việt quen rồi mà cứ chuyển qua lại hoài cũng bực.
@thevinh3391 Giờ đã fix chưa nhỉ
@lamtien338 Mỗi lần có cập nhật là mình kiểm tra liền mà vẫn chưa fix.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019