Bạn sẽ dùng dòng máy ảnh nào? Ưu và nhược của từng loại

tuanlionsg
9/12/2014 4:11Phản hồi: 198
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mọi ng thấy bây h xài nikon d3300 có còn "phong độ" không 😃
thanhvng
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Siêu nhân Tèo Không nên xài dòng không có màn hình phụ, vì cách sử dụng không khác máy PSN là mấy, chỉ có mỗi thay cái ống kính
netaddiction
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Siêu nhân Tèo mới vào thì cứ d3300 hay d5300 đều tốt hết bạn, ít nhất 5 năm. khi rành thì tùy theo nhu cầu mà upgrade, thường lens là chủ yếu. còn nếu bạn pro rồi thì mình hết ý kiến 😁
@netaddiction Trên tinh tế có review d3300 rồi, thích hợp cho newbie mà các lão luyện nói là không nên xài, v cuối cùng là ssao??
@Siêu nhân Tèo Bạn cứ dùng đi, ko có gì phải hối tiếc đâu :]] Trong mắt các bậc "lão luyện" thì các máy entry level nhỏ gọn, chỉ có 1 bánh xe điều chỉnh, ko có màn hình phụ phía trên là "không đáng dùng" chứ ko nhắm vào độ bền hay chất lượng ảnh, còn newbie mình dám chắc bạn không cần mấy thứ đó.
Ngoài ra thì D3300 ko dùng được lén D mà phải dùng lens G giá cao hơn, cái này bạn cũng ko cần lăn tăn luôn, tiền nào của đó.
netaddiction
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Siêu nhân Tèo máy ảnh ko thể so sánh như các loại smartphone/tablet hay PC :p bản thân mình đang xài K-50, thấy không thua gì dòng mid-level là bao. bạn xem so sánh ở link này: http://www.dxomark.com/Cameras/Compare/Side-by-side/Nikon-D3300-versus-Pentax-K-50-versus-Nikon-D7000___928_890_680. có tiền đầu tư lens là chính 😁 lens chiếm tỉ trọng nhiều trong việc tạo ra chất lượng ảnh ;)
Sau khi mua máy r thì nên mua phụ kiện quan trọng gì 😃
@Siêu nhân Tèo Mua Body rùi thì mua Lens theo nhu cầu, thẻ nhớ, túi, hộp chống ẩm, filter, tripod nếu cần^^
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
RF thuộc loại nào trong các loại trên vậy anh?
canon nikon
Sony A6000 thuộc dòng nào các bác ?
lichking347
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ngoc hung18 mirrorless nhá
andy_zhao
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác cho hỏi giờ có nên đổi Canon 40D lên 7D hay 5Dm1 không?
@andy_zhao Đổi lense quan trọng hơn
andy_zhao
ĐẠI BÀNG
8 năm
@archi-T đang dùng Sig 17-50 bạn 😁
StylesBlue
ĐẠI BÀNG
8 năm
e đang có nhu cầu chụp choẹt gia đình, phong cảnh và đang tính mua 550D hoặc 40D như 1 bác tư vấn. cơ mà e lưỡng lự ở khoản quay video của 40D vì nói chứ gia đình mà, nhiều lúc ảnh vẫn là chưa đủ, củng cần 1 vài đoạn video quay lại khoảnh khắc. mọi người xem giúp e nên 40D hay 550D. 2 loại này thôi ạ.
andy_zhao
ĐẠI BÀNG
8 năm
@StylesBlue 40D thì ko có quay video đc rồi đó!
khanh1810
TÍCH CỰC
8 năm
giờ e mới hiểu các khái niệm về máy ảnh 😃
cảm ơn bác rất nhiều vì đã khai thông giúp em
Mấy anh cho em hỏi ? Giờ năm 2016 rồi có lên mua lại máy canon G10 để chụp ảnh gia đình ko? Mà tại sao máy g10 chụp nó lại có cái vệt ánh sáng kẻ ngang màn hình khi mỗi lần chụp vào bóng điện hoạc vật ji sáng
Máy móc và tư duy chụp ảnh góp phần tạo nên bức ảnh.
Thiết bị tùy theo sở thích và mục đích sử dụng mà lựa chọn sao cho phù hợp. Chủ đề này không phải là mới nhưng luôn cần.
Cảm ơn anh @tuanlionsg đã chia sẻ, mốt làm thêm phần chi phí nữa anh hen
mirrorless là chuẩn với mình, gọn nhẹ, chất lượng ảnh tốt 😁
Vẫn dùng sony a6000 chụp vẫn oke
duyhcmuaf
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thuộc trường hợp này - Máy ảnh không gương lật có thể hoán đổi ống kính (mirroless-interchangeable-lens - MIL)

Khả năng tài chính: 10 - 12 triệu

Vậy nhờ các bạn tư vấn chọn máy Sony anpha nào được nhỉ??? Mua ở đâu??? Máy mới hay cũ???
Cảm ơn nhiều.
mk muốn mua máy chụp ảnh để đi chơi còn chụp ,ai tư vấn giúp e mấy loại máy nào với
@Thuphuong2104 Canon 40D và fix 50 1.8
@Thuphuong2104 Máy cũ thì canon 600D hoặc nikon D3300 là ngon để đi chơi. Các dòng có màn phụ nặng nề bất tiện hơn 😃
Mình thích Samsung trên mọi thiết bị nên luôn ủng hộ Samsung 😃
cho em hỏi các loại sensor khác nhau như thế nào ạ. Vì sao canon nikon vẫn dùng cmos, và panasonic lại dùng livemos, còn sony thì có BSI cmos... khác nhau điểm nào. sao livemos chỉ có kích thước nhỏ mà cmos lớn đến tận MF... sao người ta quay phim lại hay thích dùng dòng Lumix...
ACFH
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Rockie Dorland Theo những gì tôi biết thì như thế này:
BSI CMOS là bản nâng cấp của CMOS, nó nhạy sáng hơn và ít noise hơn.
LIVE MOS được giới thiệu là cho chất lượng ảnh gần FF nhưng tiêu thụ năng lượng như CMOS. Nó nhỏ hơn CMOS do khoảng cách các tế bào nhận sáng nhỏ hơn. Tuy nhiên nhiều người cho rằng chất lượng ảnh không hơn CMOS là mấy.
Còn tại sao các hãng lại dùng cảm biến khác nhau thì trời biết. Vì trong kinh doanh các hãng ông lớn có nhiều điều chỉ có họ mới hiểu thôi.
Cái này chỉ do tôi biết được đến thế thôi. Có gì sai thì bro nào fix lại nhé
@ACFH Cái câu "LIVE MOS được giới thiệu là cho chất lượng ảnh gần FF" gần đủ làm em giải phóng các thắc mắc. em muốn bik thêm về các loại cảm biến khác sâu hơn tí nữa. Ví dụ như khoảng cách các tế bào nhận sáng là sao ạ ??
ACFH
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Rockie Dorland Bạn có thể xem bài tóm tắt này có hình minh họa:
https://www.dpreview.com/forums/thread/3980785
Đại thể là nó giảm bớt phần mạch điện trên cảm biến nên tiết diện thu sáng tăng lên. Tôi chưa đc trải nghiệm đủ nhiều để đưa ra nhận xét về từng loại. Hơn nữa mua máy ảnh còn phụ thuộc túi tiền nữa
tri5800xpm
TÍCH CỰC
7 năm
Con fuji x100t thuộc dòng nào vậy các bác.
máy nào đắt tiền là ngon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019