Bạn sẽ làm được gì với một chiếc máy ảnh sản xuất từ năm 2003

Đậu Hoa
8/5/2018 18:34Phản hồi: 84
Bạn sẽ làm được gì với một chiếc máy ảnh sản xuất từ năm 2003
Đây là chiếc máy ảnh có cảm biến 3.2MP sản xuất từ 15 năm trước (2003) - Leica D-Lux Classic. Hôm qua, một chiều tháng 5 ảm đạm, Sài Gòn mưa tầm tã, đều đặn đúng giờ tan ca mỗi ngày khiến việc đi về trở nên vô cùng khó khăn và cực nhọc. Nghĩ thôi cũng đã mệt rồi... Trong lúc tâm trạng chan chán mất nhiều cảm hứng thì tôi được anh @tuanlionsg cho mượn một món "đồ chơi" khá độc, hiếm có khó tìm, một chiếc Leica D-Lux classic vô cùng bắt mắt và "đáng yêu". Tôi cầm máy dạo một vòng và tự dưng có rất nhiều cảm xúc rất lạ. Xin chia sẻ anh em.

Chiếc Leica D-Lux có thiết kế nhỏ gọn

Hộp đen, lót vải, cùng sắp đặt khiến cho chiếc máy thêm sang trọng

Bao da sang trọng khiến cảm giác chiếc máy như món trang sức đắt tiền

Tổng quan:
Kích thước tương đương với dòng Leica I, dòng máy đầu tiên do Leica sản xuất.

Qua tìm hiểu thông tin, tôi được biết đây là một sản phẩm lai giữa anh đại gia Đức (Leica) và cô đào Nhật (Panasonic) có tên gọi Leica D-lux. Với thiết kế bên ngoài từ Đức, chiếc D-lux đời đầu này sở hữu vỏ nhôm nguyên khối có hình dạng giống với những thiết kế cổ xưa hao hao chiếc Leica I, bên cạnh đó việc đưa thêm ống ngắm lệch Rangefinder như một dấu ấn rõ nét nhất của nhà sản xuất Đức lên sản phẩm của mình, tất cả mang đến một sức hấp dẫn về vẻ ngoài khó miêu tả cho cái nhìn đầu tiên về sản phẩm này. Song việc sản phẩm này có sự tương đồng về hình thức bên ngoài cùng dòng in đóng dấu sản xuất bởi Nhật Bản khiến cho người sử dụng dễ dàng tìm ra một nửa dòng máu bên trong D-Lux classic. Đây chính xác là một người anh em họ hàng trong gia đình Panasonic DMC-F1.

Điểm nổi bật của Leica D-lux là có cảm biến CCD 1/2.5 với 3,2megapixel. Ống kính zoom 3x LEICA DC VARIO-ELMARIT f / 2,8-4,9 / 5,8-17,4 mm ASPH (đây là ống kính mà theo Leica tự hào giới thiệu thì nó được sản xuất tại Solms, trung tâm nghiên cứu quang học Leica ở Đức). ống kính này tương ứng với ống kính từ 35mm đến 105mm, bao gồm 7 phần tử thấu kính được chia làm 6 nhóm, với ba thấu kính ASPH.

Thông số cụ thể:
  • Cảm biến: 3,2 Megapixel
  • Ống kính: Zoom 3x F2.8-F4.9, 35-105mm, gồm 7 phần tử thấu kính, chia 6 nhóm với 3 kính ASPH.
  • Phạm vi lấy nét: 10cm- vô cực và 30cm- vô cực
  • Chế độ lấy nét: Tự động (có 2 loại lấy nét tự động thường và theo điểm)
  • Kích thước: lớn nhất 2048 x 1536, nhỏ nhất 640 x 480
  • Quay phim: định dạng Motion Jpeg 640 x 480
  • Định dạng ảnh : Jpeg
  • Iso: 50- 400
  • Tốc độ nhanh nhất của màn trập: 1/2000
  • LCD: TFT 1,5 inch với 114.000 pixel
  • Thẻ nhớ: SD / MMC
  • Kết nối: USB 2.0
  • Pin: 680 mAh
  • Kích thước: 121 x 52 x 34 mm (4,8 x 2,0 x 1,3 in)
  • Trọng lượng: (với batt) 200 g (7.1 oz)

Với những thông số được xem khá khủng....của 15 năm trước, chắc hẳn mọi người sẽ đưa chiếc máy này vào tủ kính với mong muốn sưu tầm và trưng bày, nhưng tôi thì hoàn toàn khác. Máy ảnh vẫn là máy ảnh, vẫn là công cụ để phản ánh góc nhìn người chụp, và nó sẽ luôn có tác dụng khi bạn còn dùng nó một cách có mục đích.

Vậy nên, dù trời mưa cũng như tối, kẻ thù của các dòng máy, tôi vẫn lao ra đường với chiếc Leica D-Lux 15 năm tuổi để chụp những bức ảnh phố của mình.

Một số ảnh chụp phố bởi Leica D-lux 2003:

Quảng cáo

Quảng cáo

L1000091 copy.jpg

L1000102 copy.jpg

L1000106 copy.jpg

L1000113 copy.jpg

L1000115 copy.jpg

L1000126 copy.jpg

L1000128 copy.jpg

Chỉ trong 2 tiếng ít ỏi để trải nghiệm, việc đòi hỏi chất lượng ảnh cao cho bởi chiếc Leica D-Lux sản xuất từ năm 2003 này là không khả thi. Đặc biệt phải làm việc trong môi trường phức tạp (ánh sáng yếu, mưa gió) là cực kỳ khó. Cá nhân tôi, những hạn chế của chiếc máy này lại cho cảm giác giống như vừa chụp bằng chiếc máy ảnh cổ Lomo LC-A. Dù sao đi nữa ở thời đại công nghệ số, khoa học kỹ thuật phát triển từng ngày này thì một sản phẩm điện tử có tuổi đời hơn 15 năm vẫn chạy tốt đã là một điểm cộng đáng kể rồi. Bên cạnh đó cảm giác cầm và sử dụng một sản phẩm có thiết kế đẹp, tinh tế luôn kích thích cũng như tạo nguồn cảm hứng rất nhiều cho người sử dụng.

Xu hướng

Một trải nghiệm thú vị. Khi công nghệ ngày càng phát triển thì mộ chiếc máy xưa cũ có thể sẽ mang lại nhiều cảm xúc hơn 😁
@Đậu Hoa bác nói vậy, dùng trên máy tính hay gì, cần zoom lấy ảnh thì nó vỡ ra, nhìn đau hết cả mắt
@Đậu Hoa Chụp thiếu sáng với ISO cao, down-sampling một tấm hình từ 24 MP về 5 MP là một cách khử noise rất hiệu quả.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@Đậu Hoa Chắc do vội quá hoặc thường xuyên được phục vụ bởi các ống kính có chống rung nên bác chụp tấm nào cũng run bần bật cả.
Mấy máy ảnh dòng này khi chụp (nhất là lúc thiếu sáng) phải giữ tay thật chắc. Mấy tấm xấu xấu không phải do máy ảnh xấu đâu mà do bác chụp run tay quá nên nó nhoè thôi. Mình từng có cái máy 3MP sản xuất năm 2004 của Olympus, tới năm ngoái chụp còn đẹp gấp mấy lần vậy kể cả ban đêm. Năm rồi chuyển nhà xong ẻm bị thất lạc làm tiếc quá trời.
Bác thớt chụp thế này thì dìm hàng con Leica quá đi mất.
vu van cong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bán nó đi và bạn sẽ có một cái máy ảnh hiện đại hơn nhiều trong khi vẫn dư một đống tiền, như cái leica trên kia chẳng hạn
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@vu van cong dạ...máy mình được mượn...mà nếu của mình thì mình cũng cố giữ!!! chụp điện thoại cũng ổn rồi ạ
@vu van cong Giữ lại sau này sẽ bán được giá hơn nữa. nhưng ko cần tiền thì việc gì phải bán 😃
@vu van cong Mình cảm thấy hiện đại quá chưa chắc đã tốt, nhất là trong những lĩnh vực nghệ thuật, những bác làm nghề thì mình ko nói vì t nhưng nếu chụp chơi khi quá nhiều chức năng lại nặng đầu, ko có cảm xúc chụp. đơn giản có khi lại là nhất
@vu van cong sao bán đi lại có giá đc bác, chỉ may người nào sưu tầm thì mới xúc, chứ rao thì khó bay lắm
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
Bán kiếm ít đồng chứ lm j
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@zutowa dạ máy đi mượn ah
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Mừng hụt 😁 đọc tiêu đề tưởng Mod hướng dẫn chế đồ chơi, còn 2 cái compact không biết làm gì với nó.
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@nospecial hì, em không đăng bán được ạ, em chỉ có thể chụp trải nghiêm với em nó thoi ạ!!!! Và bài được duyệt hay không còn cấp cao hơn! nhưng chắc chắn em sẽ chụp trải nghiệm để bác có thêm tư liệu giới thiệu....😃
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@nospecial Lạc xong có sẽ báo cáo ạ! Đủ đồ đông đông mọi người mới mở chợ ạ
ktstuan83
TÍCH CỰC
6 năm
Thời điểm đó mà chụp thiếu sáng đc như vậy là quá ngon rồi, tiếc là dễ bị out nét quá
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@ktstuan83 máy không có chống rung nên rất dễ out với sai nét. cảm biến thấp với với iso chỉ đến 400 rất khó làm việc thiếu sáng ạ!!!!
Đợi thứ 7 hay cn hàng tuần đấu giá lạc xong tinhte chứ làm j
Đâu phải cái gì cũ là mình bỏ đâu, điển hình là con zợ 😁
badg79
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Fbiprohj con nợ chứ!!!
Tất cả Leica D-Lux đều ko đáng mua, chỉ là Rich Man Lumix thôi, giống thằng Hassy mua con Sony về gắn cái grip gỗ vô bán giá gấp 3-4 lần vậy.
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangnguyen85 Bất kể thời điểm nào cũng vậy ah bạn?
@Đậu Hoa bất kể thời điểm nào, D-Lux is rebranded Lumix, that's all
angel48
ĐẠI BÀNG
6 năm
chụp như đấm vào mặt
điều kiện không tốt đã đành , nhưng bố cục cũng không ra gì cả thà đừng test
thach273
TÍCH CỰC
6 năm
@pink floyd progressive Mình thấy các giải thưởng ảnh bây giờ một số ảnh được chọn không vì bố cục đâu ạ, nhiếp ảnh là freedom, bạn không cảm nhận được độ phiêu thì cứng nhắc quá
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@pink floyd progressive Mình không test máy, không review, mình trải nghiệm theo phong cách của mình ạ! Và với 2 tiếng mình chỉ có thể trải nghiệm ạ
@Đậu Hoa nên chỉnh chu khi post bài dù trãi nghiệm cũng nên nghiêm túc , khung cảnh bạn chụp nếu tỉ mĩ ảnh vẫn đẹp , có nội dung để chụp , có sáng tối để ra hình đó chứ
@thach273 với ảnh đẹp có thể vượt ra ngoài bố cuc còn đằng này ngược lại
Out nét quá ta
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@aquarius Mình đã cố gắng rất nhiều😃...trời nắng nó vẫn rung cơ ạ
solarbizz
TÍCH CỰC
6 năm
bạn làm review có vẻ rung tay quá
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@solarbizz mình trải nghiệm ạ! Review sẽ có yêu cầu khắt khe hơn
thinhpc1212
ĐẠI BÀNG
6 năm
Samsung sdc80 từ những năm 2000 thẻ 32mb ;))).
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@thinhpc1212 Dlux này hôm qua thẻ đinkemf 64mb ạ
realvn
TÍCH CỰC
6 năm

Con máy ảnh đầu tiên của mình, em nó cũng 2003, cũng 3.1mpx hẳn hoi nhé. Ảnh chụp từ em nó đến giờ vẫn còn, con này chỉ ngán mỗi vụ pin, energizer cũng chỉ chụp được 30 tấm là tạch, pin con ó thì khỏi luôn đi ha. Ban đêm thì canh sáng bằng mắt người vì LCD k thấy người, đoán chừng mà chụp =)). Chơi một thời gian mới biết hãng này chỉ sản xuất Webcam chứ k chuyên máy ảnh, mình đã bị PCWorld lừa tình, mà cũng tự an ủi, 2-3 chai ngày đó nếu k mua nó thì cũng chả mua dc con nào 😁
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@realvn 2,3 chai là mua được nhiều con ròi ah! 2004 là mua được cái point-and-shoot lướt của canon ròi ạ. con D-Lux kia được 100 tấm 1 lần full pin ạ, cũng canh nét bằng cảm giác là nhiều ở trời tối😃...nhưng màu bọn này hay mà, rất classic!
onefuture
ĐẠI BÀNG
6 năm
@realvn Lâu lâu mới đọc pcworld mà đọc trúng bài gài
realvn
TÍCH CỰC
6 năm
@Đậu Hoa Hay ở chỗ...leica thôi. Cùng 3.1mpx nhưng con bác dùng là trời, con của mình là vực. Ảnh leica vẫn dùng được, màu đẹp như màu film. Con mình chụp ra trông cứ như cái webcam 100k ấy =))
vuanhns
ĐẠI BÀNG
6 năm
dạo này gần như ko coi ảnh tinh tế post lên dc...cáp quang mà cùi hơn đồng là sao nhỉ
chuvit
ĐẠI BÀNG
6 năm
bác nào review mà rung tay chất quá 😆)
Nhà còn con canon 6.0 mua năm 2007 vẫn còn chạy tốt chỉ có điều pin bị phồng. Mình thấy nước hình vẫn khá ổn hơn so với con nokia 5
Miễn nó là Leica thì năm nào chẳng được, đem bán đấu giá 😁
conbaky
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đậu Hoa bác chịu khó lọ mọ viết bài và tìm nhiều bài hay về Leica, em rất hoan nghênh! Nhưng cơ mà bác cũng chịu khó viết sao cho chính xác một chút để anh em đỡ đau tim nhé, hix. Cái viewfinder trên D-Lux cũng chỉ là 1 cái optical viewfinder bình thường như các máy compact khác, chỉ đặt lệch sang một góc giống trên M để tiện đưa lên mắt ngắm hơn thôi, chứ nó có phải là kính rangefinder đâu bác! Với cả, em đọc thấy chúng nó bảo cái lens thiết kế ở Solms chứ có phải sản xuất ở đấy đâu bác 😁

P/s: dù sao thì em cũng cổ vũ bác tiếp tục nghiên cứu và làm thêm nhiều bài chất lượng cho anh em đọc, hehe
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@conbaky nó giả ngắm lệch đungs như bác nói! còn cái kia sau khi chụp em mới kết luận nó không chỉ thiết kế ở Đức ạ. Vì một số máy Canon, Nikon vào những năm 2005, 10mp cũng ko cho ra màu như vậy ạ
conbaky
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đậu Hoa nó chỉ là cái viewfinder để lệch cho tiện ngắm, chứ có gì mà phải giả hả bác, loll. Đằng nào tụi compact này cũng có mấy ai dùng viewfinder đâu.

Còn cái vụ màu khác Canon, Nikon thì là chuyện đương nhiên, vì cảm biến khác nhau, (riêng thằng Canon dùng CMOS đã khác 2 thằng kia dùng CDD rồi), thuật toán xử lý hình ảnh khác nhau, và nhất là THIẾT KẾ quang học + quy trình sản xuất thấu kính của Ca, Ni không giống Leica bác ah. Dù có sản xuất ở Đức hay ở đâu đi nữa thì chất lượng quang học của lenses Leica chưa bao giờ là vấn đề (bác tham khảo mấy cái debate về mấy cái lens bản Canada vs bản Đức nhé).

Anyway, nếu thực sự làm ở Đức thì họ đã ghi Made in Germany giống trên dòng M rồi, không phải mất công đề Designed in Solms đâu bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019