Bạn Thân - Nokia C3

warworld
1/12/2014 5:55Phản hồi: 1
Bạn Thân - Nokia C3
Chào các bác,

Em cũng muốn có vài điều chia sẻ về con Nokia C3 của em mà hiện tại em vẫn đang dùng.

Cách đây khoảng 5 năm, năm 2009 em đỗ đại học và cũng chân ướt chân ráo vác ba lô xuống Hà Nội. Vì có thằng bạn đang học dưới đó nên chỉ xin bố mẹ tiền rồi tự đi thôi cũng chả cần đưa đi làm gì mất công các cụ

Khi đi mẹ em cho 3 triệu cả tiền nhập học lẫn tiền ăn và mượn tạm con 1200 của bố em đi để có gì còn gọi về, thế là xách ba lô lên và đi - những ngày cuối tháng 8.

Nhập học xong em vẫn ở nhờ nhà nó vì chưa xin được vào ktx. Ngày ấy ở Hà Nội nhộn nhịp cảm giác thích lắm suốt ngày lượn lờ các siêu thị điện máy chơi. Rồi nhặt được tờ rơi khuyến mại nhân dịp 2/9 của một siêu thị, có chương trình bốc thăm giảm giá 50% với các điện thoại dưới 3 triệu (hay 5 triệu em không nhớ rõ )

Sáng 2/9 dậy sớm, 2 thằng lọ mọ bắt xe bus qua siêu thị, cũng may, không phải chen lấn sô đẩy gì chỉ cần vào xin phiếu ghi điện thoại muốn mua + số CMND là ok. Thật sự lúc ý em cũng chẳng biết là nên mua con gì nữa, thấy nhiều người chọn C3,có vẻ hot thế là em cũng chọn đại thôi .

Đợi dài cổ đến hơn 11h trưa họ mới tổ chức bốc thăm, bốc mãi chẳng thấy tên mình (chỉ có 50 phiếu thôi ạ) càng về cuối càng nản, em nhớ khi ấy đã hơn 40 số rồi, thằng bạn em sốt ruột nghĩ không được nó đưa phiếu cho em cầm rồi về. Các bác hiểu cái cảm giác cuối rồi, 1 đống người đúng là cũng chẳng còn hi vọng gì nữa, nhưng tiếc công đợi từ sáng nên em ở lại - biết đâu. Quả đúng là quá may các bác ạ, phiếu của em được bốc đúng số 50. Sướng, nhưng cũng chẳng hò hét gì cả, em còn run run ý, lôi máy ra gọi cho thằng bạn ngay lúc ý, mừng lắm. Đến bây giờ em vẫn lo nó nghĩ phiếu trúng là phiếu của nó

HÀNH TRÌNH ĐI MUA MÁY

Tưởng được mua máy luôn lúc ý, em không đủ tiền thì chết (có 1tr4 thôi nhưng em đóng học gần hết rồi còn có hơn 1 triệu ), lại gọi cho thằng bạn mang tiền ra cho vay. Đến nới thì siêu thị bảo hết máy, nó viết cho cái phiếu bắt thanh toán trước hẹn hôm khác đến lấy
. Đúng ngày hẹn em qua, cũng có mấy người cùng cảnh ngộ, nhưng vẫn thiếu, bà nhân viên bảo em ở gần hay nhường cho mấy anh chị kia nhà tận ngoại thành, lúc ý em cũng chẳng biết làm thế nào đành ngậm ngùi đi về. Lần thứ 3 đến lấy máy mới được, nhưng cũng sướng lắm, lần đầu tiên được cầm con điện thoại " sịn" trên tay, cảm giác nó phê lắm các bác ạ

Tối hôm ý mấy thằng cũng làm bữa rượu gọi là rửa máy. Tối hôm ý em không ngủ được, vì có điện thoại mới hai nữa là đợi sạc pin mãi mà nó không đầy, em không dám ngủ vì sợ cắm qua đêm nó trai pin- nghĩ lại thấy hài hước quá
. Em ăn nhờ nhà thằng bạn tận nửa tháng trước khi chuyển vào ktx, sau này ra ngoài sống mới thấy khổ thân nó, chắc lúc em đi nó phải ăn mỳ tôm tận tháng sau.

THỜI GIAN ĐẦU DÙNG MÁY

Các bác biết đấy, tính em cứ có cái gì mới thì nâng niu thôi rồi, nào là dán máy, dán logo vào mặt sau các kiểu rồi lại còn led sáng khi gọi, dây treo các kiểu nữa
, mà cứ hơi bong hay xùi lên 1 tý là em muốn bóc ra dán lại cho đẹp. Em nhớ nhất lần ra chợ sinh viên dán bị thằng dán điện thoại nó vặt vì cái tội lúc đầu bảo nó dán cả bàn phím xong rồi lại bắt nó cắt đi - em nghĩ chả có gì chỉ đơn giản là lấy con dao lam cắt đi thôi có gì đâu, thế là nó bực lúc tính tiền nó đòi em 70k ,em bảo ko có tiền trả, mặt nó bắt đầu sưng lên thế là thôi em đành ngậm ngùi rút 50k đưa nó bảo em còn mỗi từng ý rồi chuồn thẳng. Về đến phòng lôi con máy ra thì thấy nó bong băng dính ở mấy chỗ cắt không cẩn thận, vừa vì bực vừa cáu em bóc hết sạch ra luôn . Từ đấy không dán gì hết nữa.

Về tính năng thì không phải bàn rồi, ăn đứt mấy con điện thoại của bon trong phòng các bác ạ, loa cũng thuôc dạng to nên khi nào nghe nhạc là max volume đàn áp bọn kia luôn, chụp ảnh thì tạm chấp nhận ở thời điểm ấy với 2MP. Được cái wifi là bá, chả thằng nào có, nên tự hào và sung sướng lắm, cứ lên lớp là hóng wifi trường lướt web thôi, ngồi cạnh bọn dùng GPRS cảm giác nó phê lắm
. Máy lại còn có cái tính năng "Cộng đồng" để vào facebook với twitter nữa, từ đấy em mới biết cái facebook như nào đấy chứ. Rồi thì có cả " Trò chuyện" Vào yahoo chat chít cũng tiện, có khi đang sang nhà gái bật lên chat vs nó bảo sang, 1 lúc sau thấy đến cửa, nó ngạc nhiên lắm. Game nữ chứ, hồi ý có cái game ăn hộp gì đó có ghi kỷ lục nên em với mấy thằng cùng phòng cày ghê lắm, thế rồi một hôm chả hiểu sao cái nút điều hướng bị tróc lớp mạ ra đen xì, sót máy em xóa luôn game khỏi chơi

Quảng cáo

TÀN PHÁ - HẮT HỦI

Sau khoảng 1 năm nâng nui yêu quý thì cũng đến cái ngày mà em không còn quan tâm đến nó như trước kia nữa, đấy là ngày em mua cái laptop về. Từ đấy online lướt web hầu như trên lap thôi, cái điện thoại trở về với chức năng cơ bản của nó là nghe-gọi-nhắn tin. Em bắt đầu quăng quật, khi thì trên dường, khi thì gậm dường, và rồi cũng bắt đầu những vết xước lớn hơn ở trên màn hình. Nhưng nhìn chung em cũng chả quan tâm lắm nữa. Có khi thay quần áo, rút điện thoại ra ném cái bộp phát vào tường cho nó bật ra dường. Thế rồi vào một ngày đẹp trời, nó bị vỡ một miếng rất to ở phần bao bọc bàn phím hở luôn cái loa thoại ra và cũng từ đấy từng phím một bắt đầu bong ra, em cũng chả buồn để ý nữa, nhắn tin cũng chẳng nhắn tin với ai, chỉ nghe gọi thì còn 2 nút kia là được. Đến tận đợt vừa rồi, xin được cái bàn phím lắp vào cho nó ra hồn cái điện thoại một chút.

Kết

Hiện tại em vẫn đang dùng nó, vì một lý do rất cơ bản là chưa có điều kiện thay cái mới.
Dù sau này có thay điện thoại mới, em cũng sẽ giữ nó làm kỷ niệm của những năm tháng sinh viên, người bạn thân thiết đồng hành suốt bao nhiêu năm, dù có lúc mình căm ghét hắt hủi nó, còn nó thì vẫn làm tốt chức năng của nó vốn có. Cũng như chúng ta nhiều khi có bạn tốt bên cạnh mà không hề nhận ra, để rồi sau này hối hận .
Đây là dung nhan em nó

Quảng cáo

1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TemokatoRudo
ĐẠI BÀNG
9 năm
trông tàn tạ quá bác nhỉ 😃😃 cũng đang xài em bb8700 từ năm 2010 đến giờ nhưng trông ngon lành hơn con c3 của bác nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019