Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bạn thích màn hình laptop kích cỡ như thế nào....?

thangmv
12/3/2009 4:45Phản hồi: 179
Kích thước màn hình có lẽ là điều đầu tiên quyết định đến bạn khi quyết định mua một chiếc mtxt. Hiện nay trên thị trường kích thước màn hình mtxt phổ biến từ 10" ở những chiếc máy netbook, 13" ở những máy nhỏ gọn, 15" khá phổ biến và 17" cũng không thiếu. Chưa có một thống kê cụ thể nào về sựa lựa chọn kích thước màn hình ở thị trường Việt Nam. Mời bạn tham gia cuộc bình chọn này, hãy chia sẻ với mọi người kích thước màn hình chiếc mtxt của bạn và lý do bạn chọn kích thước đó.
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Knightmare
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ngày xưa cũng nghĩ màn hình bé nhưng thực ra dùng quen mắt thôi bạn à. Hồi chưa có lap ngồi con desk màn CRT 21" to đùng, chuyển qua lap 14.1" thấy nó bé thật, nhưng xài 1 thời gian quen mắt rùi thấy nó cũng chẳng bé chút nào cả, thậm chí còn thấy nó khá lớn. H mình chỉ thích mua máy màn 13.3" càng nhẹ càng tốt cỡ dưới 1,8kg.
Neu xai ko co ung dung khi lam viec nhieu ma chi de giai tri thi 13,3" la ngon roi, vi nho gon nhe, laptop la cang gon cang dep ma`!!hehe
Có có mà 😃 mình làm Photoshop, dreamwave, Corel, Flash, lập trình .net.... 😕
trời, xài CDR hay PS mà dùng màn bé xíu thì chịu sao nổi? làm con HDX 18 hàng khủng may ra mới chịu thấu các ứng dụng của bác.
ở Âu Mỹ, màn hình 15,4 inch mới là chủ đạo vì chúng nó to khỏe ăn nhiều bit tết. Còn với dân Việt nhỏ bé thì 14,1 inch mới phổ biến trên thị trường.

Với nhu cầu của bạn, mình nghĩ nên xài hẳn 15,4 inch, máy cũng chỉ nặng cỡ 2,5kg chứ mấy. Công việc phải là số 1.
Simple Pal
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình thì lại thấy màn hình tầm 10 là đc rồi to quá nhìn riết cũng mỏi mắt, quan trọng là chất lượng hiển thị hình ảnh tốt, tiết kiệm năng lượng và không gây hại mắt là ok.
Mình thích màn hình laptop lớn 16"-17". Nhưng những laptop loại này rất bất tiện khi phải di chuyển. Thế nên đang dùng con 14.1".
13.3" hoặc 12" thôi 😁 di chuyển tốt, làm việc cũng tốt, muốn xem phim thì cho em nó ra LCD/plasma gì đó :D càng bự càng nặng thôi 😔 đang ghiền Vaio Z26GN/B mà chưa có xiền mua
Bác này cùng quan điểm với em đó. Em chỉ kết máy 13.3 inch thôi, cả màn hình và cân nặng đều hợp lý. Em đang xài Z26GN nè 😃
Mình thix 14" ... không nhỏ cũng không to 😁
aera
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình hiện giờ xài 14,1. Nhưng mình thấy 13,3 thì sẽ tiện lợi hơn khi vác đi vác lại, vì kích cỡ nhỏ, nhưng lại màn hình lại ko bé quá.
Còn theo xu hướng mới, mình nghĩ laptop màng 16 inch cũng sẽ dần phổ biến hơn, vì kích cỡ 16:10 tiện dụng cho media.
Cuối cùng là tùy vào nhu cầu sử dụng của mỗi người mà chọn cho mình một laptop có màn hình phù hợp. Một game thủ không thể chọn một chiếc latop nhỏ hơn 15 inch để dùng. Một bizman thường chỉ dùng laptop màn hình từ 14 inch trở xuống ( trừ Macbook Pro)....
Còn với một người dùng bình thường, hãy sờ ví rồi quyết định😁.
Cá nhân e thì cứ ưa nhỏ gọn,xu hướng là netbook và màn hình wide bạn.thích Eee asus 1000.đang có dell d600 15inch,,vác đi thì thôi rồi.hơn cứ tạ .hi
Mình thích laptop màn hình to nhưng to quá lại thành cồng kềnh khó mang.
15" là hợp lý nhất
15" wide
thích 17" wide hơn nhưng lại không thích cồng kềnh :eek:
levinhxd
ĐẠI BÀNG
15 năm
Công việc của mình chủ yếu xài các sorf như là office, CAD, Project và thi thoảng xài Photoshop nữa, 15,4 là vừa mắt nhất với mình, và khối lượng cũng vừa phải với 1 nam nhi!
sai màn hình 17inc cho nó khoái chú 15 nhỏ we
Em thích màn càng nhỏ càng tốt, máy càng nhẹ càng tốt. Đang xài 12" rồi. Thấy di chuyển rất dễ chịu, không nặng nề như hồi dùng 14"
em thấy 15.4 là hợp lý nhất. Đáp ứng đúng nhu cầu ko to quá, ko nhỏ quá, thuận tiện cho nhu cầu giải trí và làm việc. laptop nhỏ (<14.1) nhỏ tiện cho di chuyển nhưng nếu làm việc nhiều sẽ thấy nó ko thật sụ là hợp lý, còn to quá thì tất nhiên di chuyển rất chi là khó khăn nhưng xài nó thì phê lòi. cái gì cũng thế các bác à, " to " mới sướng 😁. Việt nam mình cứ xài loại tầm tầm thôi 15.4 là vừa đẹp
masonuce
TÍCH CỰC
15 năm
Em làm con vaio 17'' hơi cồng kềnh tí,nhưng dùng thích,
huycl2507
ĐẠI BÀNG
15 năm
Hồi xưa thích sử dụng loại 15'4 , giờ chuyển sang dùng 13'3 thấy thích roài 😁
😁 thanks các bác e cũng đã chơi 13.3 rồi :D but mới mua về sướng quá e đã làm trầy tẹo sơn of nó hix hix đau quá :| Các bác cho e hỏi ngoài lề là sơn lại thì nước sơn có ngon ~ với sơn gốc ko? hay lởm lởm 😔 Sơn ở kzak hoặc ở kanen í mấy bác
Em sơn ở Kzak nè, nước sơn khá tốt nhưng mỗi tội mấy bác ý vẽ quá ẩu. Không giống như những hình em thấy trên website. Không biết có bác kzak nào đọc tin này nhận làm lại cho em để giữ lấy uy tín bấy lâu không :(
Theo e thì cứ pải to cái đã. Bét thì cũng pải tầm 17-18". Sắm thêm cái card màn hình nữa xem phim HD cho sướng mắt. Ghét nhất cái màn bé tí của bọn netbook.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019