Bản update lên Win 10 đã chuyển thành dạng "recommend", sẽ tự tải về trên các máy Win 7 và Win 8.1

Duy Luân
2/2/2016 23:0Phản hồi: 223
Bản update lên Win 10 đã chuyển thành dạng "recommend", sẽ tự tải về trên các máy Win 7 và Win 8.1
Hiện tại bản cập nhật Windows 10 dành cho các máy Win 7, Win 8.1 đã được phân loại thành "recommend update", tức là nó sẽ được Windows Update tự động tải về và cài đặt trên khá nhiều máy tính. Tất nhiên, điều này chỉ diễn ra khi bạn thiết lập cho máy tự cài các bản cập nhật dạng "recommend", chứ nếu bạn tắt hoàn toàn Windows Update thì không bị ảnh hưởng. Nếu bạn đang xài máy tính trên mạng 3G thì nên tắt Windows Update đi để không bị tốn quá nhiều cước phí cho bản update Windows 10 nói trên. Đây là động thái mới nhất của Microsoft trong việc đưa Windows 10 đến với nhiều người dùng hơn mặc dù nó có hơi gay gắt một chút.

Nguồn: ZDNet
223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

window 10 mà mình khó chịu:
1. cái gõ tiếng việt của window 10 cứ mặc định thêm vào. mặc dù đã vào region&languege thêm tiếng việt > gỡ ra nó mất. sau 1 lần khởi động máy nó lại chình ình dưới góc màn hình.
2. Mình sài asus K43sd. khởi động siêu chậm. có khi > 2 phút. ( tìm hiểu thấy nói bị lỗi xung đột card fg 610 vs hd 3000)
3. Ổ HDD full 100 % sửa theo mấy thánh hướng dẫn cũng chả dc.

còn lại window10 khá ngon.
@thangngocit Cái đầu mình ko biết vì ko bị.
2&3 thì dùng ssd sẽ hết . Dùng ssd ko bao giờ bị 100% .
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thangngocit chỉ có đồng chí bị thì phải
hgbinh
TÍCH CỰC
8 năm
@thangngocit cái vụ bàn phím bạn sửa trong control panel là được
Kemmo0n
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thangngocit vấn đề 1 bác có thể inbox e teamview chỉnh lại cho bác tiếng việt nhưng keyboard tiếng anh
2+3 : đầu tư con ssd 128gb để boot win như máy e chip i5 4210M boot win 10 8-10s là vào win và đảm bảo hết 100% lỗi full disk
Thiencl
TÍCH CỰC
8 năm
Windows 10 dùng nhẹ,mượt mà,thích thật..
Hoang Min
TÍCH CỰC
8 năm
Xài win 10 đc hơn 2 tháng tôi đã về lại 8.1 ;)
@Hoang Min e giống bác, tại máy đời cũ nên đành chấp nhận!
@Hoang Min Comment bất hủ, nhưng có cải tiến. Thay vì "đã về win 7" thì ở đây là 8.1
tên Hòa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoang Min mình thì lên win 10 sau khi ra mắt đc 1 tuần. xài 10 phút thì về lại 8.1. cotarna xài ko đc (ko biết nay đc chưa), icon thì nhỏ xíu, mờ mờ nhìn nhức mắt
Thanhscub
TÍCH CỰC
8 năm
Ai chê thì chê chứ con lap 4 năm trước của mình chạy win10 ngon lành,lên rồi không muốn dùng win khác nữa.
ngsangmt
TÍCH CỰC
8 năm
@Thanhscub Cái lap của mình mua tháng 2/2009 tới giờ vẫn chạy tốt chán.
Bên dưới là cái hình desktop của mình.
RIM
CAO CẤP
8 năm
Một là Windows 7 hai là Windows 10 chứ Windows 8/8.1 cứ thấy dở dở ương ương thế nào ấy...
@RIM Hãy tìm cách tối ưu và cá nhân hóa windows 8.1 UPDATE 1 đi, nó hơn win7 nhiều lắm bạn ạ. Đa số người dùng cứ cài ra là dùng thì win 8.1 đúng là nó khó dùng và chả ra gì.
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RIM 8.1 ổn định nhất đó bạn
quangthaicg
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RIM Bác nói chí lý😁
ray-rung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Windows 10 chạy khá ổn các bác ạ, nhưng lại có vấn đề...

Ép người dùng cập nhật, sau khi tự động cập nhật các lần cập nhật lớn thì hàng loạt drive hệ thống trở nên không tương thích.

Phần mềm được cài trên máy tính đang chạy ổn định bấy lâu nay cũng không tương thích luôn.

Lỗi phát sinh khá nhiều, hàng loạt phần mềm tải về không thể cài đặt được (như hình dưới).

Bác nào biết cách khắc phục hướng dẫn mình với, chẳng nhẽ mỗi lần windows tự động cập nhật lớn là phải cài lại hệ điều hành để cài phần mềm à.

@ray-rung Clean Install thử chưa bạn?
ray-rung
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Phạm Minh Thọ làm như nào hướng dẫn mình với bạn ơi
leeri
TÍCH CỰC
8 năm
@thangngocit vậy thì phải xem lại máy của bn rồi :v
@ray-rung mấy cái lổi này thường là do cài mới win 10 , chưa cài đủ microsoft visual c++ {2005 2008 2010 x86+64) . mình bị báo lổi không cài được ứng dụng , cài rồi mở lên báo lổi.. mình cài đủ C++..... bây giờ chạy ngon { cài 2 cái luôn x86 +x64 cho chắc ăn)+ thêm NET. nửa
chickenlx
ĐẠI BÀNG
8 năm
win10 mình thấy ngon, sao nhiều người lại ko thích nó nhỉ?
khoa_dc
ĐẠI BÀNG
8 năm
sài win 10 lâu nhất là được 3 ngày phải về gấp 8.1
Dù không đượ chỗ trợ tốt lắm nhưng win 7 vẫn cho hiệu năng tốt nhất
E tính mang máy đi up lại win, mấy bác cho ý kiến xem nên up win 7 hay win 10, e hay chơi game và mấy cái ứng dụng đồ họa
@Vinh.GsDragon 7
nghtri
TÍCH CỰC
8 năm
@Vinh.GsDragon Win 7 nhé bạn...win 10 moijt số game cũ tương thích k tốt
@Vinh.GsDragon win7
sony_rich
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vinh.GsDragon em khuyên bác dùng win 7 vì em up win 10 lỗi card ati vì driver gốc không đúng. up driver do mic cung cấp thì không chạy được đồ hoạ chơi gta iv eflc lag như gì vậy, driver san francisco bị đen màn hình. chán vãi ra cuối cùng format đĩa về win 7 cho an toàn.
lỗi 100% disk thần thánh không sửa được (win bản quyền mất công cháu tnhn bảo là lậu).

Xài win7 cho lành nếu muốn ổn định.
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kool_boyjuly Sao mình xài windows 10 phục vụ đồ họa làm phim các kiểu không thấy bị hết?
@hhd357 mình không phán bừa bản chất hhd xài 1 thời gian thì khả năng ghi đọc của nó sẽ giảm mạnh thôi
hhd357
TÍCH CỰC
8 năm
@huukhuong1594 đúng là giảm nhưng mình nói rồi đấy, máy mình 3 năm tuổi thọ và ko bị lỗi 100% dick nha.
@hhd357 mình từ khi dùng win 7 , 8.1 rồi 10 tới giờ chưa khi nào bị lỗi này cả !
lovesocnho
TÍCH CỰC
8 năm
Cái lỗi lớn nhất là khi mới khởi động vào thì ổ cứng 100%, đợi chừng gần 1 phút thì trở lại bình thường. Hình như ổ SSD ko bị thì phải?
Kocoji
TÍCH CỰC
8 năm
@ngoc1414 Không biết bên windows thế nào chứ mình thấy linux mà không có swap mới dễ treo máy. Kiểu như Ram tràn mà chả biết xả bớt những thứ không cần thiết đi đâu nên tới khoảng 90% Ram là nó đơ luôn. Nếu bạn chú ý thì khi cài linux thường hiện thông báo nếu như bạn không đặt phân vùng swap cho nó...
Vậy nên mình nghĩ là với máy ram ít thì nên để phân vùng Swap ít nhất 4GB, còn máy ram nhiều như 16GB thì trên diễn đàn nước ngoài vẫn khuyên là nên để nhưng chỉ ở mức 1GB là được.
ngoc1414
TÍCH CỰC
8 năm
@NobiNoki mình dùng android studio để build app, ko tắt swap thì 1 tí là treo dù còn hơn 1gb ram (ram 6gb)
Kocoji
TÍCH CỰC
8 năm
@ngoc1414 Ừm, chắc cũng còn tùy máy...
harold
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lovesocnho Ổ ssd mất 9s khoeir động máy 2012 win 8 bản quyền lên win 10 không thấy lỗi gì chơi game làm ảnh vẫn đều
Máy cũ thì ko nên lên nha các bác, hên xui lắm
@If you dont mind HD3000 trở xuống có card rời đừng lên, lỗi MH đen 😃
@If you dont mind Máy mình tuy cũ nhưng vẫn chạy tốt
Mình cài win10 vào macbook pro retina cuối cùng cũng gở bỏ
tommyteen
TÍCH CỰC
8 năm
@Vodanh_vohinh Mình cài vào rồi muốn xóa cái macos luôn
@tommyteen Muốn tức là còn do dự còn mình thì cài xong win 10 xoá luôn ko xài ko do dự xài os x cho nó lành
@Vodanh_vohinh Biết a có Macbook Pro Retina rồi...:p
tommyteen
TÍCH CỰC
8 năm
@Vodanh_vohinh Bik sao do dự ko, vì còn cần bootcamp để update driver máy nên mới fai để mac os 😆) chứ chẳng buồn boot vào mac nữa
Xài pc với lap win 10, thấy không có gì để chê
locbet
ĐẠI BÀNG
8 năm
Win 10 không biết các bác dùng thế nào chứ. Máy em cũng không phải ghẻ lắm Driver tải từ trang chủ của hãng cài xong chạy chậm hơn rất nhiều so với Win 7 --> Hiệu năng Win 7 ngon hơn.
Dell E6430: 16GB Ram/ SSD Intel 530 😃
otakuberry7
ĐẠI BÀNG
8 năm
@locbet Thôi thế thì đúng rồi. Cùng con dell này vs bác. Driver dòng latitude khó chịu vl. Em phải về win 7 pro luôn!
Máy của mình HP 4430s lên lỗi từa lưa. Phải về gấp Win 7 (Máy chạy sẵn 7 Pro Bản Quyền). Anh em chỉnh thế này là không bị anh Microsoft chơi khăm nè. Chế độ Update để như trong ảnh. Gỡ bỏ gói update KB3035583 và cho ẩn gói update KB3035583 thì 1000 năm nữa anh Microsoft cũng không chơi khăm được. Untitled.png
tngocquangtb
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minhvip20956 Gỡ bỏ cái update kia ở đâu vậy bác
TPQUANG
TÍCH CỰC
8 năm
@minhvip20956 em xài máy giống bác 😁 nhưng mà chạy mượt vê lờ luôn 😆 chơi game còn mượt hơn cả 7 đó chớ 😃)
@minhvip20956 e đang dùng win 10 nhưng bác chỉ cho e cách về lại win 8.1 với được không ạ, win e bản quyền ạ,e gà lắm bác hướng dẫn chi tiết cho e với.. với lại cho e hỏi chút nếu về lại win 8 .1 rồi mà khi nào muốn lên win 10 thì có đc k ạ.. thanks bác đã đọc qua
@lehaiauto Chào bác, nếu bác xài 8.1 bản quyền theo máy thì nó là 8.1 SL. Link tải và cách cài bác có thể lên hỏi ông google. Còn bạn muốn mình giúp thì liên lạc mình qya facebook https://www.facebook.com/vuongcongminh mình sẽ đưa link download và cho bạn 1 file word hướng dẫn cho.
thienloc20
ĐẠI BÀNG
8 năm
Win10 chưa hỗ trợ driver đủ, xài ức chế lắm
mr.chunglv
TÍCH CỰC
8 năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM