Bản update lớn Windows 10 October đã cho tải về, mời anh em chiến

Duy Luân
2/10/2018 22:14Phản hồi: 442
Bản update lớn Windows 10 October đã cho tải về, mời anh em chiến
Microsoft đã phát hành Windows 10 October 2018 Update và anh em có thể lên ngay bằng cách vào Settings > Update & Security > Windows Update > Check for updates. Đây là đợt cập nhật lớn thứ 2 trong năm của Windows 10, nó có nhiều thay đổi như File Explorer màu đen, clipboard cho phép copy & paste nhiều nội dung cùng lúc cực kì mạnh mẽ, giao diện tìm kiếm file hoàn toàn mới, ngôn ngữ Fluent Design được áp dụng cho nhiều chỗ hơn. Hơi buồn chút là tính năng chia tab cửa sổ Sets sẽ không kịp ra mắt trong đợt này, chắc Microsoft chưa hoàn thiện đủ ngon nên hãng hẹn lại trong tương lai.

Xem thêm: Trải nghiệm Windows 10 Redstone 5 ra mắt vào cuối năm nay: rất nhiều tính năng mới

Đợt update này Microsoft cũng nói nhiều về cách bạn sẽ dùng điện thoại chung với máy tính của mình. Ví dụ, nó có tính năng cloud clipboard để copy nội dung giữa máy tính và điện thoại dễ dàng hơn. Tính năng Timeline giờ cũng sync giữa nhiều app với nhau, sắp tới sẽ có thêm extension cho Chrome và Firefox để hai trình duyệt này có thể đồng bộ lịch sử duyệt web với Timeline, như vậy sẽ hữu ích hơn nhiều (hiện chỉ mới có Edge tương thích với Timeline).

Microsoft cũng phát hành ứng dụng Your Phone trên iOS và Android (link tải về ở đây), trong đó chủ yếu Android mới làm được nhiều chuyện. Ví dụ, bạn có thể sync nhanh ảnh chụp từ điện thoại Android sang máy tính, gửi nhận tin nhắn trên điện thoại ngay từ máy tính Windows 10 của mình, mirror màn hình điện thoại Android lên máy tính (xem video bên dưới). Bạn @dinhdobathi sẽ tìm cách trải nghiệm Your Phone rồi chia sẻ với anh em kĩ hơn trong một bài viết riêng.

Ghi chú: nếu check update chưa thấy, anh em hãy download Media Creation Tool tại đây về chạy lên để ép máy cài Windows 10 October 2018 Update.

Nguồn: Windows Central
442 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá đã, lên luôn cho nóng !!!
@gis Nếu đã bật DM cho hệ thống (mở settings lên mà thấy toàn màu đen thì Ok rồi), nhưng Explorer vẫn trắng phệt ra, thì có thể bạn chưa cập nhật lên bản mới nhất. Check update tiếp thôi !
phuoctienvip
ĐẠI BÀNG
5 năm
@micheal9000 Chuẩn bác! ;)
@LTG102 lên bị lỗi gõ tiếng việt và chrome không chạy được bạn à :|
Lên 😁

Screen Shot 2018-10-03 at 6.53.42 AM.png
@Duy Luân Chắc khác nhau, October mới đúng chứ nhie
Rainyanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@PHW Đúng đấy bạn, SSD 120G giờ cũng chỉ khoảng 900k, mình đã sáng suốt khi làm theo cách này.
chanhdara
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Update Assistant giờ nó không cho update nữa rồi, Check hoài không thấy bản cập nhật.
@Duy Luân Mod @Duy Luân lên Win nay ơ máy nào mà thấy màn ngon vây,
Sẽ lên
Càng thêm nhiều tính năng thì ông cụ HDD lại càng ì ạch . Nhân đôi niềm vui với 100% full disk .
radaonline
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xuantruong1992 Có bác nói máy e chỉ có 1 khay, bác nói 2 khay e hoang mang qá ạ
@1stMrC Đi BH đi bạn, mình cũng dùng 5 con WD Green 120Gb cho văn phòng thấy tốc độc vẫn 500 / 300 mà
Rainyanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhthuvc SSD giờ giá cũng dễ chịu rồi bạn, SSD 120G giá chỉ khoảng 900k thôi mà, nâng cấp lên thấy khác hẳn.
phuoctienvip
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhthuvc Lỗi full disk mình fix nhanh gọn mà anh, quan trọng là thêm tính năng, đẹp, thích... kkk.
https://www.thuvienvanphong.com/2018/04/tang-toc-may-tinh-va-sua-loi-o-ia-chay.html
Bold07
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lên đê ae. Màu đen đỡ nhức mắt hẳn :v
@noctunalguy Em chưa biết tắt dark theme Explorer thế nào đây.
Tắt trong setting thì nó tắt dark theme toàn bộ. Nhìn EX để theme tối khó chịu vl @@
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bold07 Giờ cuộc đời ta nó tối tăm vc : ((
@longhons Theme gì mà đẹp vậy bạn ơi?!
Bold07
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Nội Pháp bản này 1809 mà bạn.
nietzsche
TÍCH CỰC
5 năm
Thích nhất tính năng sync với phone.
Mới được 44% huhu

Screen Shot 2018-10-03 at 7.20.28 AM.png
@phanquyen đọc comment đi bạn.
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân ko biết mình lên rồi mà ko thích sau khi trở lại bản cũ nó có bắt update nữa ko nhỉ??
@zxcvbn78z có chứ 😁
@Duy Luân Máy mình set tiếng Anh, mỗi lần cài update nó lại ra tiếng Tàu. Sau khi update xong lại về tiếng Anh. Vậy là sao nhỉ?
máy em win 10 home mà ko thấy bản cập nhật
eaglet_no1
TÍCH CỰC
5 năm
@cao đăng quý dùng upgradeassitant hoặc mediacreationtools là có liền à
meonhoc8888
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lên luôn, chiến thôi.😁
Giá mà mở khóa máy tính bằng vân tay đt được thì tốt. Mật khẩu máy mình dài, ngại gõ quá
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
5 năm
@Yan20142297 Ý tưởng hay đấy bác.
huythong91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yan20142297 Bác có thể dùng pin mà 😁
vipstarkpop
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yan20142297 tắt mật khẩu đi bác, ko thì dùng vân tay trên pc =)))), e chỉ cần vuốt cái là mở máy rồi =)))
IHOAN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yan20142297 Mua máy tính có vân tay 1 chạm như của mình nè, không thì mua cái usb vân tay găm vào cổng usb nó nhỏ gọn ngang cái đầu của chuột blutooth ý
@IHOAN Cái usb vân tay mắc quá. Mua máy mới chắc tầm 2 năm nữa mới tính đến. Chỉ là mình nghĩ nên có thêm phương thức bảo mật như vậy thôi 😁
Sticky note có đồng bộ theo tài khoản MS không nhỉ?
@Duy Luân Vậy Insider mới có. Thấy cũng tiện
@quachtinh2202 Ít ra nó cũng có backup ấy bác. Mấy bản trc muốn backup toàn tự sync file của nó lên cloud
Penn
TÍCH CỰC
5 năm
@trungnghiatnn Mình mới thấy sticky note yêu cầu log in và có nút sync. Chưa sang thử máy khác để test nữa.
anh_knight
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân đã có sync từ bản này rồi mà b, thấy cho đăng nhập và sync rồi. quản lý nhiều note nữa
Knell0704
TÍCH CỰC
5 năm
Cho hỏi win 10 gây hỏng ổ HDD phải không ạ? Mình cài win 10 thì thấy càng ngày càng chậm, khởi động thì nhanh, nhưng vào desktop 1 lúc mới lên hết các icon, rồi các thao tác phản hồi chậm
@Knell0704 Không, nhưng win 10 cần đọc, ghi nhiều. Ảnh hưởng là tất nhiên. Dùng win 10 nên mua SSD. Bật lên dùng luôn, phản hồi nhanh lắm.
fancy90
CAO CẤP
5 năm
@Knell0704 Chỉ có HDD không chịu nổi win10 thôi , nhưng khi lên SSD thì nó như sang 1 trang mới vậy giờ SSD cũng rẻ làm 1 cái cài win vào
babygoat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Knell0704 Win ko gây hỏng HDD đâu bạn. Bạn dùng HDD đc bao lâu rồi? Máy macbook mình dùng mac os, đc khoảng 6 năm thì HDD hỏng, vẫn vào đc mac nhưng khởi động và làm mọi thứ cực kỳ chậm. Bỏ ra test HDD còn có 7%
Leduan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@babygoat Dùng công cụ nào để đo sức khoẻ ổ hdd vậy bạn
levinhkhuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Leduan Hard disk sentinel b nhé
Apple mà đổi giao diện thì sẽ đổi 1 lần toàn bộ 😆 ông Google vs Microsoft mang tiếng hãng lớn mà mỗi lần đổi ngôn ngữ thiết kế cứ lộn tùng phèo cả lên
@keymaster Hồi Material Design 1.0 ra mắt lúc Android 5.0, phải mất hơn năm sau Google mới chuyến hết app sang giao diện mới.

Hiện tại là Material Design 2.0 rồi bạn ơi 😆 mà cũng chỉ được thằng Contact/Photo/Fit được lên Material Design 2.0 à bạn
@Yan20142297 Đang nói cái giao diện hệ điều hành và các ứng dụng đi kèm á bạn 😆 Nhìn quả Windows 10 giao diện phẳng nhưng mấy cái icon vẫn dạng mô phỏng, khó chịu lắm bận ạ
@hypous Chưa dung MACOS nên không biết sao, chứ mình thấy windows có quá nhiều thứ để có thể nâng cấp 1 lần. Họ cần thời gian để chuyển nó qua dần.
Kes
ĐẠI BÀNG
5 năm
@A0kiji chắc MACOS nó chắc là ít. Thật ra nếu bác sài win8 lâu là thấy thằng win10 nó bên gần hết qua, tút lại cái viền của app và nút Start, còn lại thì y chang. Bởi vậy mới có kiểu tạp nham mỗi năm 1 chút thay đổi, chứ bác nghĩ tại sao win10 nó lại ra nhanh như thế. Thậm chí lỗi disk100% huyền thoại từ win 8 tới h còn ngáp ngáp là rõ thấy rồi =(.
Mình cũng đang kéo em nó về đây!
Cũng lên luôn:

Windows 10 Update 1809.PNG
Ngon đấy, cái giao diện đen.
Vankyad
ĐẠI BÀNG
5 năm
mã hiệu bản cập nhật này là gì thế? mình check update mãi mà ko thấy
@mrmoon_hmu chắc MS đã khoá lại rồi vì vụ lỗi tự xoá dữ liệu sau khi nâng cấp
@mrmoon_hmu m vừa kiểm tra link vẫn down bình thường mà b
tuanzs
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bản 1809 hả các bác ơi?
@tuanzs 1809 😁
@tuanzs 1809 nhé
ntgcmlfu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân version với OS build có gì khác nhau không ta?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019