Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bàn về AirDrop, đặc quyền tiện lợi của riêng người dùng Apple

Duy Luân
25/1/2020 22:43Phản hồi: 174
Bàn về AirDrop, đặc quyền tiện lợi của riêng người dùng Apple
AirDrop đã ra đời từ năm 2011, nó xuất hiện đầu tiên trên Mac OS X Lion 10.7 để người dùng Mac có thể gửi file cho nhau mà không cần phải email hay chép USB thủ công, sau đó Apple đem tính năng này lên iOS 7. AirDrop là một trong những chức năng tuyệt vời nhất vì sự tiện lợi vô địch của nó mà không cần cài thêm bất kì phần mềm nào, cứ bật lên là xài thôi. AirDrop chỉ dùng được giữa các thiết bị Apple với nhau, không tương thích Android hay Windows. AirDrop không chỉ dùng để gửi ảnh hay video, nó có thể gửi bất kì loại file nào bạn muốn.

AirDrop hoạt động như thế nào?

AirDrop hoạt động bằng cách dùng kết nối Bluetooth Low Energy (LE) để phát đi một tín hiệu Bluetooth có chứa thông tin về AirDrop. Các thiết bị khác nằm gần đó và có bật AirDrop sẽ phát hiện tín hiệu này và trả lời lại bằng một số thông tin giúp xác định chủ nhân chiếc điện thoại (ví dụ: chiếc điện thoại này là của cuhiep, chiếc MacBook kia là của Duy Luân), dựa vào đây bạn sẽ biết bạn cần gửi file cho ai.

Sau khi hai thiết bị thiết lập đường kết nối, nó sử dụng một giao thức độc quyền của Apple gọi là Apple Wireless Direct Link (AWDL) để gửi file giữa 2 máy với nhau. AWDL hoạt động gần như giống Wi-Fi Direct, tức là tạo ra một kết nối Wi-Fi ngang hàng để điện thoại, máy tính có thể kết nối trực tiếp tới nhau mà không cần thông qua router trung gian. AWDL là hàng của riêng Apple, còn Wi-Fi Direct là một chuẩn chung do Hiệp hội Wi-Fi phát triển. Anh em đừng nhầm lẫn nhé.

Cũng vì không cần router trung gian, hay nói rộng ra là không cần Internet để hoạt động, nên bạn có thể gửi file cho nhau ngay cả khi bạn ở ngoài đường. Tình huống thường thấy đó là bạn đi chơi với nhóm bạn của mình, mỗi người chụp một số ảnh khác nhau, sau đó các bạn "bắn" ảnh cho nhau tại chỗ, không cần gửi email, không cần gửi qua các app chat.

AirDrop nghe có vẻ giống Bluetooth vậy?

Chính xác, AirDrop có cơ chế hoạt động tương tự nhìn từ góc nhìn của chúng ta, tuy nhiên nó có vài điểm vượt trội sau:
  • Bạn không cần ghép đôi (pair) hai thiết bị với nhau, bước bắt buộc nếu bạn dùng Bluetooth. Cái này AirDrop đã làm giùm bạn
  • Tốc độ cao hơn: vì sử dụng Wi-Fi để gửi file nên tốc độ rất nhanh, bạn có thể gửi cả chục tấm ảnh trong chỉ vài giây. Mình thường xuyên gửi video 4K quay từ iPhone sang MacBook để edit, mỗi đoạn tầm 2GB, cũng chỉ mất khoảng 20 giây. Tổng thời gian này nhanh hơn thời gian bạn kiếm dây, cắm vào, mở trình chép file, tìm tới đúng file mong muốn...
  • Bạn xem được tên thiết bị của những người xung quanh một cách chính xác
AirDrop cũng mã hóa dữ liệu gửi đi bằng cơ chế TLS, và mỗi thiết bị cũng được đảm bảo an toàn bằng một cơ chế tương tự như tường lửa (firewall) khi AirDrop hoạt động để tránh bị hack từ bên ngoài. Theo lý thuyết thì việc gửi file tầm gần như thế này an toàn hơn cả khi bạn gửi file bằng email.

Anh em muốn tìm hiểu sâu hơn có thể xem trên web của Apple.

AirDrop có các chế độ ra sao?

AirDrop có thể tắt hoàn toàn, hoặc mở cho tất cả mọi người đều phát hiện ra bạn, hoặc chỉ cho phép bạn bè trong danh bạ mới tìm thấy bạn. Mặc định chế độ cuối cùng được kích hoạt.

Ngoài ra, để đảm bảo an toàn, AirDrop sẽ chỉ hoạt động khi bạn bật màn hình của iPhone, iPad và Mac. Máy đang khóa sẽ không thể nhận file AirDrop, tránh trường hợp ai đó lén gửi file mã độc mà bạn không hề hay biết.

Để sử dụng AirDrop, trong bất kì ứng dụng nào có hỗ trợ chức năng Share của iOS hoặc macOS, bạn chọn lấy file mong muốn, ví dụ một tấm hình, một file Word, sau đó nhấn nút AirDrop. Danh sách những người đang dùng AirDrop xung quanh bạn sẽ hiện ra, bạn chọn lấy 1 hoặc nhiều người để gửi file. Vậy là xong.

Quảng cáo

Trong trường hợp bạn chọn nhiều người để gửi file, iOS sẽ gửi lần lượt cho từng người đến khi hoàn thành.
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có gửi dưới nền được không nhỉ?
@nospecial Được, đọc bài mình có ghi đó
kokuchi
TÍCH CỰC
4 năm
@kcatter Chửi mạnh vào
@Mistress 9
@simhoang Bác làm job gì mà gửi hình qua ip lắm thế
Hay quá mod. Bài này vả thẳng vào mặt mấy con seeder bao nhiêu năm nay cào phím chửi bọn fan apple với apple lừa cừu bởi thần tượng hoá với nói phét airdop, bọn nó bảo airdop có mẹ gì đâu giống hệt bên adroid có từ 10 năm rồi
@UsagiEar Thôi đọc mia thêm cố mà hiểu đi... cứ dưới giếng mãi thì android share file mãi ko khá lên dc đâu e
@Dong_ho_the_ky_com Chuẩn bác! làm từ chục năm mà tới giờ người dùng còn không biết thì là thất bại cmnr mà cứ lao và bênh. Cái giá trị của một tính năng là độ hữu ích khi sử dụng thực tế và airdrop nói nó thành công hoành tráng thì không, nhưng độ nhận diện và trải nghiệm khi sử dụng thì vượt android quá xa.
@phamphuongviet Chuẩn bạn ạ. Bởi thế mà mấy hãng tầu đã giờ đến Gg đang gấp rút hoàn thiện nốt hy vọng năm nay gg sẽ ra 1 bản hoàn thiện hơn, tương đương với airdop hơn
@UsagiEar H ngồi đó còn thẻ nhớ vs usb nghe như chú ms từ nghĩa địa chui lên ah. Cái thời buổi ko dây. Chú nói hay lắm dám lấy con smp của chú đọ tính năng vs tốc độ so vs airdrop ko. Thấy mỗi lần share file cả đám ad lọ mọ bật bt phát khổ (tính cả n10 s10 luôn đấy) trong khi ip bắn cái vèo vèo, sướng ko tả dc😃
thích nhất cái airdrop này, chia sẻ nhanh với nhau kh cần mạng
Bên Android với Windows thì có Wi-Fi Direct lâu rồi, nhưng ko có cái bước dùng kết nối Bluetooth Low Energy (LE) để phát đi một tín hiệu Bluetooth có chứa thông tin về Wi-Fi Direct.
Sắp tới Android mới có Nearby Sharing thực hiện các bước trên
@p700i Chắc bạn thông minh nhất loài người rồi đó
@kcatter Nói chuẩn. Số thiết bị iOS +OSX bao nhiêu.
Nội Samsung cũng nhiều hơn rồi huống chi sau này nó có sẵn v update cho tất cả máy android
Rất nhiều lần đặt Mac & iPhone X cạnh nhau nhưng ko thể gửi file ảnh cho nhau, ngược lại có những lần share ảnh phát được luôn, ko hiểu lý do vì sao luôn o_O
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
phantnang
TÍCH CỰC
4 năm
Rất nhiều lần đặt Mac & iPhone X cạnh nhau nhưng ko thể gửi file ảnh cho nhau, ngược lại có những lần share ảnh phát được luôn, ko hiểu lý do vì sao luôn o_O
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena | bữa định share cho con ipad air2 bà kia vẫn nguyên ios 8.x mà ko thấy, chỉ thấy con cùng 13.x bên cạnh. và tất nhiên thử share ngược lại nó củng ko thấy 2 con 13.x kia luôn ko biết là lỗi gì
@crazysexycool1981 có thể bluetooth off hoặc cần update HDH mới nhất a nhé, hôm em update cái share được luôn
@HotForex Việt Nam Bluetooth thì mình luôn bật, gần như ko bao giờ tắt o_O
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Công nhận cái airdrop này quá hay. Vừa gửi nhanh và giữ đc kích thước của các file ảnh
kokuchi
TÍCH CỰC
4 năm
@quocvu089 Con điên anti trong vô vọng đó mà
@kcatter Dù sao thì Google phải làm chuẩn chung cho Airdrop cùa họ và làm chuẩn chung về tính năng giống imessage như iOS
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng rất tiện từ khi chuyển sang IOS thấy ngon hẳn. Mỗi tội đang dùng Sam sung quen lên hụt hẫng quá. Sam sung có Wifi direct cũng rất nhanh vs tiện
@kcatter Lưc đó tèo chắc.

Bình tĩnh nào người anh em. Mình không nói bạn sai. Bạn vẫn đúng trong những cái bạn nói mà.
@kcatter À bài thì không mệt nha, vụ này hay mà, nhất là khi Android sắp có Nearby Sharing
lover19
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Minh phản đối kiểu viết của bạn vì ios thi phân kém hơn ss, huwei, xiaomi nhưng bạn luôn tâng bấc tính năng này mà ko đả động gỉ đến smart switch, shareme và huwei share. Thí dụ 100 nguoi thi co khoang 30 nguoi ss, sao ko thay bạn quan tâm tính năng share file của ss. Trong khi chỉ có 11 xài ios bạn lại thân tuong airdrop.
@lover19 Dựa trên thông tin nào mà bạn nói thị phần ios kém hơn mấy máy android vậy bạn?
Mình gửi hình sao nó chọn đường dẫn lưu nhỉ. Trước nó vào thằng Phótos mà :/ ko biewts có phải do ios 13.3 ko
@ldthai Nó vẫn vào photos mà bạn
@Duy Luân Ko bit sao của mình nó vào chỉ icoud, gg drive...
Tiện thì có tiện nhưng ít khi dùng. Giờ đẩy ảnh lên nhóm zalo là ngon nhất, 1 nhóm ai cũng có thể xem. Chứ airdrop cho nhau thì phải airdrop bao nhiêu lần?
Dùng ipad vs windows, vẫn cắm cáp đều đều.
@Yan20142297 Mình thì vẫn dùng synthing, hơi overkill mà giữa windows với android cũng hạn chế.
Bên iOS k dùng thẻ nhớ nên AirDrop là tính năng quan trọng và mang tính sống còn. Cũng giống như mấy nước có nền quân sự mạnh nhưng chưa chắc nền kinh tế của họ đã mạnh.
@from team b with love ơ thế mỗi lần t muốn chuyển ảnh cho thằng bạn của t là t phải hẹn nó ra cf, rồi tháo cái thẻ nhớ của t ra rồi lắp vào máy nó à?
ruby time
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Mình quên hẳn mấy năm nay là điện thoại cần thẻ nhớ rồi 😃
@lekhanhtrung123 No anti Ng u hết chỗ nói
@Duy Luân Ngoài airdrop ra thì còn tính năng j share nhanh file, ko mạng ko mt nữa. Android có thể cắm thẻ nhớ và copy, hoặc otg để đề phòng những lúc cần. Vậy liên quan chưa mod
Thả ko khí (AirDrop) sẽ có đối trọng là chia sẽ gần (Nearby Sharing) nhé 😃
boozyer
CAO CẤP
4 năm
Công nhận airdrop quá ngon
2017 tới giờ chắc thêm được vài máy nữa là cùng
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
Nói chung là rất tiện. Nhưng nhu cầu sử dụng của mình thì hầu như không có. Chắc mình ít ảnh ọt như chị em nên thế. À với lại xung quanh ít người dùng iPhone nữa.
Mình máy tính, điện thoại, máy tính bảng Apple được khoảng 6 năm nay nhưng số lần Air Drop chắc trên đầu ngón tay.
Mà sắp tới Apple cải tiến gì thằng này hay Android ra tương tự mà lắm bài viết thế nhỉ?
@kcatter Giao diện phẳng lì đẹp nhỉ, thích mấy cái icon của các máy TQ, quỷ ss làm xấu quắc
@quocvu089 Mình lại thấy theme của android giờ ko đẹp như symbian của nokia ngày xưa. Symbian theme đổi là toàn diện UI luôn chứ ko phải nửa vời như android 😔
Kết Nhi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tiện nhất là khi chụp hoặc quay clip cho cả 1 nhóm người, nhiều người xài ip bắn qua nhận được ngay file với chất lượng ko đổi, trong khi vài người xài android thì móm! Mà android với nhau cũng chỉ gửi được bằng bt, các trình nhắn tin hoặc mail miết mệt đ*t vl!
Bữa có thằng e xã hội mượn iphone mình quay gần 30 clips xong tính airdrop thì nó dùng android. Lại phải lạch cạch up lên google drive cho nó rồi share quyền các kiểu... mệt 😔
@Edward Đỗ Dùng android có thể chọn thẻ nhớ hoặc otg 😆
Dùng hàng Apple được trang bị tốt tận chân răng :3 yêu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019