Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bàn về Canon 6D Mark II, có vẻ như đây không phải là chiếc máy ảnh như chúng ta mong đợi?

sGear
21/7/2017 9:15Phản hồi: 189
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

5 năm và kết quả ko như mong đợi, ai đang dùng canon cũng sẽ thở dài

Đám mirrorless mạnh lên từng năm. Đèn đóm có đám Godox giá rẻ đã support hết cho. Sigma hình như đang làm dàn lens cho ff sony

Tương lai gần ko mấy khả quan cho dslr.
Sony, Fuji vẫn tốt lên đều, Canon Nikon giờ giống kiểu bình mới rượu cũ. Công nghệ điện tử của 2 hãng này tụt hậu rồi, còn phần quang học thôi.
Nó có phải flagship đâu.
Applenick
TÍCH CỰC
7 năm
Cứ 5D Mark III hoặc IV mà chiến ! Hết ý !
tien dio
TÍCH CỰC
7 năm
Ngoài hệ sinh thái đầu bảng ra thì mình nghĩ em này thua Pentax K1 gần như mọi mặt : chống nhịu thời tiết, chống rung thân máy, độ hầm hố, chụp thiên văn, dãy nhạy sáng, iso, tốc . Mình là fan Canon mà còn thấy thế ... Anh em cho ý kiến nhé
@tien dio K1 nó là dòng cao. So con này với K1 có khác gì so con này với 5D4?
K1 nó bán rẻ là Pentax có chế độ riêng cho việc bán sản phẩm. Nói trắng ra là giảm lợi nhuận trên từng đầu sp.
tien dio
TÍCH CỰC
7 năm
@EvilCrab Cùng giá thì mình so thôi, sao phải xoắn. Như ý của bạn thì cũng đồng ý với mình là K1 hơn D6 II rồi . Thêm ý nữa là K1 bằng 5D4(cũng hơn D6 II) trong khi giá thì bằng một nữa.
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
khi nao trên tay dc hãy bàn.
minhtri11296
ĐẠI BÀNG
7 năm
@linhatm Máy ảnh chứ không Phải như smartphone đâu mà phán bạn ơi o_O
Nhìn ảnh là biết máy tốt hay không rồi, cần gì phải trên tay :v
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
@minhtri11296 phải ảnh của nó kg ???
Thật ra ISO cao thì con 6D2 này cũng không đến nỗi😁
Canon đc mỗi cái cảm giác cầm nắm tốt thôi chứ thua em sony hết. Mua sony rồi bibi canon mãi mãi 😁
Cũng giống 6D với 5D3 thôi. Mới ra cũng bị anti dập tơi tả, rốt cuộc doanh số vẫn khủng. Doanh số của Sony và Fuji tăng nhờ chủ yếu đánh vào thị phần khách chụp chơi mà có điều kiện, yếu nhớt ngại mang vác 😁
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
5d3 còn noise hon 6D nua ma.
hertford
ĐẠI BÀNG
7 năm
ISO Pentax đập chết cả họ canon. Há há
Bác làm show j vậy ??
hoanlkpr
TÍCH CỰC
7 năm
@anhlanguoibanthan Đi phóng sự cưới cho khách !
@hoanlkpr em cũng làm bên dịch vụ cưới , khi nào bác có sô hú anh em giao lưu nha.
M43-nhl
TÍCH CỰC
7 năm
Không lẽ các kỹ sư của Canon không biết các bài test như Dpreview? Hay có biết nhưng cứ kệ cho ra sản phẩm và quảng cáo mạnh vào các tính năng như : tăng số điểm lấy nét, mà hình cảm ứng, tăng số chấm/
@M43-nhl Nếu họ biết và có trách nghiệm thì ok..vấn đề họ biết nhưng cố tình bỏ qua đặt lợi nhuận lên trên ng dùng...các cụ nhà mình vẫn bảo xấu xa đậy lại..tốt đẹp khoe ra ko sai đâu..kinh doanh mà...
erio0502
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chụp ảnh phong cảnh thì DR quan trọng lắm
Ý tiện đường cho mình hỏi với: Sao test Dynamic Range lại dùng kiểu định một mức ISO chuẩn rồi nhả ISO về thấp & tăng EV thế nhỉ ?? Ko hiểu lắm ??
Phần tést trên Dpreview chỉ là test thô.
Bài test cho thấy dù kết quả trông có vẻ tệ hơn, nhưng 6D-II giữ chi tiết tốt hơn 6D. Đây là điểm mình đánh giá cao, ngược lại việc can thiệp trừ noise có thể dùng phần mềm xử lý.

Điểm khác biệt lớn nhất mà theo mình là ổn nhất là 6D-II có 45 cross-type, đây là nâng cấp cực kỳ đáng kể khiến 6D-II có thể sử dụng thực sự như một máy "nhà nghề" thoải mái dùng trong công việc. Màn hình xoay lật cũng tiện, nhưng chừng nào tốc độ lấy nét trên LCD còn kém xa Sony, Pana, Olympus thì chả có mấy ý nghĩa, chụp blind shot còn tốt hơn. Tuy vậy nếu chụp chủ thể đứng yên trong trường hợp phải với tay thì mình nghĩ cũng là 1 hỗ trợ tốt.
- Có điều thực sự ghét cái màn hình lật phải bẻ ra ngoài của Canon, rất mất trực quan, mất luôn cảm giác tạo ra tấm ảnh -.-!
Hoá ra là con 5DIV quay phim thua cả máy crop a6300 của sony
huyplm
ĐẠI BÀNG
7 năm
6D IV mà ra thì mình sẽ mua con này hài lòng với 70D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119