Bàn về chức năng Cut File trong MacOS

vuhai6
15/9/2010 9:19Phản hồi: 141
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khiếp quá, biết thế nào các bác dùng win cũng vào đâm nên ngay từ đầu đã nói đây là bài cho mac rùi 😁 thế mà vẫn bị đâm. Thực ra mình viết dài thế cho những người mới hiểu rõ vấn đề thui, chứ bài này mà viết ngắn gọn thì ngắn lắm, 1 dòng thôi 😆

Tổng kết: nhấn command khi kéo là cắt, ko cần nhấn command khi khéo trong cùng 1 phân vùng ổ cứng. Hết

Còn chuyện mở 2 cửa sổ trong mac nó không quá phức tạp đâu. trong finder chỉ cần nhấn command + n 2 lần là xong. cái này mất chắc khoảng chưa đến 1s :p

Còn chuyện coi địa chỉ của thư mục thì trong finder trên menu view có mục là view path folder 😃
hai_X2
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái này thì công nhận Mac thua windown
hais
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình cho rằng đây là 1 vấn đề do lịch sử để lại thôi. Trước đây Apple nghĩ cắt mà không dán, hoặc vô tình cắt thì bị mất file, cho nên mới không có chức năng Cmd + X. Chứ mình thấy chức năng này hữu dụng đấy chứ.

Các bác biết Apple rồi, làm sai có khi nào chịu nhận sai đâu, nên chưa biết khi nào thì Mac OS users mới có thể dùng phím tắt để cắt file.
hình như set phím tắt được mà.... Set phím Cmd+Z là được! Nhưng mà hông có tiện lắm, cứ kéo & thả là ok rùi.... 😁:D:D
1) Mấy bạn nào biết xài rồi thì thôi, ai không biết thì người ta xem sẽ cảm thấy bài viết của chủ topic là rất hữu ích, tự nhiên biết xài rồi lại nhào vô phán câu CHUYỆN XƯA VẬY, AI XÀI MAC CHẢ BIẾT, NÓI LÀM GÌ ..v.v... Vô duyên lắm các bạn gì ơi (chả nhớ nổi tên của mấy người như vậy)

2) Đã ngay từ đầu bảo đừng có mà đem win ra mà cứ đem win ra, làm như không biết tiếng Việt vậy.

3) Mấy bài viết NHẠY CẢM như thế này nên cấm comment cho rồi, để thiên hạ đọc và bấm thanks là xong chuyện, đẹp trời.

4) Mấy bạn chưa làm được cái giống gì về công nghệ thông tin hết mà cứ hay chê bai này nọ, làm được đi rồi chê người ta, mất công chả biết gì như một số bạn, chê MAC, chê WIN để rồi cuối cùng ĐỘI QUẦN VỚI THIÊN HẠ vì CHÊ TẦM BẬY.

5) Duyệt folder bên MAC là duyệt theo column nên việc drag & drop là dễ ẹc, chả cần phải mở tùm lum cửa sổ như một số bác CHƯA XÀI LẦN NÀO phán. Với lại các bạn tự nhận mình là dân công nghệ xài toàn hàng đỉnh mà chỉ có những việc thao tác nhỏ nhặt đó mà cứ than vãn như ĐÀN BÀ CON GÁI ấy. Manly tí được không ?

6) Hỏi thật các bác chứ các bác xài sản phẩm Apple or Microsoft thì các bác biết được gì về nhà sản xuất ? Hỏi ra bảo đảm cả đám ú ớ. Phải nắm rõ các tiêu chí hoạt động của từng nhà sản xuất rồi hãy đánh giá tính năng - chất lượng sản phẩm.

_ MAC: nổi tiếng lemon question, ai thích thì xài, không thích thì đừng xài, không dành cho đối tượng có thu nhập thấp.
_ WIN: nổi tiếng phổ thông, thân thiện, rẻ, dành cho tất cả mọi đối tượng.

=> xác định cho mình 1 tiêu chí nào đó rồi chọn cái mình muốn dùng => đừng đứng núi này trong núi nọ, đâm xỏ qua lại nhau giữa MAC và WIN.

7) Chức năng Expose' có mà không chịu dùng, xài hàng cao cấp chi mà phí của thế hả bạn gì đó (chả dám nhớ tên bạn luôn). Mình nghỉ chắc các bác chả biết chức năng này là gì nữa là.

8) Mấy bác ơi, bảo này nè, biết tại sao win7 lại có cái nút nằm tút bên gốc phải để bấm cái là vọt ra ngoài desktop không ? Bởi vì không có cái đó bác phải thực hiện nhiều lần đóng cửa sổ hoặc chọn show desktop bằng 2 lần bấm chuột. MAC thì có khoảng trống đó để mình thiết lập y như hotkey vậy, nữa note nhạc là xong rồi chứ đừng nói đến 2 cái click chuột, các bác cứ so sánh thì em so sánh cho các bác thấy.

9) Mình là fan của Apple, nhưng chả bao giờ cực đoan cả, đang xài WIN7 đàng hoàng luôn. Nói với tất cả fan của Apple : nếu đã là fan Apple thì phải có Apple Style, đừng tranh cãi nhiều, ai thích xài thì xài, không thích thì thôi.

**** Không chém mấy bác WIN nhé, vẫn chém mấy bác MAC như thường, đứng giữa ****
TUM LUM
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn có nói 8).......chọn show desktop bằng 2 lần bấm chuột mà, không cần win 7 tui cũng chỉ cần 1 cái click chuột hoặc nữa nốt nhạc của bạn ;)... giao lưu thôi nha
Bấm windows + D hả ? Nếu không phải thì phải học hỏi thêm rồi.
TUM LUM
TÍCH CỰC
14 năm
Hihihihi... Win+D là nữa nốt nhạc, cái tui nói là click chuột mà😁
_ thì đã bảo là học hỏi thêm rồi, chỉ đi chứ, giấu nghề chi nữa
Nói chung theo mình bác nào ưa cái đẹp, ưa mình khác người thì cứ dùng Mac, còn bác nào thích sự tiện dụng hơn cứ việc dùng Win.
Quan điểm của mình là cái nào phục vụ tốt cho mình, tiện dụng nhất cho mình thì sử dụng. Tại sao cứ phải cố khắc phục những cái kém tiện lợi hơn rõ rệt trong khi đó có cái khác tốt hơn, thoải mái hơn rất nhiều?
Em đã từng cut file trên win thì mất điện. bật máy lên file vẫn nguyên không hề mất như các bác nói.
xài riết rồi quen cần gì phải thắc mắc , Win thân thiện dễ dùng , Mac cũng thân thiện nhưng cơ cấu làm việc khác 1 chút , nếu chú ý thì ko quá khó để làm quen nó , xài Mac khỏi lo anti-virus , kết nó ở chỗ này . xài win thì máy luôn phải 1 soft diệt virus . Còn Mac thì ko , dễ dãi , cái gì cũng phanh được .
tamp123
ĐẠI BÀNG
14 năm
Xoá bỏ là delete chứ ko phải cut, còn nếu ko muốn xoá thì chỉ cần copy thôi. Mình nói dễ hiểu như vậy thì có khó hiểu đối với bạn ko :|

Bạn định nghĩa thế nào là đơn giản và thuận tiện? Mình dám cá là với 4 nút, tương đương với 2 thao tác đó mình có thể làm nhanh và dễ dàng hơn bạn đi cut file bên Mac. Phím tắt đấy nó giống như là định luật rồi, từ cut file đến cut văn bản, cut ảnh,... đều là ctrl+x. Ví dụ bạn dùng 1 phần mềm có thao tác cut, ví dụ là cut một công thức toán học, theo phản xạ bạn sẽ bôi đen và bấm ctrl+x hay là sẽ bấm giữ * rồi click?

Nguyên tắc cut file của bất cứ HĐH nào đều là: copy file sang vùng khác rồi mới xoá bạn à, còn ko có khái niệm di chuyển đâu. Nghĩa là đúng như bác vuhai nói, cut file = copy + del.
cũng có ích đấy , nhưng lên làm nó rộng hơn vì nhiều người mới chuển qua sài mac sẽ rất khó làm quyen với mac
CungDu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác nào có con MacOS cùi bắp nào định bán k? nhượng lại cho em để về thử làm theo hướng dẫn của bác này phát!
Dưới chữ ký của Vú Hải có đường link MT APPLE ::: CẨM NANG - KIẾN THỨC CƠ BẢN
ĐÓNG GÓP Ý KIẾN CHO CẨM NANG
to uỳnh, k biết bài này có trong cẩm nang k nhỉ?
Tóm lại là riêng MAC OS với cái vụ ko thể cut file này là e thấy củ chuối . Còn lại là hoàn hảo 😁
JDung
TÍCH CỰC
14 năm
Ông anh lại chém linh tinh :D
Em bây giờ Drag and Drop còn nhanh hơn anh dùng Ctrl + X bên Win đấy.
Hờ! Mọi người toàn nói theo chủ quan, chẳn khách quan tý j cả! Ai dùng Win lâu và biết nhiều về Win hơn mac thì kêu mac kém hơn Win. Bên dùng Mac nhiều và biết nhiều về Mac thì lên tiếng phản đối bảo Win... hơn! Tóm lại chẳng ai rành về cả 2 nên cãi nhau chẳng giải quyết dc việc j! Thế thôi! Các bác mới dùng Mac 1 thời gian ngắn thì nên dùng nhiều hơn để có cái nhìn khách quan hơn. Em nói thế thôi. Vì e dùng Mac để xử lý công việc (vì dữ liệu công việc của e chẳng bị con virus nào ăn cả.E bị mấy lần dữ liệu quan trọng bị virus ăn mất! Ức mà k nói đc j), còn dùng Win để chơi game nên e thích Mac hơn! Thế thôi! Không cãi nhau nữa
Chỉ có hơi vãi lọ là các bạn bên Windows thôi. Tui xài Linux đây mà còn bị các anh chị bên Windows nhảy vào xồm xộp 😁.
ply
TÍCH CỰC
14 năm
táo X có giống Ctrl X ko nhỉ?

Các bác cho em hỏi, có cách nào để thiết lập cho hiển thị đường dẫn của 1 thư mục / tệp tin ở ngay dưới cùng cửa sổ chứa thư mục/ tệp tin đó. Dạo trước đọc đâu đó mà quên mất

Thêm nữa, hơi off topic 1 chút, nhưng mà làm sao để gỡ bỏ nick trong danh sách ignore list ở yahoo? ( e ignore ở máy Win)
Bác gõ lệnh này vào terminal nhé
defaults write com.apple.finder _FXShowPosixPathInTitle -bool YES
JDung
TÍCH CỰC
14 năm
Có phải cái bạn cần đây ko?

hyn172
ĐẠI BÀNG
14 năm
rảnh ! chả có cái gì hay ho cả mà cũng ...
e cũng dùng mac nhưng thực sự ko hiểu sao nó ko tích hợp cai chức năng cut vào. làm thế kia quá rắc rối, nhất là khi ko dùng chuột. Còn các bác bảo ko có chức năng cut vì apple sợ làm mất dữ liệu cũng ko đúng. Khi người ta làm cái gì thì cũng đã ý thức đc rồi. Lười ko dùng copy + delete thì dùng cut thế thôi, có chuyện gì mất file thì phải chịu.Lúc ấy cũng chẳng ai trách người viết ra hdh tích hợp chức năng cut.
mình lại rất thích cái này đấy 😃, rất mỹ thuật 😁

---------- Post added at 10:45 PM ---------- Previous post was at 10:41 PM ----------

đảm bảo với bạn là W cũng chả tiện hơn Mac là bao, kiểu gì thì bạn cũng phải mở 2 thư mục muốn di chuyển file đến, rồi ctrl + V vào đấy.
Với Mac thì cũng cần mở thư mục đến, nhấn Cmd rồi ném vào.

---------- Post added at 10:49 PM ---------- Previous post was at 10:45 PM ----------

chắc bạn chưa hiểu cụ thể nó là thế nào mới bảo rắc rối. 😔 Cụ thể Cut file = Cmd + kéo thả file
Nhiều đ/c ko biết gì cứ vào đây ném đá tùm lum . Khi xài mac muốn copy và paste thì chỉ mở 2 cửa sổ trong Finder là xong , cứ nắm file kéo thả vào folder mà mình thích . Nhiều bác ko biết xài Mac OS đụng vào rối bờ lên cả , mình thấy Mac OS và Window là dễ xài nhất , qua bên Linux toàn xài bằng terminal không , càng điết hơn nhiều . Nhiều đ/c xài win riết rồi quen cứ tối ngày chê Mac , thực sự đụng vào nó rồi mới thấy thế nào . Cái gì khó thì mò mẫn , tìm tòi mới thông ra dc , cứ tối ngày bưng chén cơm lên ăn ngoài biết ngày nào thông . Sức mạnh của Mac OS nằm ở trackpad , xài Mac OS mà ko sử dụng trackpad thì coi như hơi bị hoang phí , mặc dù Magic Mouse đẹp nhưng mình vẫn thích Trackpad hơn .
Mỗi người một sở thích, có người thích dùng phím tắt, có người thích bấm chuột (hoặc là phải bấm chuột).
Nhưng nói chung tổng kết lại là: "về chức năng cut thì Windows tiện hơn MAC". (chỉ nói riêng chức năng cut)
//Mình xài linux 😁
win98-cd125
ĐẠI BÀNG
14 năm
chưa bao giờ chê MAC vì chưa bao giờ xài MAC-đau lòng nhất là MAc ko co autoCad va 3dmax-nên ko bao giờ đụng đến Macbookpro!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019