Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bàn về xu hướng tai thỏ trên điện thoại Android và lợi ích bạn nhận được

Duy Luân
16/3/2018 12:30Phản hồi: 285
285 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quan điểm cá nhân:
Apple làm notch là có lý do, Essential cũng vậy. Còn mấy thấy thằng Tàu làm chỉ mục đích nhái, ăn theo, KHINH. Còn mấy thằng sj t đ m cứ ca bài ca 'Tai Thỏ' là x l**.
Tao éo ghét Apple nhưng cực ghét mấy thằng nhãm l**.
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
mình thì nghĩ mọi người đang nhầm lẫn gì đó.
Bởi vì khi không có tai thỏ, S9 vẫn sẽ đảm bảo diện tích màn hình như khi có tai thỏ, thậm chí còn lớn hơn, chỉ có điều chiếc S9 lúc này sẽ dài hơn mà thôi.
Quote nếu các bạn hiểu ý mình nói nhé!
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@futurex125 người dùng sẽ dễ chấp nhận S9 dài hơn để đổi lấy sự cân bằng trong thiết kế.
bản thân ifan quá dễ chấp nhận sự mất cân bằng nên mới thấy sản phẩm của chủ nhân quá tuyệt vời, đó là quan điểm cá nhân, chúng ta không nên định kiến với họ!
ducanh6988
ĐẠI BÀNG
6 năm
@futurex125 Liked!
Cái lõi của vấn đề là người ta khó có thể từ bỏ iphone vì cái tai thỏ, cái lõi đấy là ios và những trải nghiệm mà nó mang lại.

Cái câu “Apple đã cho thị trường thấy rằng tai thỏ có thể chấp nhận” là câu rất tối nghĩa
lovanten
TÍCH CỰC
6 năm
Theo mình thấy thì lợi ích duy nhất là giống iphone X.
1- Tai thỏ : Iphone X chủ yếu là thiết kế nhằm đặt cụm cảm biến TD. Mấy ông Android TQ làm ra chả có mục đích gì ngoại trừ ăn theo.
2- Camera lồi đặt dọc : Iphone phải làm lồi và dày như vậy do 2 ống kính đều có chống rung quang học. Mấy thằng Android TQ làm cho giống thôi, chứ cam sau chả có cái gì để phải làm gồ tướng lên 1 cục như thế.
Bản thân mình thì ko khoái màn cong hay tai thỏ, nên vẫn trung thành với bộ đôi 7+6s
ducanh6988
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lovanten Chống rung quan học thì đt TQ cách đây vài năm đã có, và nó thiết kế camera phẳng + rất đẹp nhé.

Đồng ý đặt camera dọc và làm tai thỏ là có phần học theo Apple, nhưng chuyện camera lồi nó chứng tỏ thiết kế tệ chứ ko hay ho gì, và ko thể đổ tại chống rung quang học đc.
Với mình cứ cái gì mới mà mang lại lợi ích cho người dùng là mình thích. Nhưng nó cần phải được đầu tư phát triển dài hạn để đáp ứng nhu cầu sử dụng. Chứ không phải để học hỏi trong ngoặc kép làm màu cho sản phẩm của chính mình. Ss hay apple đều có những tính năng hay nhưng cần pt thêm. Ví dụ 3D touch trên IP. Nếu đc pt thì có lẽ ko hẻo trong suốt ngần ấy năm ra mắt. Tai thỏ mong là cũng sẽ pt đc để đem đến trải nghiệm mới cho người dùng.
nhiều người nói các hãng không có khả năng làm viền dưới mỏng như iPX😁 xin lỗi chứ cái hàng fake Đài Loan nó còn làm được nữa là các hãng lớn, nó là như vậy là để các ứng dụng chưa hỗ trợ tai thỏ thì lúc hiển thị nó có hai viền đen đều nhau, cả lúc xem video cũng vậy, đến khi nào các ứng dụng hỗ trợ tốt cho tai thỏ thì đến lúc đấy bỏ luôn phần viền dưới đi, còn với samsung thì họ hoàn toàn có thể tiêu biến luôn viền dưới nhưng mà làm vậy có khi lại bị chửi thiếu cân đối này nọ :oops: nhìn chung là ít nhất samsung cũng tạo ra được cái trào lưu viền mỏng và diện tích hiển thị lớn làm các hãng(trong đó có cả Apple) phải học theo đó cũng nên được công nhận
ducanh6988
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MysticForce Mình thà để cái viền dày lên 1 xíu, đổi lại là màn hình được liền mạch, ko bị khuyết tật 😃

Nhìn cái khuyết đó đã chướng rồi, vì ko làm sao khác đc nên cực chẳng đã mới phải sống chung với nó thôi mà ko hiểu sao nhiều fan lại coi như nó là cả 1 sự phát triển to lớn :D
haiaune
TÍCH CỰC
6 năm
Tháng 9 này apple bỏ cái tai thỏ ở trên và đem tai thỏ xuống dưới cho khác biệt với một đống hãng Android đang học theo
Tai thỏ là một thiết kế tạo ra sự bất đối xứng, ko toàn vẹn, do đó đi ngược lại chuẩn chung về cái đẹp. Chúng ta cần phải thừa nhận tai thỏ là một giải pháp mang tính tình thế, trong bối cảnh nền tảng kỹ thuật/công nghệ của chúng ta chưa cho phép tạo ra một thiết kế mang vẻ đẹp tự nhiên, hoàn mỹ.
Để giải quyết khuyết tật do tai thỏ tạo ra, em mạnh dạn đề xuất 1 giải pháp cho tương lai như sau:
1. Chế tạo cụm camera trước có thể nâng lên để chụp/mở máy, hạ xuống khi kết thúc công việc.
2. Dùng cảm biến bóp viền như HTC U11 để điều khiển cụm cam thò ra thụt vô như trên.

Em phải đăng ký bản quyền sáng chế này trước khi Apple, Samsung học lỏm đc.
Apple đã chứng minh nhiều năm, theo apple thì sống, chống lại thì chết... 2 năm nay a Sam bớt copy apple cái là sml ngay
Lamhoang0413
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cực kỳ ghét tai thỏ nó giống như một sản phẩm lỗi, nhìn mất cân đối, xem phim chơi game sẽ bị khuyết đi giảm trải nghiệm, ý kiến cá nhân....
@Lamhoang0413 youtube cũng là của google. 1 khi google đã phát triển tai thỏ, họ sẽ nghĩ cách tương thích 😁. Còn về game thì có thể do tai thỏ quá mới các nhà sản xuất game k chắc đc nó có phải xu thế hay k nên họ chưa dám làm gì nhiều. Cứ đợi 1 tg nếu tai thỏ phát triển mạnh đi r sẽ khác
Người dùng Android chê iPhone tơi bời vì tai thỏ giờ thì Android khám phá ra tai thỏ có ích 😁 :D
Tai thỏ mình chỉ thấy có lợi ích (ko dám chắc là lợi ích) đó là hiện thị thông báo, icon ở màn hình chính. Chứ đi vào app thì nó chẳng còn lợi ích j khi nó trở thành cái bướu khiếm khuyết. Zoom lên thì mất góc hình. Thử xem ko phải Apple làm tai thỏ mà là 1 hãng khác, đảm bảo bị sml trăm năm. Mình phục là Apple có người dùng trung thành nên thay đổi thế nào cũng thành trào lưu. Chứ X mình thấy đi ngược lại triết lý của Ive từng nói sẵn sàng đánh đổi nhiều thứ để iphone mỏng hơn nữa. X rất cục mịch
J_Tuan
CAO CẤP
6 năm
Xin góp đôi ý về vụ "tai thỏ"

- Mình không hiểu cái kiểu thiết kế nọ có gì giống với tai con thỏ mà đi đâu cũng thấy so với tai con thỏ :v thỏ tai dài và hai cái tai đó cực dễ thương, ngược lại, cái gọi là tai trên IPHONE X hay loạt đt ANDROID thì ngắn ngủn, trông không thể yêu thương nổi, và chính xác nó là một thứ khuyết tật của màn hình chứ chẳng phải tự nhiên và đáng yêu như tai bọn thỏ :v. Với chiều dài và độ rộng của cái "tai" đó - chỉ có thể gọi là TAI LỢN!

- Còn về chuyện loạt ANDROID làm màn hình tai lợn gợi nhớ đến Iphone X thì đó hoàn toàn không phải coppy mà là giới hạn chung của toàn bộ nền sản xuất điện thoại. Muốn viền mỏng, màn hình tràn viền, nhưng rào cản công nghệ vẫn chưa cho phép bỏ đi hoặc ẩn đi các cảm biến - camera trước nên dẫn đến cái thiết kế thảm họa như tai lợn là đương nhiên. Chẳng qua Apple, với lợi thế về người dùng và thương hiệu - đã mạnh tay ra mắt con tai lợn trước nhiều hãng - và như vậy, các hãng Android phone khác yên tâm làm theo vì thị trường đã có thằng Es phone và iphone X làm "cô gái mở đường" rồi

Và làm ơn đừng ca ngợi cái thiết kế dị hợm đó, khi mà các hãng sx cũng đang tìm cách để có một thiết kế màn hình tràn viền thực sự, không còn dải đen chứa loạt cảm biến nọ. Samsung mới đăng ký bằng sáng chế ẩn điểm ảnh trên màn hình khi cần xài camera, rồi Vivo ra con Apex với camera thụt thò để có một màn hình fullview hoàn hảo...

Về cơ bản, tai lợn chỉ là một giai đoạn quá độ - thể hiện giới hạn của công nghệ, phần cứng. Rồi sẽ đến ngày chúng ta có những chiếc đt không viền thực sự. Nhưng trước khi ngày đó đến, làm ơn để bọn thỏ được yên bình và bớt ngợi ca thứ bất đắc dĩ phải có trên smartphone của một giai đoạn quá độ
nttkts
TÍCH CỰC
6 năm
@8626 Ý bạn là con số tỉ lệ giữa phần hiển thị và mặt trước chứ gì. Cái con số tuyệt đối đó chỉ là cái để đem quảng cáo giống như mấy cái cấu hình bên android thôi, apple nõ đâu quan tâm. Chính vì con số đó nên 2 cạnh bên bị các hãng chạy đua gọt dũa các kiểu bất chấp cả nó làm giảm trải nghiệm, cách cầm nắm.. cái viền 2 bên của apple 10 năm nay nó vẫn để vậy đâu phải ko có lý do, cái cạnh dưới cả thế giới mới hiện có mình nó gọt đi dc chẳng nhẽ 2 cạnh bên lại ko?
8626
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nttkts ở giao diện bên ngoài, có thanh trạng thái, thông tin hiển thị đc ở tai thỏ rất ít, trong khi nếu để liền 1 dải như bình thường thì cũng chả mất thêm bao nhiêu diện tích, mà lại không cảm thấy chật chội,

còn khi ở ứng dụng full màn hình, tức là không có thanh trạng thái thì cái tai thỏ trở nên vô dụng, nếu chưa muốn nói là còn bị khuyết nội dụng nếu để tràn lên 2 tai thỏ

mình không bàn đến vấn đề khó chịu hay không khó chịu, thẩm mỹ hay không, thậm chí có thể nó còn rất lạ và thú vị, nhưng nói nó tận dụng tốt này kia thì mình thấy không đúng 😃
còn cái vụ mà screen to body ratio bạn giải thích mơ hồ và áp đặt quá , thế nào là giảm trải nghiệm và tăng trải nghiệm? 😃
8626
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nttkts với việc thiết kế UI, trên 1 diện tích hiển thị đủ lớn bạn lại sắp xếp thông tin 1 cách chật chội thì thiết kế đó không được đánh giá cao đâu, ngược lại với diện tích nhỏ mà hiển thị thông tin 1 cách thoáng và đầy đủ thì đó mới là thiết kế khoa học, về cái đó mình đánh giá cao giao diện iOS nguyên bản với những cái màn hình 4,7inch, còn lần này thì có vẻ apple đang hơi cố quá thì phải 😃
nttkts
TÍCH CỰC
6 năm
@8626 Nói vụ tỉ lệ hiển thị màn hình trước. Sao lại mơ hồ, quá rõ ràng chứ, như trên của galaxy của SS chẳng hạn, khá nhiều ng ko thích vì màn hình tràn quá sát mép ở 2 cạnh khi cầm nắm sẽ dễ bị cấn tay, tay che mất phần hiển thị và hay bị chạm nhầm vào màn hình, dễ rơi rớt hơn khi cầm quá nhẹ để tránh che màn.

Một ý khác là việc gọt bớt viền 2 cạnh bên ko phải là giới hạn công nghệ, vì rất nhiều hãng kể cả các hãng tí hon cũng có thể đưa lên smartphone của mình, trừ mỗi kiểu cong sát cạnh của SS là hơi khó và mắc tiền hơn ra thôi. Chẳng qua là thằng Apple phải cân nhắc giữa hình thức và trải nghiệm ng dùng thôi.

Về cái tai thỏ, tất nhiên là bỏ phần ở giữa thì khu vực còn lại ko thể lớn bằng để đầy đủ rồi. Nhưng bạn để ý với iphone8 trở về trước, thanh trạng thái trống rất nhiều, tất nhiên để vậy nó có đẹp hơn, nhưng như bạn nói bỏ cái đẹp sang 1 bên, giờ giữa vừa đủ có hơi chật và phần đáng nhẽ phải mất sẽ làm dc việc khác quan trọng hơn hay thừa thãi chỗ này nhưng lại bị mất ở chỗ khác. Với ứng dụng full màn sao bạn có thể nói là bị mất dc, bạn chuyển hướng sang suy nghĩ là dc mở rộng thêm 2 phần ở chỗ tai thỏ, ta sẽ nhìn thấy dc thêm phần mà đáng nhé là ko có thì sao.

Tóm lại thế này, phần tai thỏ là phần cộng thêm mà nhà sản xuất cố gắng nhồi nhét vào để tăng diện tích sử dụng và họ cũng đã tìm cho nó dc 1 vài công dụng có ích, và nếu bạn ko thích, cách dễ nhất là bạn tự viết hay tìm những UI nào đó, đẩy thanh trạng thái xuống phía dưới và phần tai thỏ cho nó luôn luôn hiển thị màu đen là ok. Cách dễ hơn là bạn lấy băng dính đen, dán che đi luôn là ok, haha.

1 ví dụ dễ hiểu hơn bạn mua 1 khu đất vuông vắn và dc bên bán khuyến mại thêm 1 phần thòi ra ở góc. Bạn có 2 lựa chọn hoặc xây 1 cái kho nhỏ vào đó để các thứ linh tinh, hoặc để ko lấy thông thoáng cũng dc, và cả 2 lựa chọn này chắc chắn là hơn ko dc cái gì cả, ok.
HEOGOLD
TÍCH CỰC
6 năm
Tai thỏ hay 18.9 chơi liên quân có bị viền đen không
ST610
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có sao đâu, đẹp là đc, tiện ích là đc, bán đc hàng là ok.
Apple cũng đâu phải lúc nào cũng dẫn đầu sáng tạo, triết lý Apple chỉ làm theo cách tốt nhất thôi.
Nên mấy bác fan của Apple đừng quá tự hào nâng quan điểm quá.
(Mà thành thực, tai thỏ trên con X xấu nhất quả đấu, xấu bỏ mẹ, các hãng khác làm đẹp hơn).
GragonV
CAO CẤP
6 năm
Để giống X thôi
Chứ vẫn chưa thấy màn khuyết tật kiểu đó đẹp, sexy hay đúng đắn lợi ích trong sử dụng thế nào 😁. Để tai thỏ thì màn hình bị chia cắt tạp nham, phức tạp (dễ thấy nhất là khi xem video full screen), còn để dấu tai thỏ (vâng nếu tai thỏ là tuyệt vời/hoàn hảo thì tại sao lại còn cho thêm tính năng này...) thì màn hình bị thu nhỏ lại << tự bóp dái 😃

Với góc nhìn design, mình vẫn thấy nó như một lỗi, một điểm yếu còn bị hạn chế bởi công nghệ và là giải pháp tạm thời
Và cứ chờ xem, khoảng tầm 2 đời sản phẩm nữa thôi, Táo sẽ bỏ cái tai thỏ đi. Lúc đó thì đống ăn theo mệt mỏi và khổ nhất là các developer khi công sức chỉnh/viết app tương thích tai thỏ đổ sông đổ biển :D

PS: @gumpx94
Ranh giới học hỏi và bắt chước thô thiên rất mong manh. Chưa hẳn lúc nào bắt chước ăn theo cũng là động lực tốt thúc đẩy tiến bộ.
Cái thúc đẩy lớn nhất cho tiến bộ công nghệ, sản phẩm... luôn là sự đòi hỏi chính đáng và khảng khái của người dùng, chứ ko nên xuề xòa dễ chấp nhận, dễ thỏa hiệp 😃
gis
TÍCH CỰC
6 năm
Mình nghĩ các hãng chỉ cần đặt mấy cái biểu tượng về sóng mạng, wifi, icon thông báo, đồng hồ... vào đó rồi quên nó đi. Phần hình chữ nhật còn lại dùng như bình thường như muôn đời vẫn zậy.
Coi như lợi ích của đôi tai thỏ là tận dụng thêm được diện tích của mặt trên, Hết.
8626
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gis mình sẽ đánh giá cao nếu nó được hiển thị như 1 màn hình phụ, lúc nào cũng chỉ hiển thị như vậy thôi 😃
Thànhqnam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo cá nhân mònh! Thì tai thỏ trên androi nó giống như một trào lưu để bắt chước sự sang chảnh xủa iphone x! Nhưng vs mình nó ko thực sự hữu ích cho lắm! Phần viền trên màn hình thanh thông báo cũng ko ảnh hưởng lớn hay gọi là che lấp đi một khoảng trải nghiệm.
Mấy hãng Android ăn theo vì người tiêu dùng có vẻ yêu thích với thiết kế tai thỏ bởi vì nó là kiểu dáng của iPhone X, và giá chính hãng hoàn toàn không rẻ. Nhưng qua bàn tay ma thuật thì NTD hoàn toàn có thể sở hữu với giá phải chăng, cỡ 1/2 giá, thấy phù hợp thì dùng. Mỗi người một quan điểm, nghe thì nghe ko thì thôi.
Lemon treet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bông hoa giấy m nói như đấm vào đít t ấy :v đang chờ con VIVO V9 này đồ vô duyên :v
@Lemon treet Mình chỉ nghĩ đơn giản đó là xu hướng, người tiêu dùng thix vậy và nó thành xu hướng, các nhà sản xuất họ đi theo xu hướng đó thôi. Cá nhân mình cũng thích cái thiết kế tai thỏ này, chẳng thấy nó phiền hà gì
P/S: Con V9 thấy viền mỏng cạnh dưới đó, nhìn thanh thoát (ko biết dùng từ gì) hơn hẳn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019