Bằng lái xe Việt Nam có được công nhận tại Đông Nam Á?

chuyengiaphaxe
12/10/2014 11:52Phản hồi: 220
Bằng lái xe Việt Nam có được công nhận tại Đông Nam Á?
DSCF9655 fixed.jpg

Vừa rồi, bạn mình đi du lịch đảo Langkawi ở Mã Lai cho biết là chỉ cần có bằng lái xe ô tô theo chuẩn mới và đóng đủ tiền là có thể thuê xe tự lái đi vi vu khắp đảo. Các dịch vụ cho thuê xe tự lái ở đây cũng không yêu cầu bản dịch tiếng Anh bằng lái như trước nữa.

Theo như mình được biết thì để có thể thuê một chiếc xe tự lái ở nước ngoài, bạn cần phải có một bằng lái xe quốc tế hoặc một bản dịch tiếng Anh bằng lái xe (International translation of driver's license) kèm bằng lái gốc. Tuy nhiên, Việt Nam chưa tham gia công ước quốc tế về giao thông đường bộ (Convention on Road Traffic) nên chưa được phép cấp bằng lái xe quốc tế. Vì vậy chúng ta chỉ còn lựa chọn cách thứ 2 là dịch bằng gốc ra tiếng Anh và công chứng xác thực. Cách này được một số nước công nhận, một số nước lại không.

Hiện nay thì chúng ta đang chuyển đổi dần sang bằng lái xe ô tô, xe máy dạng thẻ nhựa theo chuẩn chung của khối ASEAN (Hiệp hội các quốc gia Đông Nam Á). Việc sử dụng chuẩn bằng lái chung cộng với Hiệp định Tạo điều kiện vận tải thuận lợi giữa các nước ASEAN được thông qua cho phép chúng ta sử dụng bằng lái xe mới tại các nước trong khu vực Đông Nam Á mà không cần làm thủ tục đổi bằng như trước đây.

Nếu các bạn đã có kinh nghiệm về du lịch bằng xe tự lái nước ngoài thì hãy chia sẻ thêm bên dưới để mọi người có thể tham khảo.

220 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maxman2204
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thứ nhất đây không phải là bằng, chỉ là giấy phép cho ta được lái xe trên đường.
@maxman2204 Cái nào mới gọi là bằng nhỉ? Mình ở VN cũng chỉ có giấy phếp lái xe chứ chưa có bằng ??? 😔
@maxman2204 thế thứ 2 là cái gì? Có thứ nhất mà k có thứ 2 hả thím 😁
@maxman2204 ở vn 2 thứ bạn nói là 1
@maxman2204 Thứ nhất rồi thứ hai đâu 😕
Thẻ bằng nhựa mà kêu là giấy
hienld
TÍCH CỰC
10 năm
Quá tiện, hi. Mong sẽ được Tư bản công nhận.
@hienld Em chào cụ he he.
Đã lái cả xe máy, xe PKL (250cc thôi) và ô tô bán tải ở Thái Lan vài ngày mà không cần bằng nhé.
(Có lẽ luôn tuân thủ đúng luật chẳng ai hỏi cả)
@nonut Mã lai, Thái lái xe bên trái mà
có thắc mắc là mấy nước trong khu vực thường chạy xe hơi, thì bằng lái họ có dc phép chạy moto như bằng lái oto ở VN k ợ!
thanhpho248
ĐẠI BÀNG
10 năm
@allstreet chưa bào giờ giấy phép lái ô tô kiêm được giấy phép lái xe máy bạn nhé. Ở VN cũng vậy
emthickBB
ĐẠI BÀNG
10 năm
@allstreet Không bác ạ, em thấy chỉ có VN là bằng lái xe hơi cao hơn bằng xe máy. Còn ở chỗ khác, thi bằng xe máy hay moto khó hơn nhiều ạ.
@tiendungnst trên bằng lái xe 😁
tiendungnst
ĐẠI BÀNG
10 năm
@allstreet Bằng lái xe của bạn có àh, Show hình lên coi?
Mình làm công tác liên quan đến Pháp Luật, chưa thấy có Quy đinh như thế và ra đường đi xe máy mà chỉ có giấy phép lái ô tô vẫn bị phạt như thường!
Bạn mình trên FB nói là được nè... ở Mỹ luôn.

Screen Shot 2014-10-14 at 10.09.53 PM.jpg
@cuhiep được xài tối đa 6 tháng thôi bác Hiệp. hoặc bên lawyer có cách cho xài đến khi visa hết hạng. chứ sớm muộn gì cũng bỏ à. bên Úc cũng vậy nè. nhiều bạn to mồm chả thèm đi hỏi chỉ nghe truyền miệng, mà đi hỏi dễ lắm, chỉ gọi đt lên đó, người ta nói cho nghe chứ ko hành xác như VN. nghe truyền miệng dịch bằng xong chạy quá 6 tháng bị phạt te tua 😁
@cuhiep Chạy lụi thôi, chứ nó quay đèn sau đuôi, kg có đăng ký xe, bảo hiểm là chủ xe mệt.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@cuhiep Xác nhận bằng lái xe của vn vẫn thuê đc xe bên mẽo (chỉ cần trình bằng lái, kể cả bằng lái form cũ, ko cần dịch công chứng). Nhưng ko chắc việc khi bị xxx hỏi thăm thì bằng này có đc phép ko nhé vì chưa có "cơ hội" bị xxx mẽo hỏi ;)))
KLQ nhưng các bác cho e hỏi có nên gộp GPLX moto vào ôtô không các bác. Đang rất phân vân.
@center Gộp bằng là chuyện bắt buộc,chỉ là vấn đề tgian thôi.Thí dụ bạn đi đổi bằng B2,thì người ta xem A1 của bạn đăng kí tgian nào để xác địng bạn phải gộp sau đó,nếu bạn đã có A1 plastic rồi thì bắt buộc phải gộp khi đổi bằng cao hơn
@ken_dkny Ủa cái này là 2 bằng khác nhau mà chứ có tôi có làm bằng lái xe gắn máy đâu mà tịch thu???
@Olosimaru theo mình thì ko nên vì 1 lúc nào đó vì 1 lý do nào đó chúng ta bị csgt giữ GPLX thì làm sao😁
@Olosimaru theo minh không nên. mặc dù kêu bắt buộc. giam một bằng là không dám chạy phương tiện còn lại
lái xe đc ở việt nam thì nước nào mà chả lái được 😆
@thônnrinhcao12 Quá chuẩn !
trai168
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TuanHung1 Mình mới bị hôm qua từ Bình Chánh về Nguyễn Văn Luông rẽ vô Hậu Giang vì cầu Phú Lâm bịt lại rồi, ko có đường đi mà đi vòng thị bị phạt, hix
@thônnrinhcao12 =)) Bác chỉ được cái nói đúng
@nghi_aom Nói đùa vui thì Ok chứ sự thật là ai lái xe ở VN lâu sang Mỹ thi bằng lái càng trượt nhiều hơn các bạn học bên này.
audi10
TÍCH CỰC
10 năm
học lái xe ô tô VN khéo đắt hơn cả Mỹ... riêng tiền mời thầy đi nhậu suốt khóa cũng tầm ngàn đô rồi... ở kia cả học và thi là $300 thì phải...
60Hz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@audi10 muốn học nghiêm chỉnh thì ra c500 (học viện an ninh) mà học. thầy nhiệt tình, chả phải bao bì gì, học hành nghiêm túc
@audi10 oh 😁, nhưng dù sao vậy vẫn hơn là còn thêm nhiều khoảng
audi10
TÍCH CỰC
10 năm
@60Hz thanks bạn 😁
@audi10 mình học ở quê bạn à, ở Bắc Giang. còn ở trường CongNghiepHN mình thì 4 triệu học phí. chưa hỏi kĩ nhưng lúc đi thi sẽ phải nộp thêm đó. Như minh học ở quê thì: Học phí 4 triệu 8, lúc nào thi lấy chứng chỉ thì nộp 2 triệu là 6 triệu 8, sau đó lúc đi thi ở trên tỉnh thì nộp 585k tiền lệ phí. mà mình ức nhất là tưởng trong 2 triệu nộp có tiền lệ phí rồi cơ, thế mà k phải, chỉ có 400k tiền hỗ trợ lý thuyết, 690k tiền thuê 3 tiếng xe chíp (thực tế được 2 tiếng), trung tâm ăn kinh thật.
Nghe nói VN thì chẳng nước nào công nhận. Kể cả Bằng Cấp ĐH, ThS, TS, GS... Còn việc lái xe thì VN cũng chẳng " CÔNG NHẬN " GPLX của bất kỳ QG nào. Đơn cư vụ Xuyên Á bằng BMW Moto bị hốt hết ở SG ! 😁
@JoseyHan Riêng bằng của ĐH Hàng Hải chuyên ngành Điều khiển tàu biển và Máy tàu biển được công nhận trên toàn thế giới bạn nhé.
@JoseyHan đi xa lộ HN thấy cảnh này rồi 1 dàn motor BMW chứ gì, hốt là đúng chạy sai làn đường, lấn tuyến coi thường dân VN quá mà
tikinrock
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JoseyHan Chia sẻ với bạn quan điểm của mình: http://buivn.com/thong-tin-du-lich/nuoc-ngoai/18-lai-xe-tai-nuoc-ngoai-nhung-dieu-can-biet.html
Gộp bằng A1 và B2 vào một bằng nhỡ đâu vi phạm luật giao thông khi đi xe máy thì coi như thôi đi ô tô luôn nhỉ 😃
@bonbon_xo Bác ơi, gộp thì nói công an , nó chỉ bắn lên hệ thống là vi phạm 4 bánh hay 2 bánh , ko tịch thu bằng nhé
@bonbon_xo bác ko gộp sao bác lấy được B2
lx_0290
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bonbon_xo Trong biên bản xử phạt kiểu ghj csgt cũng phải ghi cho bạn là bằng lái A1 có tích hợp bằng B2 do đó bạn cầm biên bản đó coi như thay bằng ô tô thôi mà,sở gtcc bắt tích hợp kiểu này để ai bị giữ bằng xe máy thì liệu mà đi nộp phạt để đến lấy bằng chứ ko tình trạng bị lập biên bản xong bỏ lại bằng A1 ko lấy nữa quá nhiều
Bên úc cũng xài được bằng vn cấp nhé . bằng giấy thì phải dịch . còn bằng thẻ nhựa thì e k biết .
@ph0ngFF Ở Úc bằng mới có tiếng anh thì không cần dịch. Dùng bằng ở vn cấp với điều kiện bạn là du học sinh, du lịch hay visa đi làm, bạn phải thì lấy bằng của Úc nếu bạn là thường trú nhân hay có quốc tịch Úc.
Câu chuyện ở đây là có dùng GPLX của Việt Nam sang các nước ĐNA tay lái thuận để lái hay thuê xe của họ để lái k cơ mà! Chứ lái đc và được phép lái hay k là hai việc khác xa nhau kìa
KLQ nhưng tên của bác thớt em đọc đau hết cả mồm
hoangemini
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tú tầu Pts lại rồi 😁
Dogmatix
TÍCH CỰC
10 năm
Khoản này các bác bên Otofun cho biết bằng lái xe dạng thẻ Pet có thể sử dụng cả ở Mẽo chứ không riêng gì ĐNA, và thời hạn sử dụng bằng này là 30 ngày ở bển 😃
sao tên nghe lạ thế ?
vn ko chấp nhận = lái xe của nước khác và ngược lại
hom truoc 1 đoàn mô tô thái lan qua ko xin phép bị cong an vn hốt hết
mazechan
TÍCH CỰC
10 năm
@luuthanhtrung Chắc vợ bác là qtich Việt Nam nên đổi được lâu chứ theo mình biết thì đổi bằng lái cho người nước ngoài tại VN còn phụ thuộc vào thời hạn thị thực của người đó nữa 😃
@sidaoi Không biết quốc tịch vn mà cầm bằng nước ngoài về thì nó có cho đổi không nhỉ 😁 :D
mazechan
TÍCH CỰC
10 năm
@finalmagic Người Việt Nam có bằng lái quốc tế về đổi bình thường nha bạn.
Thời hạn thì theo thời hạn của Việt Nam 😃
@clickeveryday đó là do xe chưa được xin phép, còn bằng lái thì vô tư.
Chắc đi lam cái để mốt vi vu chứ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019