Bảo vệ máy tính khỏi Virus

trungakira
12/6/2014 10:23Phản hồi: 2
Trên tinhte này chắc có rất nhiều anh em pro IT , và cũng có khá nhiều anh em không học IT nhưng lại có khá nhiều kiến thức về nó , với phương châm " học hỏi và chia sẻ " . Rất mong các bạn trên tinhte cùng vô thảo luân trong topic này , để chia sẻ cách mà bác ban đã và đang dùng để bảo vệ máy tính của mình khỏi Virus , cũng như các mã độc khác . Tất nhiên không có gì là tuyệt đối 100% tuy nhiên dù ít hay nhiều thì tinh thần chia sẻ của các bạn rất có ích cho cộng đồng . Thank

Giờ mình xin mạo muội chia sẻ trước . Đây chỉ là kinh nghiệm trong suốt quá trình sử dụng HDH Window từ XP -> 8.1 ... Và mình cũng dùng chính cách bảo vệ này khi cài đặt máy tính cho bạn bè cũng như người thân . Cách bảo về của mình khỏi Virus và mã độc như sau .

Cách thức thực hiện thì các bạn Google Search nhé

1 / Tắt autorun của máy tính

2/ Tắt system restore

3 / Xóa bỏ trình duyệt Internet Explorer , chuyển qua dùng Chrome hoặc FF vì có Adblock chặn quảng cáo

4/ Sử dụng Google DNS

5 / Kích hoạt tính năng duyệt web an toàn
của Chrome cũng như FF

6 / Phần mềm diệt Virus ( đa số xin key bản quyền 😃 ) .... Phần mềm diệt Virus mình luôn cài ngoài ổ C vì bây giờ dữ liệu Virus thường được cập nhập liên tục , File này sau khi cài ngoài ổ C mình sẽ cho nó ẩn đi để khỏi xóa nhầm . Thêm vào đó mình thường sử dụng thêm phần mềm đóng băng ổ cứng.

7 / Phần mềm đóng băng máy tính với HDH XP --> Window 7 thì mình dùng Deep Freeze Standard .. Còn WIndow 8 / 8.1 mình dùng Shadow Defender

2 phần mềm này đều là phần mềm đóng băng , nhưng cơ trế hoạt động lại khác nhau .

Với Deep sau khi đóng băng thì : khi Restar , hoặc khởi động lại mọi thứ xâm nhập vào Ổ C ( ổ chứa HĐH ) kể cả hhững thay đổi ngoài màn hình Desktop sẽ bị xóa sạch 😔

Còn với Shadow : Sau khi đóng băng , mọi xâm nhập vào ổ C sẽ chạy trên môi trường ảo . Chỉ Khi Restar lại máy môi trường ảo này sẽ bị xóa bỏ ... Nên mình dùng Shadow trên Window 8 / 8.1 vì cơ bản window 8 / 8.1 shutdown theo kiểu ( ngủ mê 😃 ) .

Quảng cáo

Lý do mình không sử dụng Deep trên window 8 / 8.1 vì nó ảnh hưởng tới tính năng Hybrid Shutdown ( tắt máy / khỏi động nhanh ) của window 8 / 8.1 .

Lưu ý : Với việc sử dụng phần mềm đóng băng thì sau khi khởi động lại máy thì mọi thứ sẽ trở lại tình trạng ban đầu . Mình biết sẽ có nhiều bạn không khuyến khích sử dụng phần mềm đóng băng cho máy tính đơn cử như : mình có nghe nói nó hại ổ cứng . Tuy nhiên với hơn 15 năm sử dụng vi tính và cài máy tính cho khá nhiều bạn bè cũng như người thân . Mình chưa thấy bất cứ than phiền nào .

Chỉ có 1 phiền hà khi sử dụng phần mềm đóng băng là : muốn cài hẳn phần mềm vào máy tính thì phải tháo băng ra , máy buộc phải khởi động lại mất khoảng 2 phút ... Tuy nhiên thà như vậy còn đỡ hơn Ghost lại máy 10 -> 15 phút 😃

8 / Cuối cùng : tạo 1 bản Ghost ( tuỳ chọn )

Bên trên là 7 việc mình thường dùng để bảo vệ máy tính của bản thân khỏi phiền hà vì sự xâm hại của Virus , mã độc và những phần mềm độc hại vớ vẩn tự cài vào khi chạy 1 phần mềm khác .

Quảng cáo

Còn anh em tinhte thì sao ?. Rất mong được anh em chia sẻ , để mình và một số members khác có thể học hỏi thêm . Thanks
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

11030661
TÍCH CỰC
10 năm
ssd có nên đóng băng không nhỉ😁
cái vụ đóng băng hại hdd có vẻ là tào lao, mình đóng băng máy phải tới 7 năm mà chả thấy bị thế nào (bố ở nhà dùng, cứ đóng băng phân vùng C lại, chả sợ virus hay lỗi win).
với lại mình không dùng diệt virus, nặng máy. để không cho an nhàn, nhẹ nhàng. khi mở usb tuyệt đối không nháy đúp.
máy nhiễm virus hay không là do cách dùng thôi, bạn bè mình nó cài diệt virus mà virus nó vẫn lây nhiễm ầm ầm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019