Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bắt đầu chơi dSLR thì nên mua máy nào?

starnt
15/4/2011 23:47Phản hồi: 1.193
1.193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ĐVH123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi tầm 13 triệu rưỡi thì nên mua Sony a6000 hay canon 200D. Sony a6000 có lấy nét nhanh bằng dual pixel trên 200D không?
@ĐVH123 Chào bạn, với thực tế hiện tại, Canon 200D sẽ hơi nhỉnh hơn 1 chút về tốc độ lấy nét tĩnh, về pin. A6300 nhỉnh hơn về khả năng lấy nét khi quay video. Về cơ bản, chất lượng hình chụp và quay của 2 máy đều khó có thể so sánh bằng mắt thường. Do vậy quyết định mua tùy thuộc vào sở thích khi bạn cầm trực tiếp 2 máy và so sánh xem máy nào tạo cho bạn cảm giác thoải mái và quen thuộc hơn thôi.

Trân trọng
ĐVH123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi về lấy nét thì Sony a6000 có lấy nét nhanh bằng dual pixel trên 200D không?
ESKA_84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mọi người cho hỏi đang định mua Sony A6000 mới 100% không biết chỗ nào trên Hà Nội uy tín ạ
conb
TÍCH CỰC
6 năm
@ESKA_84 Mua trên tiki hay lazada cho rẻ bác ợ.
Mình mới bắt đầu nhiếp ảnh, muốn mua máy mới tầm 10-15 triệu, nhu cầu: gọn nhẹ, dễ mang theo người để đi du lịch, chủ yếu chụp phong cảnh và quay video một ít. Mình đang phân vân giữa sony a6000 và nikon d5600, nghe nói len kit sony không tốt bằng nikon, giá lens cũng cao hơn. Nhờ mọi người tư vấn chọn em nào hoặc những máy khác cùng tầm giá cũng được.
conb
TÍCH CỰC
6 năm
@quoc_bao811 Sony hoặc Fuji, có thể lens mắc nhưng sẽ không phụ lòng người dùng. Tiêu chí của bạn là đi du lịch nên càng gọn nhẹ càng tốt. Thêm nữa cơ chế nhìn sao ra vậy của Mirrorless sẽ giúp bạn có ảnh đẹp dễ hơn DSLR.
@conb Cám ơn bạn, nếu vậy mình ra cửa hàng cầm thử a6000 và x-t10 xem thích cái nào rồi chọn 😁
conb
TÍCH CỰC
6 năm
@quoc_bao811 Đúng rồi đó bác. Chỉ sợ bác khoái Fuji do ngoại hình sexy hơn thôi.
Mình cũng mới chụp choẹt, nhưng còn nhiều cái chưa biết. Không biết ở Hà Nội có group nào chia sẻ kinh nghiệm, chụp thực tế không ạ? Mình muốn tham gia ạ.
Chào mn, em mới tập chơi máy ảnh, thích chụp streetlife thì mua pentax k200d được ko ạ.
Ngân sách em cũng chỉ lanh quanh 4 triệu thôi ạ.
@Vien Chinh DKT Chào bạn, theo mình bạn nên cố gắng dòng K-7, K-5II hoặc ít nhất K-50 thì sẽ tốt hơn.
Nó support tốt hơn cho người chơi ảnh, và với thể loại phức tạp, đòi hỏi tốc độ và điều chỉnh nhanh, nó cũng tốt hơn nhiều dòng entry như K-200.
@EvilCrab cảm ơn anh. à cho em hỏi luôn vì chổ em ít thấy pentax nhưng khá nhiều canon.
Mấy bạn em cũng tư vấn nếu mua máy ảnh nên mua dòng 2 số(xxD) dù khá cũ.
Vậy anh thấy trong tầm 5 triệu mua 50D được ko ạ.
@Vien Chinh DKT Sau hơn chục năm gắn bó máy ảnh, mình có 1 số kinh nghiệm:
- Bạn mua máy gì, người ta chơi cái gì chả liên quan tới nhau, vì mượn mõ, khó lắm, ngại lắm nữa 😃.

Nên mua 60D. 50D tất nhiên là được, nhưng cũ quá, nhiều khi bạn sẽ thấy "chạnh lòng" đấy 😃. và 50tr cho 50D thì mình nghĩ là hơi dư $ rồi.
@EvilCrab dạ cảm ơn anh nhiều 😁
Em dùng con Canon S95 gần cả chục năm rồi vẫn ngon lành, hơi xuống mã tí và có thay pin 1 lần còn đâu nước ảnh chụp sắc nét, màu lung linh là lên. Có tiền nâng cấp lên 1 em pro luôn còn bây giờ nghèo thì xài em này thấy đủ;););)
hoanbp
ĐẠI BÀNG
6 năm
mới tập chơi, dùng máy cũ canon 600d, ống kit được không các bác nhỉ. Hay máy nào tầm khoảng 6 triệu trở lại các bác nhỉ
HamDzui
CAO CẤP
6 năm
@hoanbp Bác kiếm bộ KIT Nex-3N giá cũng chưa đến 5tr... sau đó để dành tiền mua ống 55-210 hay 50f1.8 là được Nhỏ gọn, dễ vác, chất lượng ảnh khá vượt trội
Các bác ơi, tư vấn giúp em xem nên mua máy nào phù hợp với các tiêu chí sau:
- Bắt đầu chơi
- Dễ sử dụng
- Tuổi thọ pin cao
- Chụp chân dung hoặc chụp ngẫu hứng cảnh sinh hoạt đời thường, thỉnh thoảng cũng quay phim
- Thỉnh thoảng cũng thích in, phóng ảnh to để treo 😆))))
- Ngân sách: 20tr
Mua len 16 50 và 50 f1.8 của hãng nào tốt ạ?
Em đang băn khoăn giữa sony 6000, 6300, canon D800 và D760
Các bác tư vấn giúp em xem nên chọn em nào hoặc là nếu có em nào hay hơn, phù hợp với nhu cầu của em thì các bác tư vấn giúp với ạ!
Cảm ơn cả nhà!
@GillyPretty nikon hoặc canon đi bạn,
sony thì ko đáp ứng được nhu cầu pin, mình đi chụp 1 ngày toàn phải 3 pin + sạc dự phòng.
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
6 năm
Mình chưa dùng DSLR hay đại loại là máy ảnh bao giờ. Định năm mới chuyển hướng sang chơi ảnh. Có ít vốn khoảng 30 củ. Định múc canon 77d còn đâu len có được không các bác.
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
6 năm
@Penguin Pingu Thank bác ! Nghĩ cho cùng chỉ chụp con cái với gia đình em đã múc con A6000 + kit + 50 f1.8 bó ngân sách như vậy thôi dư tiền để làm việc khác vậy, hoặc mua lens sau khi biết chụp.
@chmaiyeutr Thật ra nếu bạn dùng A6000 và con đang bú bình, thì 35 sẽ hợp lý hơn là 50 vì khoảng cách để chụp con cái tốt hơn, dễ tương tác hơn nhiều :p, cơ mà thôi kệ, chẳng quá quan trọng đâu, quan trọng là tiện lợi 😁.
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
6 năm
@EvilCrab Em thấy bác rất nhiệt tình tư vấn a,e. K biết bác làm gì, ở đâu, có kinh doanh gì không để nếu có thể sẽ ủng hộ bác. Sống ở đời gặp được người nhiệt tình như bác quả là sung sướng. Em chúc bác 1 năm phát tài, phát lộc.
@chmaiyeutr Cám ơn bạn. Năm mới chúc bạn, gia đình vs đặc biệt 2 cháu mạnh khỏe, tốt lành, nhiều may mắn 😁
Mình ở HN bạn cần hỏi gì cứ nt mình, tiện là mình trả lời thôi. đã từng trải qua vs là dân chơi ảnh nên mình hiểu nỗi khổ của người mới bắt đầu, vậy thôi bạn :p.

Với kinh nghiệm của mình thì đã dự định nên mua gì mua cuốn chiếu luôn, 2 cái miệng bú bình đó chỉ 1 thời gian ngắn nữa sẽ ko cho bạn mua thêm cái gì đâu =)) =)) =)). Còn lại có v.đề về setup máy, chụp choẹt các kiểu thì cứ nhắn tin, mình sẵn sàng trả lời. Chúc mừng năm mới ^^
được đó
moonsterc346
ĐẠI BÀNG
6 năm
hóng xem mày nào ngon mơi được
HamDzui
CAO CẤP
6 năm
Mình xài 3NK + 50f1.8 và 5NK với ống kít... khá hài lòng
kb xin hóng ké ah
hqt11
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng nikon d5300 +50mm f1.8g + kit. chủ yếu chụp sinh hoạt gia đình, đi du lịch chụp choẹt vài tấm. Dạo này bx đi công tác nhiều, muốn mang theo để chụp cho tiện, ae tư vấn giúp mình máy mirrorless hay compact nào cho ảnh đẹp tương đương, gọn nhẹ hơn combo hiện tại được không? cảm ơn ae
@hqt11 A6500 + 50 f1.8 SEL 😃
hqt11
ĐẠI BÀNG
6 năm
@EvilCrab tầm 20 đổ lại thôi anh. cao quá chơi hổng nổi. rx100 m3, m4 thế nào anh?
@hqt11 RX100 quá tiện quá gọn thôi, còn ảnh ko thể có chiều sâu như D90 được.
Bạn có thể đổi body A6500 => A6300 😃 nếu thấy cái giá A6500 kia quá chát 😁
tui thấy hiện giờ thời điểm 2018 các hãng cho ra máy đời mới nào chụp cũng đẹp cả, quan trọng là bạn chi 1 số tiền trên dưới 10tr là có 1 body máy mới + lens kit ngon lành, bất kể brand Nikon Canon Sony đều ok cả. Ra cửa hàng kêu người bán tư vấn rồi mua.
zzKeitherzz
ĐẠI BÀNG
6 năm
cho mình hỏi với con máy ảnh canon 750D và iphone X nếu chụp phong cảnh và chân dung, thì con nào hơn vậy các bác?

Thanks!
nhocyugi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zzKeitherzz Tất nhiên là 750d rồi
@zzKeitherzz Bác hỏi đúng cái câu gây tranh cãi nhất mọi thời đại và là mầm mống gây... cãi nhau giữa đội camera phone với đội DSLR =]]]]]]]

Nói cho công bằng nhé:
  • Canon 750D cắm lens kit, người chụp không biết tí căn bản nào về chụp ảnh, chụp full auto cho ra ảnh JPEG thì phần lớn trường hợp thua xa lắc con iPhone X. Ở cái khoản chụp auto đám camera phone làm rất tốt
  • Cũng Canon 750 cắm lens kit, người chụp đi học chụp ảnh một cách nghiêm túc và biết vận dụng, biết điều khiển ánh sáng, biết "bào" hết tính năng của máy và biết hậu kỳ. Thì ảnh ra con iPhone X phải gọi bằng cụ!
DSLR nói chung thiên về chất lượng ảnh cao (đòi hỏi có kĩ thuật chụp tốt) và dành cho người muốn học nghiêm túc về chụp ảnh (dù không phải kiếm tiền bằng ảnh). Còn camera phone thiên về sự tiện lợi, ảnh ra sử dụng được ngay, chụp xong post mạng xã hội khoe tại chổ. Hai loại thiết bị dành cho hai nhu cầu khác nhau nên không thể đem lên bàn cân so sánh được 😁.

Còn nếu bác cảm thấy vác cái máy đi mỏi cổ quá thì thôi mua camera phone cho lành nhé! :D
conb
TÍCH CỰC
6 năm
@zzKeitherzz Iphone X bác ạ, hơn hẳn.
Các bác cho em hỏi, em đang dự định mua con nikon d5300, mua mới luôn vậy nên ra thẳng zshop, binhminhdigital hay khanhlongcamera vậy các bác. 3 cửa hàng này như thế nào ạ
@Quang Nguyễn 84 Mua xách tay thì chổ bán chổ không. Mua hàng "công ty" thì chỉ còn hàng tồn thôi mà giá mắc không đáng 😁
@Penguin Pingu mayanhvule.com
Shop này bán có uy tín ko bác
@Quang Nguyễn 84 Uy tín hay không thì bác nên tham khảo ở các diễn đàn nhiếp ảnh, mình chưa ghé đây bao giờ nên không rõ 😁.
Các bác cho em xin ít tư vấn
Em giờ muốn mua cáii máy để đi du lịch chụp chơi, vs lại chụp quanh quanh ấy. Em ở Singapore nên cảnh đẹp cũng nhiều
Các bác thấy Canon 800D có ổn k ạ
Nếu k ổn thì máy nào tầm đấy ok ạ
E thích chụp phong cảnh với chân dung, mờ phông thì lens nào tốt ạ
@Mít Tờ Kỳ Mờ phông mà muốn ít tốn thì mua 50mm F1.8 STM nhé 😁.

Không biết vì sao bác chọn Canon nhưng khuyên nên xem xét Sony mirrorless. Ở Sing thời tiết nóng gần chết :D, đi loanh quanh vác con DSLR nặng là hết hứng chụp rồi :D
@Penguin Pingu Thì k biết sao nhưng cứ thích thế Ngầu ngầu tí bác ơi :D Bác thấy con 800D ok ko. Cùng tầm đấy có con nào để chọn nữa k ạ Sony thì con A6000 tnao ạ
@Mít Tờ Kỳ mình thấy con dslr nikon d5600 cũng được lắm đó bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019