Bên trong cái vỏ pin chính chủ của iPhone

Duy Luân
10/12/2015 23:9Phản hồi: 237
Bên trong cái vỏ pin chính chủ của iPhone
Trang iFixit vừa mổ xẻ chiếc case pin chính chủ của Apple dành cho iPhone. Đầu tiên, bộ vỏ này hướng âm thanh của loa từ cạnh dưới iPhone sang cạnh trước để mang lại âm thanh rõ ràng hơn (nhưng hay hơn, to hơn hay không thì chưa biết). Micro cũng sẽ dụng cơ chế tương tự để mang lỗ mic lên mặt trước của case. Đi vào bên trong một chút chúng ta sẽ bắt gặp một tấm kim loại lớn vừa để giúp pin trở nên cứng hơn, vừa là thành phần bảo vệ cục pin bên trong. Tất nhiên, cái case này cũng có một bo mạch của riêng mình để điều khiển dòng điện cũng như kiểm soát cổng Lightning. Viên pin trong case sở hữu dung lượng 1877mAh, để bạn dễ so sánh thì pin của iPhone 6s là 1715mAh. Như vậy, nếu bạn gắn phụ kiện này vào thì về lý thuyết chúng ta có thời lượng pin kéo dài gấp đôi. iFixit nhận xét case này hầu như không thể sửa chữa, muốn tiếp cận bên trong thì phải cắt lớp vỏ nhung ra nên xem như là hỏng và họ chỉ chấm 2/10 điểm mà thôi.

Lưu ý rằng Apple có nói là case pin này còn giúp điện thoại nhận sóng di động tốt hơn nhờ vào những ăng-ten phụ thêm, có điều không thấy iFixit đề cập rằng những ăng-ten này nằm ở chỗ nào.

Xem sơ thông tin bên ngoài trước. Bạn có thể thấy lỗ mic và loa hướng về phía trước, trong khi trên iPhone thì hai lỗ này thoát ra bên cạnh dưới.

Apple đã thiết kế một hệ thống dẫn âm đơn giản sử dụng ngay chiếc vỏ này để chuyển hướng âm thanh.

Cục gà bá đạo được nói đến rất nhiều trong những ngày gần đây.

Nếu bạn xài tai nghe nhỏ thì không gặp vấn đề gì với jack cắm, nhưng nếu xài tai có jack to như thế này thì có thể bạn sẽ không gắn sát được jack vào lỗ. Trong trường hợp đó, có lẽ bạn cần adapter.

Phần đầu trên của case có thể gập lại để lấy iPhone ra và gắn vào dễ dàng hơn.

Dùng dao rọc lớp vỏ nhung bên trong thì mới tiếp cận được đến các linh kiện. Mà rạch ra như thế này là xem như vứt rồi.

Bên dưới đó là một tấm km loại.

Quảng cáo

Trên tấm kim loại này có cái lỗ nhỏ để đèn LED thoát ánh sáng ra. Nó sẽ báo cho bạn biết tình trạng sạc pin của case như thế nào.

Mở lớp vỏ kim loại ra khá dễ dàng do nó được cố định bằng ốc. Tấm này vừa làm cứng phần dưới của case, vừa đóng vai trò bảo vệ cho pin.

Gỡ chốt tiếp xúc giữa pin và bo mạch

Nạy pin ra do nó bị dán bằng keo xuống mặt lưng của case rồi

Quảng cáo

Viên pin này có dung lượng 1877mAh

Muốn xem tiếp phần mạch điện này nọ thì buộc phải cắt cái nắp ra thôi

Sau một hồi vật vã thì cũng đã thấy được phần mạch bên dưới, nó được bọc khá kĩ trong lớp vo 3bên ngoài nên phải bẻ, cắt đủ thứ thì mới lấy được.

Xem qua cái nào

Đây là cổng Lightning, chỗ bạn cắm dây sạc vào, còn cổng phía trên là để gắn vào iPhone

Bo mạch của case pin

Toàn bộ các linh kiện. iFixit chỉ cấm 2/10 điểm tính về mức độ sửa chữa mà thôi.
237 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm máy mỏng cho cố rồi lại chế thêm cái bướu và bán 99 Usd
Hoang_S
CAO CẤP
8 năm
@chicharito mu ĐTDĐ ngày càng đa dạng, xu hướng sắp tới sẽ là: Bên cạnh bản tiêu chuẩn có thiết kế mỏng tối đa và một bản Extra có dung lượng pin gấp 2 lần bản chuẩn.
@chicharito mu Máy mỏng là dành cho đa số người. Tuy nhiên một số người yêu cầu có thời gian dùng pin cao hơn thì mới cần phải mua. Làm như vậy máy sẽ rẻ hơn đó bạn hiền!
@chicharito mu Apple ăn cắp tiền từ pin yếu giờ lại có cớ để moi thêm lượng tiền tối đa. Đùng là kẻ làm tiền đẳng cấp.
freenird
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chicharito mu Họ móc túi bạn có nghệ thuật , vì tự bạn thò tay vào túi lấy ra đua cho họ mà
@freenird
Rất tiếc là giờ mình xài BB + iPad ,,,, mà nếu dùng Ip mình cũng Ko mua cái này
Nhìn cái miếng sắt lót bên trong cứ như được mài rất thủ công?
Pin ngoài Apple làm cho iPhoen 6, 6s mà. Sao lại chán thế nhỉ?
Hay thím cook cho Jonny Ive nghỉ việc mẹ nó rồi.
@doantatthang mướn mấy thằng công nhân"lạ" rẻ tiền nó mài vậy là đủ tiền công rùi
guiqc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chongao2k5 tôi chỉ nói câu cuối nữa thôi, nếu không chà nhám có phải là tôi không thể dán dính nó lại với nhau phải không???
chongao2k5
TÍCH CỰC
8 năm
@guiqc Thế thì mình trả lời cho bạn lẫn cuối là nếu bạn ko chà nhám thì bạn vẫn dán dính hai thứ với nhau! Nhưng độ bền yếu, không bền! Mình giải thích bạn ko hiểu à?
guiqc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chongao2k5 bạn nói thế thì được rồi, nói nữa mất thời gian của nhau thôi.
cũng khá ổn mà
truongpv
ĐẠI BÀNG
8 năm
nó mà 500k - 1tr thì mình cũng cố mua lấy 1 cái, khi hết pin thì chả cần thiết phải xấu hay đẹp nữa 😁
@truongpv -------------
Không nhất thiết xấu đẹp thì mua cục pin ngoài dây dài một tí nhìn dễ thương hơn mà 😃
mrxoay106
ĐẠI BÀNG
8 năm
@truongpv Sao khổ vậy bác nêú ko cần đẹp thì pin dự phòng bán nhử bán tép ngoài cửa hàng mà. Ko lẽ cứ phải là hàng của táo bác mới chịu😔
@truongpv 500k-1tr đầy thứ cho cậu lựa chọn, thà đem theo bộ sạc hay cục pin dự phòng còn tốt hơn cục bứu này, anh đầu bếp sao lại cho ra cái thứ thiết kế vứt đi như vậy được
truongpv
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrxoay106 bọn ngoài thêm dây nữa lên đôi khi khó dùng hơn ý bác ạ, e thấy gắn liền thế này cũng có cái lợi ấy chứ 😁
shakimaru
TÍCH CỰC
8 năm
ngày càng phế. nếu noa mời em về em thiết kế còn đẹp hơn.
jerryteo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không ngờ tinhte lại có những bài viết "thủ công" thế này, nản cả ngôn ngữ viết
@jerryteo Cái này mod đâu có viết. Bê nguyên bài của ifix dịch theo ngôn ngữ hd thôi.
@jerryteo Viết bài thì phải thủ công chứ chẳng lẽ auto translate :p
(cho phép cười mỉm 1 cái)
BachMa153
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jerryteo Thế bạn nghĩ nó phải như thế nào? Phải hoa lá cành, phải bay bổng như văn thơ hay phải khen hay cho Apple?
jerryteo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BachMa153 Đọc lại toàn bộ bài viết đi, có một số từ ngữ quá dân giã. Tùy bạn nghĩ thôi 😃
thật đáng sợ 😕 ám ảnh cmnr
Red_Skin
TÍCH CỰC
8 năm
Cục pin trông nham nhở mất điểm quá nhỉ? Ai biết Suzhou là nsx nào ko 😁
@Red_Skin Suzhou là Tô Châu (1 trong 2 tp đc mệnh danh là thiên đường dưới mặt đất của TQ).
@Red_Skin Suzhou là Tô Châu (1 trong 2 tp đc mệnh danh là thiên đường dưới mặt đất của TQ).
nktrong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Red_Skin Thằng làm pin là cty Dynapack Electronic Technology, cơ sở đóng SuZhou chứ không phải SuZhou là nhà sản xuất.
@Red_Skin nó dán chặt vào vỏ cạy lên phải vậy thôi bạn mà thấy thay cục pin cho iphone thì khi tháo cục pin da thì nó y như vậy thôi bình thường thì nhìn nó cũng đẹp lắm
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
Ko có cái bướu 100$ cũng khá đáng tiền
Pin liền đc dính vào khi cạy ra nó sẽ thành vậy. Pin rời mới cần giá cố khung (tăng khối lượng)
Con 6s plus chưa bao giờ có ý định mua sạc dự phòng nhưng case thì phải dùng nều không muốn máy mình nham nhở theo số lần rơi của máy !
Mister.Ta0
ĐẠI BÀNG
8 năm
:rolleyes:
dõ dàng Ấp-bồ ko hướng khách hàng đến 1 phụ kiện thời trang mờ đây chỉ là 1 thiết bị sạc dự phòng, thế mà các thánh đòi đẹp. :eek:
dangduckien
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mister.Ta0 Thời Steve Job tất cả các sản phẩm của táo mặc dù ko biết hướng đến đối tượng nào, nhưng vẫn mang sự sắc sảo và sang trọng bác ạ.
ga_nhok
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mister.Ta0 đừng ngụy biện kiểu cuồng như thế :3
PhucKK
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mister.Ta0 Nếu chỉ là sạc dự phòng thì giá cũng vừa phải thôi chứ!
phukiexiaomi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mister.Ta0 chuẩn rồi :v
Nhìn như shit, trông k dc 1 góc của xiaomi. 1877 mah chỉ được 1 lần pin. Mình thích tính năng của iphone mà ở đây là ios nhưng không cuồng những sản phẩm xấu và hiệu năng kém như thế này của apple
quay trở lại thời pin gù 87 của bb rồi
@linh_pro91hp bác nói em mới để ý :v
Càng ngày Apple càng khó hiểu 😕
ai cho em thì em lấy chứ em ko mua 😃
mua cụ nó cái pin dự phòng cho nhanh, dung lượng cao hơn nhiều mà lại còn thẩm mỹ. Anh cook là g@y mà, anh thích mông phải to, và đút như là pencil đút vào đít ipad pro vậy
@vuson_37 Case pin vs pin dự phòng là 2 sp có cách dùng khác nhau mà bác nói pin dự phòng thay dc case pin thì e ko đồng ý. Case pin thường có dung lượng pin vừa đủ dùng, ưu tiên cho di động, nhỏ gọn bỏ túi quần, có chức năng 1 case thường vs thêm chức năng pin phụ cho thiết bị. Còn pin sạc dự phòng ưu tiên cho dung lượng lớn, có thể charge dc nh thiết bị nhưng độ cơ động hạn chế. Ko lẽ bác mang phone túi này còn đút túi kia thêm cục sạc dự phòng sao... Thế sinh ra cái case 2in1 làm chi nữa...
baochungit
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vuson_37 giờ đút tạm đít cái case cũng hay lắm 😁
@vuson_37 vote cho cái ý
kiến của bác :3
pin sạc dự phòng có 1877 thì chả đc bao nhiêu, nếu nhân hiệu suất ra thì còn tệ hơn con đt pin tầm 3k mà giá thì đắt lòi ra
nhangeo
TÍCH CỰC
8 năm
Đẹp ko thể chê được điểm gì. Nhất các ifan rồi. Kaka
nhìn cái thiết kế chán thế
không làm được thì nghỉ mẹ đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095