Bên trong HomePod có gì?

cuhiep
16/2/2018 6:52Phản hồi: 122
Bên trong HomePod có gì?
Mời anh em xem những gì Apple đã nhét vào trong chiếc HomePod và họ đã làm điều đó như thế nào. Như thường lệ cách đóng gói, hoàn thiện sản phẩm của Apple khác biệt hoàn toàn và mục đích là mang lại một sản phẩm hoàn thiện tốt nhất chứ không phải một sản phẩm dễ dàng tháo ra sửa chữa nhất. Những người tháo HomePod ra cũng chẳng hiểu làm sao Apple có thể đóng gói được các thành phần điện tử vào trong một cục nhựa liền lạc như thế.

Kích thước của loa bass gần như là trọn vẹn kích thước (đường kính) của HomePod, màng loa dày, củ loa (nam châm) rất to và gần như trọng lượng của HomePod là trọng lượng của loa bass. Loa bass quay lên trên đánh thẳng vào phần màn hình cảm ứng và âm thanh đi ra qua các khe xung quanh.

7 chiếc loa tweeter được nhốt vào trong 7 cái ngăn riêng. Mỗi chiếc ngăn ngày có 2 con ốc màu vàng là nơi tín hiệu được truyền qua. Cấu trúc của mỗi chiếc loa tweeter giống như là cái buồng với 2 cửa ra. Người ra dùng hiệu ứng rung động bên trong để tăng âm và âm thanh được điều hướng thông qua hai lỗ nhỏ.

Apple trang bị hẳn một chip A8 để điều khiển chiếc HomePod này. Đây là chip mà Apple từng trang bị cho iPhone 6/6 Plus trước đây. Ngoài ra chúng ta còn có 802.11ac Wi-Fi với MIMO + Bluetooth 5.0.

Đây là chiếc HomePod mà iFixit sẽ mở ra để xem bên trong có gì. Chiếc của mình màu trắng. Mình chưa định mở ra thì đã có người khác mở rồi nên thôi. Quá may mắn. Có hai video mở, một của hai cha con mình hay coi và 1 của em gái bên iFixit. Anh em coi cả hai nhé.

Trước khi mở tìm cách mở chiếc HomePod ra thì iFixit đã chụp X-Quang nó để thấy cấu trúc bên trong nó như thế nào. Anh em có thể thấy phần lớn nhất, đen nhất là cục nam châm của loa bass. Loa bass đánh ngược lên trên chứ không đánh xuống như logic loa bình thường.

Những cục tròn tròn nhỏ nhỏ bên dưới là 7 chiếc loa tweeter. Ở giữa là mạch điện, nguồn. Và anh em thấy rất nhiều ốc vít.

kMAwsFnxkcHEtjhE.huge.jpeg Khò từ đế loa và lột chiếc đế cao su ra. Chúng ta sẽ thấy những con vít ở dưới đây. Có một cổng kết nối 14 chân vàng. Đây là cổng để thử loa trong quá trình lắp ráp cũng như dùng để sửa chữa chứ chúng ta thì không dùng.

Cách duy nhất để lột phần vải bọc xung quanh loa ra là cắt bỏ. Không phải người ta bọc nó bằng vài xốp, lưới như bình thường mà giống như người ta đan nó trực tiếp vào HomePod.

Quảng cáo

Hai đầu của sợi chỉ dù đan thành lưới bọc ngoài của của HomePod được khoá vào khung này cho thấy giuống như người ta đan nó trực tiếp lên HomePod chứ không phải đan trước rồi lồng vào.

Mở phần bên trên HomePod bằng cách lột miếng nhựa bóng có hiển thị Siri và cảm ứng chỉnh âm lượng.

Tiếp tục mở từ phía trên chúng ta thấy được bộ não của HomePod gồm chip A8, bộ nhớ trong 16GB, module wifi/bluetooth

Với tô vít thì anh em chỉ có thể tiếp cận được nắp dưới và nắp trên của HomePod, phần bên trong gần như là không tiếp cận được. Giống như sau khi sắp xếp các phần bên trong vào rồi thì Apple dập cái ống nhựa bên ngoài lại thành một khối luôn. Phải dùng cưa hay gì đó để cưa cái ống nhựa ra thì mới thấy được phần bên trong.

Quảng cáo

Sau khi cưa phần đỉnh ra thì chúng ta thấy được loa bass 10cm (4") rất lớn nếu so với kích thước của HomePod. Màng loa dày, độ phồng lớn.
Cục nam châm rất lớn. Rõ ràng với kích thước nhỏ bé của mình thì loa bass và cục nam châm của HomePod là rất lớn.

Thành phần tiếp theo trong HomePod là cục nguồn. Đối với những loa nhỏ gọn như HomePod thì thường người ta dùng một cục nguồn bên ngoài chứ không bỏ vào trong loa luôn như Apple làm.

Phần khác của cục nguồn với các chip điều khiển và tụ lớn

XUFNWkbvdOJ1Fw3m.huge.jpeg Mạch điều khiển Mic. Bản thân trên mạch cũng có mic để cân chính âm thanh cho loa bass. Tức là nó sẽ nghe âm thanh từ loa bass và sau đó điều chỉnh ngược lại âm thanh đó sao cho tốt nhất.

Còn đây là những chiếc mic khác được đặt xung quanh loa. Hai sợi như thế này chứa 6 chiếc Mic để anh em giao tiếp với Siri cũng như để HomePod hiểu được môi trường xung quanh của HomePod để cân chỉnh âm thanh.

“Định nghĩa loa thông minh của Apple có thể khác với những suy nghĩ thông thường vốn cho rằng cứ loa có trợ lý ảo là thông minh. Sự thông minh theo định nghĩa của Apple có thể là “sự điều chỉnh âm thanh một cách thông minh” chứ không phải thông minh nhờ Siri.”

Đây là loa tweeter, có 7 chiếc được để xung quanh loa. Nó được đóng chết vào trong những hộp nhựa và giao tiếp với bên ngoài thông qua hai con ốc màu vàng.

Đây là cái loa tweeter nhìn từ hướng khác. Hai cái lỗ nhỏ nhỏ bên trên là chỗ âm thanh đi ra. Apple dùng công nghệ giống như loa kèn ngày xưa để tăng âm cũng như định hướng âm. Một trong những lý do âm thanh từ HomePod phủ đều toàn phòng được là nhờ hai cái lỗ nhỏ nhỏ này thay vì đi thẳng trực tiếp ra như những loa khác.

Apple nhốt loa tweeter vào trong cái hộp nhựa kín giống như là nhốt các thành phần điện tử vào trong cái HomePod. Phải cưa ra thì mới thấy được bên trong như thế này.

Đây là những gì mà Apple đóng gói lại, cùng với Siri, Apple Music, thiết kế, lập trình, quảng bá, bán hàng, hậu mãi... giá 349USD. Bạn có thể chê đắt, nhưng mình tin là trong những chiếc loa giá 349USD khác thì không chiếc nào có nhiều công nghệ như HomePod.
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

conga_91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đẹp, độc, đắt
Congcu
CAO CẤP
6 năm
@conga_91 Mình nghĩ nếu chất lượng âm thanh của con này ổn thì giá này hoàn toàn hợp lý. Một cục loa bằng nắm tay của SONY cũng 100 USD rồi 😁
aegucchi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lúc nào cũng có sự khác biệt và chỉn chu
Chưa bao giờ đọc 1 bài viết nhiều lỗi chính tả như thế này. Hi vọng Tinhte sớm cải thiện hơn, chỉ cần bỏ ra 10' đọc lại là thấy gần chục lỗi chính tả
@HoangGiang731989 Anh em cộng động công nghệ với nhau cả, nên tập trung vào vấn để chính, không phải là cái lỗi chính tả để mà đem ra moi móc nhau.
Ừ thì tinhte nên phải viết cho tinhte, nhưng năm mới, anh em đọc với nhau vui vẻ cùng nhau.
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@cuhiep anh Hiệp có cần thuê người đánh máy giúp ko 😁
vuswt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duatrebinguyenrua dẹp dẹp ccc,sai ko nói đc à,viết bài ko tôn trọng người đọc
nhathieuhoai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duatrebinguyenrua Anh hùng cào phím là đây, về với rừng đi cu
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
Thấy chữ "sửa chửa" là ko ưng rồi
Đồ Apple luôn đẹp từ trong ra ngoài
Micron B
TÍCH CỰC
6 năm
Chưa dùng được em này!
nghienPC91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cảm ơn bài chia sẻ của Ad.
Nhưng đọc bài viết của Ad sai lỗi chính tả đến mức không thể chấp nhận được
Mình thấy đã có nhiều bạn trên tinhte phản ánh chuyện này rồi mà sao Ad vẫn không cải thiện nhỉ
Mong Ad viết bài với tôn chỉ là tôn trọng người đọc
@nghienPC91 Chắc chỉ có cách cho mod đi học lại từ lớp 1 bác ạ ;(
Năm mới chúc ad bỏ dc lỗi chính tả.
tuan_nami
ĐẠI BÀNG
6 năm
Muốn mua 1 cái màu đen.
Ad có thể chỉ giúp chỗ bán không ạ
iphone112i
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cúi đầu online xin mấy ổng viết bài chửa chính tả đi được không? Đọc khó chịu dã man...
peterh
CAO CẤP
6 năm
@iphone112i Ờ, thì "chửa".
@iphone112i Đọc comment của bạn tôi cũng thấy khó chịu nữa.
votamnhan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có vẻ lỗi là khỏi sửa
anhphe076
ĐẠI BÀNG
6 năm
Loa này hư sửa xong ko dung dc luôn..! Quá bạo lực khi mổ em này.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quá tốt cho 1 thiết kế, giá vậy là quá hợp lý ko quá đắt.tiếc nhà mình cấp 4 dùng ko tiện
KunGT
ĐẠI BÀNG
6 năm
mong ad sau check lỗi rồi post cho ae xem nhé
Dây nguồn 220V hàn thẳng vào trong loa cùng với nguồn khỏi nhúc nhích gì luôn! Có lẽ Apple muốn một bộ nguồn ổn định có chất lượng cao tránh người dùng xài Adaptor ngoài bậy bạ gây ra lỗi ko đáng có!?!
Cá Cơm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình không chịu nổi vấn nạn chính tả nữa rồi. Tạm biệt tinhte.
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@vndkh hèn và ngu
@zutowa Không hèn và không ngu thì đã làm giống bạn Cá Cơm rồi. Như vậy bạn ở lại tinhte để comment tức là cũng hèn và ngu thôi.
qvalentino
TÍCH CỰC
6 năm
Bài nào của mod này cũng sai chính tả. 10 bài hết 10 bài
@qvalentino Thứ nhất là sai chính tả ở bản thân 2 là cũng thiếu tôn trọng người đọc. Nếu tôn trọng đã ko vậy Mình nhắn tin cho bạn bè khách hàng qua zalo, email trước khi gửi đều phải đọc lại 1 lần Đằng này hàng nghìn người đọc mà ;((
qvalentino
TÍCH CỰC
6 năm
@vietnew2128 Người ta gọi đó là "Tâm". Làm ko có tâm. Kiểu này ko biết phát triển tới đâu
@qvalentino Dù sao thì đây cũng là diễn đàn chung bác ạ Chứ chỉ có 1 mod mà ai cũng biết là ai thì... M bỏ tinhte lâu rồi
Đối với loa thì mình quan tâm hàng đầu là chất lượng chứ ko phải công nghệ.
@Chau Duc Dung Vậy mà Sam hoá đang kêu gào HomePod thiếu công nghệ các kiểu ấy! Đồ Apple thì auto ẳng nhé!
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài hay,cơ mà sai chính tả thì thôi rồi:rolleyes:nhưng biết sao được vì đó là phong cách cuhiep nhà ta mừ.Với những đọc giả mới thì hơi khó chịu,nhưng với những anh em lâu năm thì quá hiểu và cũng xem như đó là phong cách cuhiep.(kiểu như sống chung với lũ ấy mà)😁.
Thôi thì vui chút thôi chứ năm mới chúc bác cuhiep và các anh em mod TT 1 năm mới sức khoẻ dồi dào,có nhiều bài viết hay gửi đến đọc giả nhé!😃
umumti
CAO CẤP
6 năm
@lom_comsg Không nhầm thì bạn cũng viết sai chính tả...!
peterh
CAO CẤP
6 năm
@lom_comsg Phẩy, chấm xong nhớ cách quãng ra nhé.
@lom_comsg Má, bài từ 1h52' hôm mùng 1 Tết, chỉnh sữa theo í các bác đến 17h22' không biết hoàn chỉnh chưa. Viết cho đọc méo vừa í nữa.
Đầu năm bớt tí để cho đầu thanh thản.
@umumti Ờ. Móc họng hội đồng luôn kinh thật 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019