Bên trong LG G4: rất dễ sửa chữa

vuhai6
9/6/2015 12:59Phản hồi: 169
Bên trong LG G4: rất dễ sửa chữa
Với điểm số iFixit đưa ra là 8/10, LG G4 là một chiếc điện thoại rất dễ sửa chữa. Trở ngại duy nhất đó là panel màn hình được dán chung với tấm kính phía trước, do đó nếu có lỗi ở một trong 2 thành phần thì chúng ta cũng phải thay cả cụm. Các thành phần bên trong của G4 khá tách biệt với nhau và chỉ có một ít các con ốc được sử dụng. Mời các bạn coi chi tiết thông qua những hình ảnh dưới đây.

Không chạy theo xu thế unibody đang được các đối thủ khác sử dụng trên dòng cao cấp, LG G4 vẫn có nắp lừng rời và bạn dễ ràng tháo nó ra. Với thiết kế này thì tất nhiên LG G4 không chống nước.

Cũng nhờ nắp lưng tháo được mà LG có thể giấu nhiều chi tiết bên trong, giúp cho bên ngoài máy gọn gàng hơn. Mở nắp lưng ra thì chúng ta thay được pin, gắn sim và thẻ nhớ.

Thông qua máy chụp X-ray (hay X-quang) thì chúng ta có thẻ thấy trước được nội thất bên trong
Muốn làm gì thì làm, trước tiên tháo pin ra đã

Viên pin kèm theo LG G4 có dung lượng 3000 mAh
Đây là nắp lưng của LG G4, chiếc điện thoại này ngoài nắp lưng phiên bản nhựa thì còn có nắp lưng bọc da rất đẹp.
Nếu chụp qua X-ray thì bạn sẽ thấy rõ mạch NFC nằm bên trong nắp lưng này
Như đã nói ở trên, việc tháo các linh kiện của LG G4 rất đơn giản. Bạn chỉ cần mở các con vít ở đây ra là xong, bên trong chỉ sử dụng các cable kết nối mà thôi.
Sau khi tháo hết vít thì bạn có thể tách rời khung nhựa ra và tiếp cận được với mainboard chính

Quảng cáo

Trước khi tháo mainboard chính thì cần ngắt kết nối camera trước.
Sau đó thì mainboard đã tự do và bạn có thể nhấc nó ra

Ở trên mainboard, phần màu đỏ lớn nhất là cụm ram 3GB đến từ Samsung cộng với chip Qualcomm Snapdragon 808, phần màu cam lớn nhì là bộ nhớ trong 32GB của Toshiba, màu vàng là chip quản lý wifi do Broadcom cung cấp. Đặc biệt còn có sự xuất hiện của con chip màu xanh dương (IDT P9025A Qi Wireless Power Receiver IC) - với 1 nắp lưng đặc biệt thì nhiều khả năng LG G4 sẽ hỗ trợ sạc không dây chuẩn Qi.
Ở trên khung máy còn có camera sau, bạn cũng có thể tách rời nó ra được

Bộ camera trước sau của LG G4

Quảng cáo

Cuối cùng là giắc cắm tai nghe và cổng kết nối

Còn đây là cục rung của chiếc điện thoại này, nhìn khá là lạ mắt
Vì màn hình của máy dính liền với tấm kính ở mặt trước do đó iFixit không thể tháo và bóc tách ra được. Điều này cũng có nghĩa là nếu bạn hỏng 1 trong 2 thì phải thay cả cụm, tốn chi phí nhiều hơn. Tổng kết lại ta có các linh kiện như hình dưới, khá là gọn gàng và dễ tháo.

Nguồn: ifixit
169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hix... Chắc 2 năm nữa mới mua được ... Lương 3 cọc Ba đồng mà Dt nào cũng gấp 3 lần lương
libieu
CAO CẤP
9 năm
@tranha_224 3 cọc 3 đồng nghe như thời bao cấp ấy 😆)
@libieu Là 3.300.000 đó bác
libieu
CAO CẤP
9 năm
@tranha_224 1, 2, 3 ,... 5 chắc hơn 5 tháng là đủ rướt em nó rồi 😁
@tranha_224 như này chứ bác 111.000.003 hehe
Hích tk pin rời thế này hơn la uni body có thể dùng pin sơ cua
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Giản đơn nhưng đầy sức mạnh
zzcoolmenzz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy đẹp, dễ tháo ráp và sửa chữa nhỉ.. tuy nhiên tình yêu dành cho Sony mất rồi 😁
Máy đc chấm điểm 10/10 thì ntn nhỉ?

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
ngoclam198
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sieu_nhan các loại cục gạch nokia có khi 20/10
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@ngoclam198 úi trời, có thang điểm 10 mà còn đòi vác lên 20!
hanpihoon
TÍCH CỰC
9 năm
@sieu_nhan 10\10 chac la 1110i,1208..
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@tuanthao1995 1202 1280 e đoán vậy 😃
boyduongo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói chung là ngon, bổ, giá hợp lý hơn Bphone
@boyduongo Bạn ko sợ BKAV kích động,miệt thị,nói bạn ko có tính thần dân tộc và lòng yêu nước ah,mình thì sợ bkav rồi
boyduongo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bác Sĩ Gây Mê BKAV chinh phục người tiêu dùng bằng sản phẩm chất lượng đúng như quảng cáo thì mình mới nể, phục, đằng này toàn thấy những phản ảnh của cộng đồng người tiêu dùng về chất lượng không bằng 1/10 những lời quảng cáo làm thất vọng người tiêu dùng Việt thì mình cũng tránh cho xa.
nhìn cái cam sau thích thật 😁
@trantuananh1996 Trần Anh là thằng nào 😃
@mr.Kurro là thằng này luôn 😁 ai đấy
@trantuananh1996 HĐV :p
@mr.Kurro HĐV nào 😁 HĐV nhiều người lắm 😆))
máy dày, màn to mà pin kém quá, lại k có sạc k dây, thấy review pin còn kém hơn g3
_hp_
ĐẠI BÀNG
9 năm
@conankcbn7 ông bạn lập luận mâu thuẫn vđ. thiết kế cong, dễ cầm thì phải đánh đổi máy dày. mà nói thật đến lúc cầm trên tay thì càng mỏng, càng phẳng --> càng dễ rơi. điện thoại để dùng chứ ko phải là trang sức. pin 3K thì cũng tương đương vs các flagship khác, ko kém hơn. còn nữa, chê máy pin kém mà còn ham hố sạc không dây làm gì :p những trường hợp khẩn cấp thì rút sạc nhanh hay đặt máy trên đế chờ nửa ngày ?????
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@conankcbn7 độ dày ngay chính giữa máy là 9,8mm, viền máy là 6,3mm, cho cảm giác cầm ôm lọt lòng bàn tay mà bảo dày. pin 3000mAh mà bảo kém. Và " Đặc biệt còn có sự xuất hiện của con chip màu xanh dương (IDT P9025A Qi Wireless Power Receiver IC) - với 1 nắp lưng đặc biệt thì nhiều khả năng LG G4 sẽ hỗ trợ sạc không dây chuẩn Qi." --> lại bảo ko có sạc ko dây. Bạn có chịu đọc bài viết ko, quan trọng nhất là bạn có dc bình thường ko😁
@conankcbn7 Em hay di chuyển nhiều nên thấy sạc không dây chả lợi ích gì. Được cái màu mè chứ vẫn phải xài ổ điện. Như G4 được thêm cục pin dự phòng hết cái thay liền xài tiếp chả ngon gấp mấy lần sạc không dây ah! Mà G4 có hỗ trợ sạc không dây nhé, bạn có thể xem lại bài “bên trong LG G4” mà tinhte đã đăng.
@conankcbn7 G4 hơi cong nên được cái dù dày hơn S6 nhưng cầm vừa tay và bám tay hơn S6 nhiều, vả lại nó mỏng dần từ trung tâm ra cạnh nên cảm giác không dày chút nào. Chia sẻ của một bạn nam đã cầm LG G4.
Dễ sửa chữa thì cũng sẽ dễ có hàng dựng thôi 😁
Đời là thế 😃
@QXPro Mua chính hãng hoặc mua qua cửa hàng uy tín ;)
Cửa hàng nào mới - có thông tin xấu - mập mờ bỏ qua :rolleyes:
Máy dễ sửa nên dễ dựng có thể đúng :p Nhưng máy không tháo được cái gì thì liệu có là hàng thật và khó dựng? :p Lại "trong tre ngoài bê tông" :D
@QXPro :D con htc One trùm khó sữa cũng dựng đầy ra
@technological experience Cái này không liên quan mà thấy mắc cười quá.
http://www.phonearena.com/news/Japanese-carrier-puts-up-heat-warnings-for-Snapdragon-810-phones-advises-to-back-up-your-data_id70299

Nhà mạng nhật cảnh báo lỗi quá nhiệt trên các máy xài s810 là phải save data và sạc nên tắt máy. Cảnh báo ghê vậy thì ai dám rớ nữa?. Thấy mắc cười vì họ thật thà quá. lg lần này khôn khi nhảy qua s808.
Calculated
ĐẠI BÀNG
9 năm
@QXPro -Vào tay thằng khựa thì nhanh lắm. Kiểu gì cũng làm đc thôi.
p905itv
ĐẠI BÀNG
9 năm
Với thiết kế này thì dễ sửa chữa cũng là điều tất nhiên 😃
rickstei
TÍCH CỰC
9 năm
Hóng con này bản nhà mạng isai. Vừa rẻ vừa chống nước 😁
chipM
TÍCH CỰC
9 năm
Đễ tháo chắc là BlackBerry 8700 quá 😃
@chipM What?
@chipM 8700 khó hơn. Có mấy cái ngàm dễ gãy khi tháo ra. Con này chơi toàn ốc nên sướng hơn.
Thế này thằng thợ nào lấy lý do máy khó sửa để delay mình vả vỡ mồm nó 😁
Lee JunKi
ĐẠI BÀNG
9 năm
=)) nhìn ngon quá mà ko cóa tiền mua 😔
Brian88
TÍCH CỰC
9 năm
Đang xài G3, lỡ ghiền knock code của bọn LG ko thiếu đc. Nhiều lúc muốn bay nhảy qua hãng khác mà nghĩ tới phải mở màn hình rồi pass này nọ tự dưng oải. Nhất định đủ tiền sẽ rước e G4 này, mọi thứ đều tốt, chỉ lo pin hơi yếu, sao Lg nó ko làm cho quả pin 3k5 nhỉ, 3 đời flagship rồi mà pin vẫn 3k
ggunf
TÍCH CỰC
9 năm
@vinhphucng25 Thích thiết kế thỳ Z3 đi bạn, với Z3 xài củng phê lắm, còn thích mấy vấn đề knock code thỳ thôi cứ G3. Pin 2 nó không hơn thua nhau mấy, Z3 có vẻ nhỉnh hơn. Và knock on thỳ cả 2 đều có.
@Danny_Nguyen ngày xưa có thử A870 cũng ok ngoài pin & cam, mình rất thích kiểu dáng A910 nhưng ghét cái nút home giống Samsung quá... 😔
@vinhphucng25 Nút Home thì mình không có vấn đề gì, chỉ ghét cái đèn LED thua xa con A870, có cũng như không.
@tuanminhktqn phải công nhận thiết kế con z3 tinh tế. cầm rất thích tay
congchi1979
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sợ nhất cái màn hình dính chùm. Nhà có con G pad, rơi vỡ mặt kính, tiền thay đắt ngang máy mới.
xwinglaq
ĐẠI BÀNG
9 năm
@congchi1979 đth nào b h mà chả cả cụm hả bác, thay riêng chỉ có đi ép kính thôi, mà ép xong xài một tg là bị chả keo và ám màu ah
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@congchi1979 trả cần phải vỡ màn hình đâu bác ạ, bác chỉ làm gẫy 1 cái chân sim bé tý chẳng ảnh hưởng gì đến cái máy cả là mất bảo hành luôn, và cũng rất dễ sửa chữa khi bác mang đến TTBH LG, các nhân viên kỹ thuật sẽ tư vấn rất rõ rồi giải thích rất cụ thể rồi chốt lại là bác phải thay cái main ( giá bằng mẹ nó cái maý ) trong khi bác mang ra quán 250k,chờ 20 phút ngon lành==> rất thích màn hình LG nhưng từ giờ sẽ cạch đến già ^^
@macpro87 Đành chịu bác à! Giờ máy nào cũng rứa chả riêng gì mấy thím LG. Bạn em buồn buồn ịn mông lên con Z3c phát thế là bán xác lại được củ rưỡi vì thay màn hình thì thôi mua mẹ nó máy mới. Của bền tại người thôi chứ biết sao được!
tsx
TÍCH CỰC
9 năm
@oanhhoang191 bác nói cái này đúng ah. Cái G2 docomo nhiều người bị liệt cảm ứng búi xua mà mình xài quăng quật gần 2 năm chả sao, ấy mà nhóc mình lấy màn hình chà chà...thử độ trầy coi sao, hư 2 tấm dán cũng ko sao...đến lúc ku lấy cọng sạc lightning ipad cố gắng cắm để sạc cho g2 vì thấy bt mình hay cắm thì nó bắt đầu có hiện tượng bị nhũn não😁 , mặc dù rút kịp ko hư chân sạc nhưng chắc là mass cái gì đó rồi nên hay lâu lâu lên màn hình xanh. Bán gấp dc 2 cu 5 bù 3 củ làm con G3 Hàn vẫn phê thôi. Tính lên G4 luôn mà ghét cái mặt trước màu lưng gì cũng mặt đen nên thoi G3 vẫn đẹp có điều hơi to cấn túi 1 tí nhưng mà chắc chắn là ko thể xài hơn 5.5inch vì bỏ túi chạy xe với ngồi ghế thì màn 5.5 inch với khung LG là gọn nhất rồi. Đợi năm sau G4 còn 5 củ lại tính tiếp. Đua đòi nhưng phải rình rình kèo thơm:p
Trong mấy con Android cao cấp mình rất thích con này! Nhưng thời điểm này đang gom lúa đổi Ex nên hông tốn tiền cho mấy em này nữa! :p
funsunday82
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko biết giá bán 9.990.000 đ (-vat) ko ta?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019