Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bên trong Mac Mini Mid 2011: có chỗ cho ổ cứng thứ hai

Duy Luân
23/7/2011 0:1Phản hồi: 67
Bên trong Mac Mini Mid 2011: có chỗ cho ổ cứng thứ hai
Mac Mini mới (dòng Mid 2011) được Apple nâng cấp với bộ xử lí Intel Sandy Brigde Core i5 và Core i7, dung lượng RAM lớn hơn và có cổng giao tiếp tốc độ cao Thunderbolt. Tất cả đều nằm trong một thân hình cực kì nhỏ gọn bằng nhôm nguyên khối. Vậy Apple đã làm linh kiện như thế nào để có thể chứa vừa vào một bỏ vỏ nhỏ như thế? Mời các bạn xem phần "phẫu thuật" của trang iFixit.

Chiếc Mac Mini trước khi bị mổ xẻ

Cổng giao tiếp của Mac Mini, theo thứ tự từ trái sang phải là nút nguồn, cổng lấy điện, cổng Ethernet 10/100/1000BASE-T, FireWire 800, HDMI, Thunderbolt, 4 cổng USB 2.0, khe đọc thẻ SDXC

Nắp dưới có thể mở ra dễ dàng để nâng cấp ổ cứng, RAM

Gỡ bỏ quạt của máy

Một tấm lưới kim loại chứa bộ thu phát Wifi được cố định bằng 4 con ốc

Tháo dây nối ổ cứng với mạch. Tuy nhiên, trên Mac Mini Mid 2011 còn xuất hiện thêm một cổng kết nối ổ cứng nữa.

Câu hỏi đặt ra đó là: "Liệu tôi có thể gắn thêm một ổ cứng nữa?". Phần không gian trống sẽ cho phép bạn làm điều đó, và phần ngăn cản bạn đó là Mac Mini không có sẵn sợi cáp SATA nối ổ cứng với mạch logic

Tháo mạch Logic ra khỏi máy bằng cách trượt

Quảng cáo

Tháo loa của máy

Chip điều khiển Wifi và Bluetooth 4.0

Bộ phận tản nhiệt

Mặt trên của mạch logic. Phần đánh dấu màu cam là CPU Intel Core i5 hai nhân xung nhịp 2.3 GHz

Quảng cáo

Mặt dưới là chip điều khiển các kết nối như Thunderbolt, FireWire, loa,...

Bộ nguồn có kích thước rất nhỏ

Khay cố định bộ thu nhận sóng hồng ngoại từ remote của Apple. Hãng đã bỏ đi ổ quang để có khoảng trống cho ổ cứng thứ hai

Toàn bộ linh kiện của Mac Mini Mid 2011​

Theo iFixit​
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thực sự là các chi tiết quá nhỏ bé và thiết kế vừa vặn với nhau.
movado_38
TÍCH CỰC
13 năm
thiết kế gọn thật.!
junoxien
TÍCH CỰC
13 năm
Thiết kế của Mac Mini thực sự là k chê vào đâu đ.c 😁
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
13 năm
cá nhân mình thích một cái case to đùng hầm hố kèm theo nhiều chỗ để cắm thêm các thứ khác, đặc biệt là làm cái tản nhiệt nước + LED nhìn mới phê! bé tẹo thế này nâng cấp khó ,
// có cái benmark nào xem em này fulload 4h thì cpu bao nhiều độ chưa nhỉ :p
minhtoyou
TÍCH CỰC
13 năm
Cho hỏi, cổng lấy điện sau nút nguồn là cổng gì vậy, chưa nghe bao giờ ==

Cái này đơn giản chỉ là lỗi cắm dây nguồn chứ cái gì lạ đâu bác...
Viết bài sai hoặc ng viết bài hiểu sai bản chất. Nó là cổng cấp nguồn (điện) chứ ko phải "lấy" điện. !
Thế Mac Mini 2010 ko có 2 ổ cứng à? Có cần nhấn mạnh vậy ko?
nhưng mac mini 2010 nó to hơn ông ơi ....!
còn cái này nhỏ hơn, mà có thể để 2 ổ cứng, ko thể nghĩ ra đc điều này àh.
Cái Mac Mini 2011 có tùy chọn 1 ổ SSD + 1 ổ HDD đấy. Bất ngờ chưa? Cái bài viết chưa coi thông tin kỹ đã phán như là tìm ra châu Mỹ. Thảo nào bọn anti Apple cứ chửi là tâng bốc Apple lên tận mây.
lấy sợi cable HDD MBPro thêm vào để có thêm HDD thứ 2 dc ko nhỉ
em thì em đọc được 2 bài của bác duyluan này,,,, cảm nhận là chưa được chuẩn bị các kiến thức cần thiết để cho ra 1 cái bài viết hoàn chỉnh mà ko gặp sai

lần trước thì mac air " bỏ card đồ họa rời, chuyển qua onbo intel 3000+ " đọc mà thấy hài hài. giờ thêm nhóc mac mini này nữa

thậy ra mà nói con mac mini server cũng y như con này thôi, khác cái nó gắn được 2 HDD 😁 thì chính là cái chỗ đó thôi ( con mac 13in của em ko những gắn 2 hdd :D mà nhìn vào ai cũng bảo mày gắn gì tới 5 cái hdd ghê vậy ( 1 cái là ssd raid 512GB :D nó chạy 4 ổ trong 1 bo mạch logic - cái còn lại nhét vào chỗ ổ dvd thôi :D dể mà )
sonpro_87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Máy Mac đẹp giống như 1 cô công chúa đỏng đảnh khó chiều.
Em thấy cũng dễ chiều đấy chứ, miển là có xiền:eek:
vua777
ĐẠI BÀNG
13 năm
có đủ không gian cho cả cái bộ nguồn bên trong luôn, nhỏ thật
cài Win7 vào đc thì ngon
OK mà!
qutu
ĐẠI BÀNG
13 năm
thì giống cổng trên Adapter của Laptop đó bạn
hung7641
TÍCH CỰC
13 năm
Sản phẩm của 1 ceo có khiếu mỹ thuật
pacman10116
ĐẠI BÀNG
13 năm
nhìn sp của một số hãng khác em không hiểu tại sao mấy ông giám đốc có thể duyệt cho sx được
ltb1974
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhìn cái Mac Mini này mà thèm có một sản phẩm Windows tương tự. Nếu không phải vì Mac không hỗ trợ một vài phần mềm đặc thù thì đã chuyển sang dùng Mac lâu rồi.
mỏng quá, dùng cho nhu cầu web + film thì còn gì bằng... cả dàn mac để gọn chỉ bằng cái CPU bình thường... nể thật
thuychi89
ĐẠI BÀNG
13 năm
ngần ấy tiền làm đc cái case khá khủng roài 😁
khỉ thật, nhỏ đến kinh ngạc....!
thiết kế quá tuyệt vời
ngọn gàng mà hiệu quả
công nhận 1 điều. quá tinh vi, nhỏ gọn, thẩm mĩ cao. vote 1 phiếu. khi nào có đk sẽ buy 1
pndpt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dây nguồn này thường gọi là dây nguồn số 8, dùng trong rất nhiều thiết bị điện như máy in, sạc, adapter...

Tất cả ruột của con lap đem bỏ vào đây thôi mà. Gọn đẹp tất nhiên hiệu suất ko cao rồi, chat chit lướt web thì đc.
Em là dân đồ họa, chừng ấy tiền em tự build cấu hình về ráp vẫn sướng hơn :mstickle:
Em là dân đồ họa mà em phát biểu như thế đủ để biết độ chuyên nghiệp của em đến cỡ nào rồi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019