Bên trong Surface Studio: CPU, GPU, RAM đều hàn chết, SSD thay được nhưng không dễ, chip ARM

Duy Luân
29/11/2016 23:8Phản hồi: 158
Bên trong Surface Studio: CPU, GPU, RAM đều hàn chết, SSD thay được nhưng không dễ, chip ARM
Microsoft đã bắt đầu giao những chiếc Surface Studio đến cho khách hàng và mấy anh iFixit cũng có 1 chiếc để nghịch. Có một số thứ thú vị ở bên trong chiếc All in One này: đầu tiên là một con chip ARM nằm bên dưới màn hình 28", có vẻ như nó được dùng để điều khiển công nghệ màn hình PixelSense của Microsoft (giúp nhận diện chính xác cảm ứng, dùng được với bút, với núm xoay Surface Dial...). Theo xu hướng hiện tại, Microsoft đã hàn chết RAM, CPU và GPU lên bo mạch chủ nên bạn sẽ không thể nâng cấp về sau. Thứ duy nhất bạn có thể thay là ổ SSD lai HDD vì không nằm trong màn hình mà nằm trong chân đế (nhưng cũng phải tháo nhiều thứ trước khi có thể tiếp cận với ổ). iFixit đánh giá Surface Studio 5/10 điểm, bằng với iMac của Apple.

Surface Studio trước khi lên dĩa, có đầy đủ các phụ kiện Surface Keyboard, Surface Mouse và Surface Dial. Tất nhiên không thể thiếu cây bút.

Mặt sau của máy như thế này, thiết kế rất gọn gàng, tinh giản, đẹp mắt

Loa nằm ở cạnh dưới màn hình, lỗ loa đục nhìn rất đã
Camera trước và hệ thống cảm biến nhận dạng gương mặt với đèn hồng ngoại
Microsoft cũng chuyển sang ốc 6 khía chứ không dùng ốc 4 khía như bình thường

Mặt sau có thể mở ra rất dễ dàng, nhưng bạn sẽ cần tháo nhiều thứ nữa trước khi tiếp cận vào bên trong

Cho hai cái quạt tản nhiệt ra đi

Phần bảng này được nối với bên dưới bằng dây, không cẩn thận sẽ làm đứt

Quảng cáo

Cận cảnh hai quạt của Surface Studio

Đây là loa của máy. Hai miếng cao su bạn thấy ở đây có tác dụng chống rung cho loa. Apple cũng dùng thiết kế tương tự cho các máy tính của mình.

Ổ SSD SanDisk dung lượng 64GB. Phần mềm và hệ điều hành sẽ cài lên đây để chạy cho nhanh. Lấp ló bên dưới là ổ cứng 2,5", chúng ta sẽ nói về nó sau.

Quảng cáo

Đây là mạch tản nhiệt của máy, thứ trùm lên CPU và GPU

Gỡ HDD 2,5" SATA ra. Ổ này thì chậm hơn SSD nhưng bù lại có dung lượng cao hơn. Mà như bạn thấy đó, để thay được HDD cũng không phải là chuyện dễ và không nhiều người có thể tự làm tại nhà như laptop bình thường.

Nhìn góc này bạn sẽ thấy cục nguồn và mainboard

Gỡ mainboard ra nghịch tiếp

Màu đỏ là CPU Intel Core i5 Skylake 4 nhân, màu vàng là GPU Nvidia GeForce GTX 965M, màu cam là cụm RAM 4GB do Samsung làm, mặt sau còn 1 cụm nữa, tổng cộng 8GB RAM. Màu xanh dương là chip bảo mật TPM, màu xanh lá là Platform Hub Controller của Intel để điều khiển các kết nối.

Mặt dưới, như đã nói màu cam là cụm RAM 4GB còn lại, màu đỏ là RAM 2GB GDDR5 dùng cho chip đồ họa

Giờ thì mở tới màn hình 28" tỉ lệ 3:2 rất độc đáo

Mở chụp bản lề

Bản lề nhìn khá phức tạp và ngầu. Ngoài logo, bên dưới này còn có đường ăng-ten và một số bo mạch khác.

Bung được màn hình rồi, không phải dễ vì phải làm chảy keo xung quanh viền ra và cẩn thận bóc từ từ để không làm vỡ kính. Cũng từ góc này bạn có thể thấy hai cánh bướm không đồng đều, có lẽ nó được thiết kế để làm bệ đỡ hoặc đối trọng cho màn hình to phía trước.
Hàng loạt vi điều khiển nằm bên dưới màn hình của Surface Studio, thứ không thường thấy ở các màn hình bình thường. Các vi điều khiển này nhiều cái dùng nhân ARM và nó giúp màn hình PixelSense của Surface Studio chạy tốt.

Ben_trong_Surface_Studio_25.jpeg Toàn bộ nội thật củ em nó.

Nguồn: iFixit
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho mình hỏi, mục đích đặt tiêu đề dài để làm gì vậy?
Dong999pro
TÍCH CỰC
7 năm
@PressnHold Tiêu đề dành cho các thanh niên tay nhanh hơn não. Nhiều pro chưa đọc bài viết mà đã cmt như thật.
blackeye09
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PressnHold cùng suy nghĩ, nay tinh tế thích làm màu 😆
@PressnHold Tinh tế không có người biên tập bạn ạ. Thông cảm
faraway93
TÍCH CỰC
7 năm
@PressnHold Bạn biết tinhte tại sao lại đc sinh ra k. Vì cuhiep k muốn bị band nick. Và đã là admin thì họ viết sao quyền họ. Bạn khó chịu có thể k đọc và lập 1 cái web công nghệ khác và viết những gì mình thích nhé
"Gỡ HDD 2,5" SATA ra. Ổ này thì chậm hơn SSD nhưng bù lại có tốc độ cao hơn. "
cần người thông não cho e đoạn này phát
@NNK910 Hắn troll thôi mà
@duaIshock Quặn ruột với pa này.
@hoangson90it Chắc là nó không có chân nên đi chậm hơn nhưng tốc độ đọc ghi lại cao hơn.
@duaIshock vãi cả trả lời. đáng ra lad dung lượng cao hơn thay cho tốc độ.
Cách sắp xếp nội thất đẹp
chẳng khác gì coi một bài mở máy Mac
@ometa020983 Lại nhảm.
odimon
TÍCH CỰC
7 năm
@ometa020983 quải thánh này ghê
kheops121
ĐẠI BÀNG
7 năm
những câu nói đậm chất tinh tế "Gỡ HDD 2,5" SATA ra. Ổ này thì chậm hơn SSD nhưng bù lại có tốc độ cao hơn." =)) anh thích thì anh viết thôi
-LongHùng-
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kheops121 Thì nó quay nhanh hơn mà :p
"Ổ này thì chậm hơn SSD nhưng bù lại có tốc độ cao hơn"
Cờ lờ gờ tờ :v
6 khía chứ? sao lại 5?
@illusion N fiction
Xin lỗi e đếm nhầm 😁:D
minhsuke
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua về chỉ để nghịch rồi tháo lung tung các thứ 😆
Kết cấu này sao gọi là AIO được !
webzone.vn
TÍCH CỰC
7 năm
@Nokfev Kết cấu thế nào mới đúng bạn?
nk0ktran96
TÍCH CỰC
7 năm
@Nokfev có con laptop nào màn to v ko bác, xin cái link tham khảo tí
@nk0ktran96 Bạn có đọc thấy chữ kết cấu không ?
nk0ktran96
TÍCH CỰC
7 năm
@Nokfev v thì bác cứ ôm cái lap màn bé tí rồi đè ngửa nó ra mà vẽ vời nhé, nó ko dành cho bác đâu
ruacon208
TÍCH CỰC
7 năm
Em nói các bác đừng nói em cuồng apple nhé
Nhưng em thấy kiểu thiết kế nhôm nhôm vuông vuông nhìn phong cách đậm chất apple.
Có khác thì khác 1 vài chi tiết, kiểu lấy cảm hứng từ phong cách design vậy.
Chuẩn bị nhận gạch
@ruacon208 Mỗi nhóm đối tượng khách hàng có 1 gu thẩm mỹ, thiết kế riêng, việc lặp lại 1 số yếu tố giữa các sản phẩm của các hãng khác nhau không có gì là mới lạ, nếu muốn nhìn thấy phong cách thiết kế dạng top làm chuẩn của MS thì hãy nhìn vào SFP3 - SFP4 - SFB - SFS
@ruacon208 thì đúng là có ảnh hưởng bởi thiết kế Apple. Chả trách được do Imac mấy đời rồi. Thiết kế khác mà cũng đẹp như vậy thì chưa ai nghĩ ra.
@ruacon208 Ảnh hưởng hơi hướng của nhau cũng chẳng sao bạn à. Vì trên thế giới này đều từ học hỏi mà ra. Nếu mọi cái đều khác thì chẳng thể đồng nhất được đâu. Ví dụ bàn phím qwerty có người phát minh ra thì người khác không được làm theo? Quan trọng là không được nhái một cách thô thiển bạn à. P/S là con người hiện đại nên có cái nhìn thoáng chút, không nên bị cái tượng đài nào đó đè quá lâu
@ruacon208 MS hay dùng hợp kim magie hơn là nhôm nhé b, và ngôn ngữ thiết kế của họ nhiều nét vuông vức hơn là cong như kiểu Apple. Mình thấy họ vẫn có phong cách rất riêng so với Apple, ko bị nhầm lẫn
@ruacon208 Tớ cũng không thích mua siêu xe bentley, Porsche, Lamborghini... hay cả chuyên cơ vì cái bánh xe thằng nào cũng tròn vo giống xe Kia Morning quá
Kal-el119
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đánh giá con này đẹp hơn toàn diện so với con Imac.
P/S : con chuột lép quá xài lâu mỏi tay lắm
Phần bảng này được nối với bên dưới bằng dây, không cẩn thận sẽ làm đứt

Sau này viết bài các bác bỏ bớt những câu mang tính chủ quan này đi hộ mình với.
Cai dây điện đó nó ko phải như tơ nhện mà dễ đứt.
Cẩn thận là chắc chắn rồi nhưng đưa cái ý đứt vào mình thấy buồn cười vcd.
@ngothanhnam187 Bình thường hay đọc mấy bài mở iPhone cũng có câu kiểu này lúc tháo màn hình sao không thấy bác nói gì nhỉ.
@ngothanhnam187 iFixit nói, không phải mình. Xin cảm ơn
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@ngothanhnam187 E nghĩ là ifixit ghi v chứ. Mod chỉ dịch lại thôi :3
bbvc
TÍCH CỰC
7 năm
Tôi thích những tiêu đề khái quát đầy đủ như vậy, tinhte là page công nghệ, không phải là trang báo lá cải cho lũ teen dẫm mà phải đặt tiêu đề kích thích tò mò câu riew rẻ tiền 😁
Con này của MS nên thêm 1 phiên bản dành cho game thủ thì ngon, bỏ cảm ứng mà hình, nâng cấp dung lượng ssd và gpu thì thơm. Nhưng mình cũng không có tiền mà mua :D
@tung2050 Gamer thì nên mua máy nào chuyên Gaming chứ mua Studio làm gì?đã bảo là thằng MS nó nhắm tới phân khúc Doanh nghiệp chuyên Thiết kế bác ah!!!!
nếu nó muốn nhắm tới Gamer thì nó sẽ làm cái khác chứ nó không làm Studio hay Studio phiên bản Gaming!!!!
Mình biết cái ý của bạn quote cái cmt của bác kia, nhưng ở đây mình đang nói đến câu đầu tiên của cmt của bạn. Nếu MS nó muốn làm cho Gaming thì nó sẽ làm cái khác và có khối thằng Gamer muốn sở hữu nếu MS làm. Nhưng ở đây sẽ không có phiên bản Gaming từ Studio vì MS làm cho Doanh Nghiệp
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
@cuongdq04 Đùa chứ em cũng chả biết tại sao tên đó tự dưng nhảy vào đòi tranh luận về cái điều mà em khẳng định là đúng xong nó vứt cái lý lẽ ra cũng chả khác gì cái điều em đã nói. Không biết có phải do rảnh quá chả biết làm gì nên đòi gây sự kiếm chuyện cho nó đỡ chán đời không.
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
@qquocddatdk Đùa, thế bạn có biết cái câu mà bạn phản biện lại của tôi nó có ý nghĩa là gì không. Nó có nghĩa là mic không làm bản gọi là gaming gì đó theo lời của lão kia vì kể cả có làm cũng chả ai mua. Còn về việc định hướng phân khúc thì nếu có một lượng khách hàng lớn ở một nhóm khác họ lại thích sản phẩm này thì mic vẫn có thể thay đổi làm một phiên bản khác phục vụ phân khúc khách hàng đó. Chứ tại sao lại phải cứng nhắc cái phân khúc sản phẩm để làm gì như bạn.
@tung2050 uhm.vậy là mình hiểu sai ý của bác. để mình quote thằng kia. xin lỗi bác!
dây nhợ đi ko đẹp...thua xa nội thất apple 4,2 lần😁
Asuka.uit
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thực ra cái tiêu đề thiên về một dòng kết luận sơ bộ, chứ ko chú trọng đến, mổ xẻ, hay phẩu thuật em nó ^^!
Thiết kế đẹp thật, nhưng nếu nó thành 1 bộ (bán riêng màn hình và bán riêng đế thì có lẽ sẽ kích thích người dùng hơn.

Trung bình 1 cái màn hình dùng 5 năm mới bắt đầu cũ, nhưng CPU và GPU chỉ 2 năm là cũ rồi.

Nếu tách riêng ra thì ai thích mua combo cả bộ thì mua, khi ra Version 2 thì chỉ cần bán đi cái đế và mua cái đế mới.
Hdd, ok ko vấn đề gì. nhưng cái ssd 64gb thì keo kiệt quá. nâng giá thêm 100 đô, nâng cái ssd lên 250gb
mình thường quan tâm đến cái bản lề nhất. Cái chốt của SS này nhìn đã. Và nhất là cái bản lề của Macbook Pro mới. Phê!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019