Bí ẩn những chấm màu trên lốp xe

Duy Trần Công
26/4/2018 14:32Phản hồi: 89
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hay đó bác
@Monster_Dracula Tks bác
đó giờ mới biết có chấm màu.
@#JK Cái này để ý xíu mới thấy bác =)))
Vậy là ta đã biết
Theo BRIDGESTONE thì cái điểm vàng đó là điểm mỏng nhất trên tire nên nó sẽ được đặt ở van ! Lý do là để khi bung lốp ra đó là điểm yếu nhất nên dễ để cậy ra nhất chỉ thế thôi !
Còn lúc cân bánh “balance” là việc của máy balance nhé ,
Ví như khi vành bị méo do bị thủng chẳng hạn, hay những lốp tầm 225 trở lên thì có mà thợ gỏi một 10 vẫn không thể cân nếu ko có máy ! còn về tire thì còn nhiều lắm !
@Thangmasaru Cũng là một ý kiến khá hay
Vậy còn việc chấm đỏ nếu giải thích như trên?
Bài viết rất hữu ích! Thanks bác!
tung.dq
CAO CẤP
6 năm
mấy cái hình không rõ ràng, bác chủ đánh dấu lại thì tốt quá
nplan1970
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đi một ngày đàng học được 1 sàng khôn ! Kiến thức quá hay !
dopod800
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cám ơn bác chủ!
Lâu nay cứ nghĩ là đánh dấu sau khi kiểm tra xuất xưởng.
Hoahp2010
TÍCH CỰC
6 năm
Rất hay, để tối về cho thằng bạn sửa xe nó xem.
hcoi !
TÍCH CỰC
6 năm
Nào giờ mới biết vụ này...
..tks add.
Thằng gà kia vô vỏ (xe máy), mình kêu nó canh chấm vàng với chân vòi nó còn cười nói đó giờ mới nghe và kiểu là không muốn làm theo lời mình chỉ. Mình hỏi biết người ta chấm vàng lên vỏ để làm gì không thì im thin thít. Thằng khác (thằng này chắc kiểu cấp trên) bảo cứ làm theo ý khách đi, chứ cũng không biết gì. Mình cần thay vỏ nên tìm hiểu chút là biết đủ thứ. Chán mấy con gà làm trong nghề luôn mà có mấy cái cơ bản cũng không chịu tìm hiểu.
@cumintotheface Đương nhiên là nó không hiểu. Mình thì không trách chuyện đó. Nhưng mà nếu khách yêu cầu thì khó chịu mới là cái đáng trách.
@dualshoсk Nó không khó chịu, mà là cái kiểu ngạc nhiên, cười ngoác cả miệng ra vì đó giờ chưa nghe tới điều đó, nó thấy lạ lẫm và kì quặc quá nên không ngậm đc miệng lại =)). Mình khó chịu cái kiểu cứ cười mà khách chỉ thì không làm.
@cumintotheface Thợ này gặp nhiều mà bác =)))
Điều này nó chỉ giúp cho nhũng cơ sở sửa chữa nhỏ không có đủ máy móc để cân chỉnh lai vỏkhi mởi ráp hay vá đắp để giwrm thiểu rung lắc và tiếng ồn, vò mòn đều
Vỏ dùng sau 1 thời gian thì không còn dấu vết sơn nên cứa sau 5000miles (8000km) hya va chạm manh , thì nên đem đi căn chỉnh vỏ và điêu hướng(balance + Alignment) về 0 là tốt nhất ,cconng thêm luân chuyển bánh xe xoay vòng hay đổi bánh trước ra phía sau , tài xế lâu năm biết rất rõ về điều này
Dung cụ tự cân chỉnh

bằng máy

@TsanHoang Cái này mình đề cập để cho ae biết đến sự tồn tại của 2 chấm màu này, chứ còn muốn bánh xe nó cân bằng chuẩn luôn thì kiểu gì cũng phải bỏ lên máy check lại bác =)))
hieukon
ĐẠI BÀNG
6 năm
infinity stones
Cũng có một thắc mắc không liên quan đến chủ đề trên nhưng liên quan đến mấy cái lốp xe tải. Mình để ý thì trên đường cao tốc, trên những bánh xe tải lớn thì hay có mấy cái tua rua cao su (chưa tìm được từ gì chính xác hơn) ma sát với cái bánh xe. Theo mình đoán thì giảm sự mất electron -> giảm hao mòn lốp. Không biết anh em nào có thể giải thích được không?
@honhatquangho
mrpham2589
ĐẠI BÀNG
6 năm
Như vừa được khai sáng 😆
@mrpham2589 Kaka =)))
quana75
TÍCH CỰC
6 năm
Bơm lốp máy bay suốt mà giờ mới để ý đến cái chấm đỏ (ảnh copy trên mạng)

Rất hữu dụng. Ae mod tinh tế nên bổ sung thêm nhiều bài viết như thế này.
@MINHTAM VA MINH ANH Cảm ơn bác, trong thời gian tới mình sẽ cố gắng ra nhiều bài như thế này hơn nữa =)))
Wave alpha
TÍCH CỰC
6 năm
Xe mới, lốp mới thôi. Một thời gian sau là làm bạn với anh máy Hunter hết! 😁
@Wave alpha Kaka chuẩn bác ơi =)))
Tonny Trung
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay thế, chưa phát hiện ra bao giờ kaka

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp