Bí ẩn trong gen có thể giải thích vì sao loài chó có thể yêu con người vô điều kiện

MinhTriND
19/7/2017 22:19Phản hồi: 111
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có những người bán thịt chó, ăn thịt chó nhưng sống tốt đời đẹp đạo, và có những người không ăn thịt chó, lên án việc ăn thịt chó nhưng ác ơn với đồng loại vô cùng. Tóm lại không nói lên được điều gì. Chỉ có người ăn chay trường mới đủ trình để lên tiếng về vấn đề này 😁 Còn hằng ngày vẫn khen thịt gà, bò, heo ...ngon thì chưa đủ để lên tiếng :D
@trangthanhphuong Bạn phân hạng con chó cao hơn con khác là tạo ra sự bất bình đẳng rồi. Con heo vẫn bị kiếp làm thịt cũng là sự bất bình đẳng. Như vậy bản chất con người quý con chó vì nó có lợi cho mình chứ chẳng phải tốt đẹp gì. Mình cũng nuôi chó mèo và rất thương những con mình nuôi nhưng sẵn sàng tiêu diệt con nào qua nhà mình phóng uế. Đó cũng là vì cái lợi riêng tư. Vì vậy cũng không lên án việc ăn thịt chó, vì người ta thấy thịt chó cũng như thịt các con khác thì người ta ăn thôi.
@archi-T Sự bất bình đẳng ở đây bạn nói không lẽ còn nơi khác ko có sự bất bình đẳng này sao.
"Bản chất con người quý con chó vì nó có lợi cho mình", mình nghĩ điều này ai cũng vậy, đa phần cái lợi thì mình mới làm. Bạn nghĩ tốt đẹp là tốt đẹp gì. Nuôi chó có nhiều mục đích, giữ nhà, thú cưng, mang lại niềm vui cho bản thân. Bạn có bao giờ làm việc gì mà không có mục đích ko. Chó là loài động vật gần gũi với con người nhất mà còn đi ăn thì ko lên án chẳng lẽ cổ súy cho hành động ghê tởm đó.
@trangthanhphuong Giờ có một người nuôi con heo, rất cưng nó, xem nó như người nhà. Người ấy muốn lên án những người ăn thịt heo có được không !
@archi-T Chó là loài gần gũi nhất với con người. Bạn có đọc câu đó ko mà đi lấy heo so sánh.
Mặc dù bọn bắt chó mỗi người một hoàn cảnh một lí do, nhưng ai bắt được bọn nó khuyến cáo xử nó tại chỗ đi, hủy phương tiện gây án, đốt xe các kiểu rồi hẵng giao cho công an. Giao công an thì bọn chúng nhẹ bị phạt hành chính, nặng thì chạy án các kiểu xong rồi ngựa quen đường cũ. Dù đánh bọn chúng có hơi ác và hơi tàn nhẫn thật nhưng nghĩ tới con chó mà mình nuôi nấng thương yêu bị thuốc, bị kéo lê lếch cho đến chết thì bọn chúng bị vậy là đáng. Coi như tự làm tự chịu. Vụ đánh mấy thằng bắt chó ở ĐN bị phơi nhiễm HIV thì uống thuốc là xong. Sáng kiến cột lại rồi lấy đá chọi rất hay, nhớ mang bao tay để khỏi để lại dấu vân tay nhé.

Suy cho cùng bọn bắt chó có hai loại, một bắt chó kiểng tống tiền. Hai là bắt cho bọn ăn thịt chó nó ăn. Nếu bỏ ăn thịt chó thì bọn bắt chó chỉ còn một loại. Loại đó có thể phối hợp với công an tiêu diệt từ từ. Cho nên hãy bỏ ăn thịt chó đi nhé. Ăn thịt chó rất có nhiều cái hại cho sức khỏe.
Chi tiết xem ở đây:
http://vnexpress.net/tin-tuc/cong-dong/su-that-nguy-hiem-khi-an-thit-cho-2957046.html

Nói thật mình có rất ác cảm với người ăn thịt chó. Theo suy nghĩ chủ quan thì mình nghĩ loại này là những người có máu nóng, bản tính hung hăng. Mình chưa thấy ai ăn thịt chó mà hiền cả. Do vậy mình thường tránh xa loại này. Bỏ ăn thịt chó đi cho xã hội yên ổn hơn chút. Ko phải tự dưng bọn bắt chó bị đánh hội đồng tàn bạo vậy, bọn ăn thịt chó cũng là một phần nguyên nhân trong đó.
haya
TÍCH CỰC
7 năm
@trangthanhphuong Bạn giỏi thật, người ăn thịt chó thì máu nóng, hung hăng. Vậy người ko ăn thịt chó như bạn thì thành người máu lạnh nên mới có cái trò cột người rồi chọi đá hả? 😆 còn khuyên mang găng tay nữa. Để trí thông minh vào việc kiếm tiền, giáo dục con cái đi chứ sao lại đầu tư nó vào việc sát thương, tra tấn, giết đồng loại của mình vậy bạn? Ôi, bạn "hiền" quá.

Mình nể suy nghĩ óc chó của bạn 😃) Nếu có bằng ĐH rồi thì mình khuyên bạn đi làm luận văn thạc sĩ về việc ăn thịt chó sẽ khiến con người hung hăng và máu nóng hơn, bạn sẽ trở thành tiến sĩ chó, khi ấy ko ai ăn thịt chó nữa, đó cũng là cách bạn cứu loài chó một cách văn minh đó.
@haya Mình nghĩ bạn có máu nóng. Mình đã nói rồi, đó là suy nghĩ chủ quan của mình. Nếu một người nào đó giết cha mẹ, a chị e hay người thân của bạn bạn có đủ bình tĩnh để tranh cãi đúng sai không? Nếu ai đó đánh cha mẹ bạn bể đầu xức trán rồi sau đó công an chỉ phạt vài trăm rồi cho người đó về thì bạn có dễ dàng bỏ qua không? Đó giờ mình chưa xô xát cũng chưa gây sự với ai. Mình cũng chưa tham gia bất kì vụ đánh hội đồng nào. Tuy nhiên, đối với mình, đánh bọn trộm chó là đáng.

Việc trở thành tiến sĩ chuyên nghiên cứu về loài chó không giúp người ta bỏ ăn thịt chó đâu, bằng chứng là trên thế giới có nhiều chuyên gia nghiên cứu về loài chó rồi mà người ta vẫn ăn đấy thôi. Vấn đề là ý thức thôi. Nếu có ý thức thì người ta sẽ không ăn thịt chó. Giống như việc người có ý thức sẽ không vứt rác ra đường vậy.
haya
TÍCH CỰC
7 năm
@trangthanhphuong Với mình, con chó nó khác với người thân của mình, nên có xảy ra việc gì, mình sẽ ứng xử khác. Còn theo như cách bạn diễn giải thì bạn xem con chó nó ngang hàng với ba mẹ, a chị em nhà bạn rồi...mình chỉ thắc mắc lúc ăn cơm nó có đc ngồi chung mâm ko...lúc nó chết bạn có khóc thương như lúc bố mẹ bạn chết ko.

Người ăn thịt chó thì máu nóng (theo suy diễn của bạn, mặc dù chưa trích đc nguồn tham khảo) nhưng cái kẻ sẵn sàng trói đồng loại của mình rồi chọi đá thì bạn nghĩ 2 loại người trên thì kẻ nào đáng sợ và nguy hiểm hơn đối với xã hội loài người?
@haya Lúc nó chết mình đã khóc đấy bạn, vì mình có nhiều kỉ niệm với nó. Mình nuôi nó từ lúc nhỏ cho đến khi nó chết đi (trúng bả chó) và đích thân mình đã chôn nó. Mình xem nó như người thân của mình. Do vậy mình rất căm thù bọn trộm chó, bọn ăn thịt chó cũng có một phần tội ác trong đó. Nhiều người nuôi chó nhưng đối xử rất tệ với nó, cho nên nó có chết đi cũng ko hề gì, thậm chí là ăn luôn nó cũng ko sao. Đối với mình, những người đó rất ghê tởm.
Chó yêu thương con người vô điều kiện, trừ mấy thằng trộm và chó tặc ;)))
"The more I know about people, the more I like dogs. I simply like animals."
the-more-i-know-about-people-the-more-i-like-dogs-i-simply-like-animals.jpg
mmm6699
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tìm cho em cái gen làm giàu và hút g... rồi cấy vào em cái
images.jpg images (4).jpg imagesLXYRAPO1.jpg imagesXX2MX3E6.jpg images (2).jpg images.jpg images (4).jpg imagesLXYRAPO1.jpg imagesXX2MX3E6.jpg images (2).jpg images.jpg images (4).jpg imagesLXYRAPO1.jpg imagesXX2MX3E6.jpg images (2).jpg
thangloi
TÍCH CỰC
7 năm
Thịt chó có gì đâu mà phải lên án, nó bt như mọi loại thịt thôi. à không phải, ngon hơn nhiều 😆 mà nhiều người vẫn cứ bị nhầm tưởng nhỉ, thử tính đi, trộm chó, trộm được bao nhiêu con, đó chỉ là số lẻ. Người ta đã có hàng loại trại nuôi chó thịt để cung cấp, và còn nhập chó về làm thịt, chứ chó trộm được bao nhiêu con, đó chỉ dành cho mấy quán nhỏ. Ai không tin có trại nuôi chó thịt, thì pm mình, tụ lại, mình dẫn đi tham quan, gần HCM lắm 😁
Đúng rồi bạn. Mình từng nuôi qua nhiều con vật nên mình hiểu điều đó 😃
Cảm ơn bạn nha, mình sẽ chèn nhiều hình vô ở các bài sau hihi
odimon
TÍCH CỰC
7 năm
Theo tôi thì con chó hễ ai cho nó ăn vài lần là nó ngoan ngay , nó bảo vệ chủ tức là nó bảo vệ chén cơm của nó .
ltxuan57
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhà tôi có 1 con chó, vợ tôi nuôi nó 7 năm trước khi tôi về ở chung. Con chó nó không ưa tôi khi tôi mới về ở rể. Vợ tôi toàn kêu nó là con cưng, cục vàng, nó cũng có tính nết giống hệt vợ tôi, ngay cả hình dáng nằm cũng giống. Có vợ ở bên, tôi vuốt ve nó ngoan lắm, khi không có vợ nếu tôi đụng đến là nó ngừ. Đúng là con chó cũng có đạo đức giả. Tôi yêu chó nhưng ghét con chó ở nhà.
Bạn thấy ở dưới quê hầu hết nhà nào cũng nuôi chó giữ nhà ko? Bạn có thấy ai nuôi mèo giữ nhà bao giờ. Chính vì thế con chó nó trở nên gần gũi với con người nhất là như thế. Đem các con khác ra so sánh thì ko được. Nuôi mèo phải biết nuôi, không nó đẻ rất nhiều, rất dơ nữa. Còn đối xử phải công bằng với các con vật, bạn thấy sự công bằng này ở đâu? Không hề có sự công bằng nào đối với các con vật hết. Vấn đề ở đây là con vật gần gũi với con người là con chó nhất mà mang đi ăn rồi đem dẫn chứng với con heo, con gà thì mình thấy ghê tởm thôi. Những người này chắc sống cũng chẳng có tình nghĩa gì.

Chó hoang vô chủ rất nguy hiểm nhé bạn, nhiều đấy chứ ko phải ít đâu. Đa phần sẽ bị xe bắt chó hoặc bọn bắt chó xử. Chó ra đường cắn bậy một phần do chủ không biết dạy, một phần do bản chất tổ tiên của nó vẫn còn. Tóm lại nuôi chó thì trông chừng cẩn thận.
@trangthanhphuong Mèo không giữ nhà thì nó bắt chuột bạn ơi 😃
Gà lợn không giữ nhà nhưng nó giải quyết thức ăn thừa.
Trâu bò không giữ nhà nhưng cày 1 ngày cả sào ruộng chó làm sao bì nổi.
Không thể lấy việc giữ nhà làm quy chiếu được.

Mỗi người, mỗi độ tuổi, mỗi tính cách, mỗi nhà, mỗi vùng miền thì lại quý, lại gần gũi 1 con khác nhau.
Nếu theo một số người đạo đức trong này thì tất cả đều ghê tởm cả.
@Duong_Act Bạn hiểu từ gần gũi với con người ko? Tại sao người ta lên án việc ăn thịt chó mà ko lên án việc ăn thịt các con vật khác. Tại sao các nước phát triển người ta không ăn thịt chó. Mình kinh tởm tất cả những người ăn thịt chó. Bạn nói lên án việc ăn thịt chó là đạo đức, vậy có phải những người không lên án là vô đạo đức, vô văn hóa phải không? Trong đây ko phải ai cũng ăn thịt chó. Số người ăn thịt chó so với số người ý thức được giống như số người vứt rác ra đường so với số người vứt rác đúng chỗ vậy. Có ý thức thì sẽ không vứt rác ra đường. Xem video dưới xong thì bạn sẽ biết được tại sao chó được xem là loài gần gũi với con người nhất. Loài mèo cũng được xem là một trong những thú nuôi có ích, tuy nhiên, chó mới là loài gần gũi với con người nhất. Mình biết có nói gì những người ăn thịt chó cũng sẽ không thay đổi, bản chất bọn họ rất cố chấp. Tuy nhiên, nếu tranh luận vui vẻ thì mình vẫn sẵn lòng giải thích cho mọi người hiểu. Phải mất thời gian rất lâu con người mới trở nên văn minh mà.

congtubuon
TÍCH CỰC
7 năm
Cách đây tầm 20 năm, nhà mình có đàn chó con, sau bán đi khắp làng xóm, có những con chó lớn lên nổi tiếng khắp làng xóm vì hung dữ. nhưng tuyệt nhiên với mình là chủ từ lúc bé nó lại hoàn toàn trái ngược, đến nỗi vì hung dữ quá nên chủ phải bắt bán nó đi mà còn không bắt được mới nhờ mình đến bắt nó vào cũi để bán cho người thịt chó, mình làm mà rớt nước mắt khóc tu tu.... còn con chó thì cứ nằm rên ư ử như kẻ mắc lỗi.
Thằng em mình thì chăn con nghé 2-3 năm trời đến lúc thành con trâu bán đi nó còn biết quay đầu lại chảy nước mắt...
Bossss
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em mới huấn luyện được 3 tháng thì học được từng này các bác à 😁
nguyenvy95
ĐẠI BÀNG
6 năm
chó phải có 1 con
hay thật nhỉ
Có ai xem phim Alpha chưa, tổ tiên của loài chó cảnh bây giờ!
có ai đã từng nhìn thấy cho nhà khóc chưa. Cái lúc mà mẹ bán nó ấy, nhìn rõ thấy đang khóc luôn 😔
e cũng thích nuôi nó mà nhà chật quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019