BIDV Smart Banking - khi app ngân hàng cũng có trợ lý ảo, mua vé xem phim và vé máy bay

Duy Luân
29/3/2018 13:28Phản hồi: 188
BIDV Smart Banking - khi app ngân hàng cũng có trợ lý ảo, mua vé xem phim và vé máy bay
Ứng dụng BIDV Smart Banking cho iOS và Android vừa được cập nhật bản hoàn chỉnh để bổ sung thêm nhiều tính năng mới. Thật ra một vài cái đã có từ tháng 2 nhưng giờ mới chạy ổn định nên mình mới giới thiệu với anh em. Có tính năng trợ lý ảo là vui và lạ nhất, bạn có thể tương tác với nó giống như cách bạn làm với Siri hay Google Asisstant. App BIDV giờ cũng không chỉ đơn giản là app ngân hàng, thay vào đó bạn còn mua sắm được, mua vé xem phim được, mua cả vé may bay luôn. Cách thiết kế đơn giản, dễ dùng cũng là những thứ mới mẻ mà anh em đang xài BIDV sẽ quan tâm.

Cái thú vị nhất của BIDV Smart Banking nằm ở một con trợ lý ảo! Đúng, bạn không nghe sai đâu, một trợ lý ảo trong app ngân hàng. Con robot này có khả năng nhận diện giọng nói, chuyển thành câu lệnh rồi xử lý thành thông tin tương ứng. Ví dụ, nếu bạn nói "Chuyển tiền", trợ lý ảo sẽ tự động chuyển tới màn hình giao dịch, hay nói lệnh "nạp tiền điện thoại cho số xyz" thì tự nhảy đến tính năng này. Để sử dụng, bạn ấn vào biểu tượng microphone nằm ở góc trên bên trái app nhé.

Hiện chức năng này còn chưa hỗ trợ tốt ngôn ngữ tự nhiên. Bạn vẫn phải nhớ các từ khóa nhất định thì app mới nhảy sang màn hình tương ứng. Hi vọng BIDV sẽ sớm update thêm ngon lành tí cho vụ trợ lý ảo này.

Giao diện của app giờ đã được làm mới khá nhiều để dễ dùng hơn, nhìn hiện đại hơn và phù hợp với tông màu chung của BIDV. Bạn cũng sẽ thấy rằng icon và nhiều thứ khác chuyển sang dùng dạng hình thoi khá là ngộ nghĩnh. Anh em nào đang xài iPhone X cũng sẽ thấy biểu tượng đăng nhập bằng gương mặt (Face ID) chứ không phải là dấu vân tay nữa. Mình thích cách này, vì nó thể hiện rằng BIDV quan tâm đến người dùng kể cả chi tiết nhỏ mà quan trọng này.

Trong app giờ cũng có chức năng quản lý thẻ, bạn có thể hình trực quan hơn chứ không chỉ là những dãy số thẻ nhàm chán. Đối với từng thẻ, bạn có thể khóa thẻ từ xa trong trường hợp bị mất hoặc khóa thanh toán online, không cần lên web nữa.

Đối với các giao dịch chuyển tiền cho người nhận, mình thích cách mà BIDV thể hiện danh sách người thụ hưởng bằng hình đại diện cho ngân hàng của họ. Bằng cách này bạn không bị nhầm lẫn giữa người này với người khác. Ngay cả khi bạn cần chuyển tiền cho cùng 1 người nhưng vào các tài khoản ngân hàng khác nhau cũng ngon hơn nhiều. So với các app ngân hàng khác mình từng dùng qua thì chức năng này rất ổn. Bạn cũng có thể lấy nhanh số tài khoản của người khác từ danh sách giao dịch gần đây.

Thêm một cái nữa là app BIDV giờ có một nút giao dịch đa năng nằm dưới cùng màn hình, giống kiểu nút add của giao diện Material Design mà Android đang dùng. Nút này sẽ đưa bạn tới nhanh tính năng xem khuyến mãi, xem danh bạ những người thụ hưởng mà bạn đã lưu, và có vụ tìm kiếm là đáng chú ý. Ô này vừa có chức năng tìm kiếm tính năng của app, vừa tìm được cả trong ghi chú và lịch sử giao dịch. Ví dụ bạn tìm chữ "học phí" thì sẽ search ra danh sách giao dịch nộp tiền học phí cho trường.

Bạn đã nghe nói tới QR Pay chưa? Nó là hệ thống cho phép thanh toán bằng mã QR, trong app của BIDV có tích hợp sẵn. Khi bạn mua hàng trên website thương mại điện tử, như AeonEshop, Yes24, BabyMart, Foody... bạn có thể dùng app này để quét mã giao dịch rồi tiến hành thanh toán nhanh gọn lẹ.

Cuối cùng, app BIDV giờ đã có thêm tính năng mua vé xem phim từ các rạp như Galaxy, BHD, Cinestar. Lúc này app BIDV sẽ trở thành một app cinema đúng nghĩa, bạn có thể chọn phim, chọn ghế ngồi và đương nhiên là thanh toán tiền vé ngay trên app. Tương tự, bạn cũng có thể đặt vé máy bay và mua sắm VnShop (giao dịch bằng mobile banking luôn), hoặc nạp tiền điện thoại tương tự nhiều app ngân hàng khác.

Quảng cáo

Ban đầu mình cũng không nghĩ rằng vụ mua vé xem phim ngay trên app có hữu ích hay không, nhưng khi thấy danh sách rạp được hỗ trợ rất đa dạng thì mình biết cách mà BIDV đang làm rồi. Họ muốn biến app của mình thành một cái hub giao diện thương mại điện tử. Đây cũng sẽ là một kênh kiếm tiền mới cho hãng, mà nhiều khi cũng có lợi cho chính bạn vì sẽ có những dịp BIDV phối hợp với đối tác của mình để giảm giá cho bạn đấy.

Hiện tại mình thấy app đã khá ổn, giờ đợi ngân hàng làm tốt hơn khúc nhận diện giọng nói tự nhiên là được. Hóng update từ BIDV xem thế nào.
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
Và phí thường niên sẽ cao hơn nền web.
@Hfydtchv Chỉ là thêm vài màn hình lưu ý, hướng dẫn sử dụng máy ATM an toàn thôi mà bác 😃 bấm enter thêm 2 lần cũng thêm có 5s chứ mấy.
Hfydtchv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boybl1990 Mình dùng cả 3 ngân hàng nên có sự so sánh.
Thực sự ATM của BIDV rất chậm chạp trong thao tác.
Phải lắng nghe ý kiến người dùng và cải tiến thì mới tốt lên được.
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
@Hfydtchv @Duy Luân mình đang bực mình cái BIDV này. Mình mua vé máy bay bằng Traveloka. BIDV nó phong tỏa số tiền vé cho Tvlk, tới ngày thanh toán thì trừ thẳng vào tk khả dụng của mình mà ko giải phong tỏa số tiền kia. Lên NH báo nó giải quyết mà mấy tuần chưa xong.
@kuluoj Haha, cái này thì chán thật, làm căng lên tí đi bác
Phí thằng này có hút máu như Vietcombank không anh em?
dinhchungcr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@abcvinhbao LÀm gì có phí internet baking hả bác, tin nhắn thì 8k8
@TrinhMinhCanh Đang free bác nhé
travanhung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@spamspam Quy định của ngân hàng nhà nước về việc chuyển tiền, thanh toán và giao dịch... Internet banking đều phải tính phí nhé bạn. Có cái là tuỳ thuộc vào ngân hàng. Thu phí ít hay nhiều thôi.
Mà bạn à, đời này éo có gì miễn phí cả nhé,
Tại bạn hay xài chùa quen rồi. Nên giờ bị thu phí tí là la lối um sùm.
@dinhchungcr Làm j ko có phí Internet banking ? 11k/ tháng đó Bạn kia nói đúng rồi đó vietcombank phí thấy nản thêm phí visa 5,5k và phí rút ATM 2,2k nữa
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
thẻ visa debit bị hack cũng may nó nhập sai cvv chuyển qua dùng airpay mastercard thì mẹ ơi nó ăn lời tiền quy đổi sang usd còn cao hơn vietcombank.Giờ chắc làm thêm tk đô la mua đồ ngoại onl cho tiết kiệm :v
@akb48 Đúng rồi ngân hàng quy đổi usd theo rate của bên thẻ quốc tế. Rate lên 23.5~
Tiêu đề kìa: "máy bay" chứ ko fải "may bay" :rolleyes:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Mercury 

MrHải999
TÍCH CỰC
6 năm
Thằng này với BIDV online khác chỗ nào?Nghe nói BIDV online nhiều chức năng hơn.Nhưng BIDV trên Android đăng nhập k bao giờ dc.Trên mấy tính thì bình thuong ah.Co ai gặp như mình k
@MrHải999 Mình đã xài BIDV cả gần 10 năm nay, thấy mấy năm gần đây họ quan tâm người dùng lắm. Dịch vụ rất là ok. Riêng cái SmartBanking này mình xài chưa thấy lỗi bao giờ. Còn phí thì phải chấp nhận thôi. Đâu ai cho không ai cái gì đâu.
MrHải999
TÍCH CỰC
6 năm
@bientinhanh Banking thì bt bác ah.Chỉ có cái ONLINE trên Android là vào k dc thôi.Vào webb vẫn bt
tranhlam2926
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MrHải999 Nếu ko đăng nhập được vào app trên điện thoại thì bạn chọ lại vùng trên điện thoại là Việt Nam nhé!Vùng Chaina là ko đăg nhập được!
MrHải999
TÍCH CỰC
6 năm
@tranhlam2926 Mình k hiểu lắm.cho lại vùng la thee nao
app ngân hàng chỉ nên có 1 chức năng duy nhất là chuyển khoản, ôm đồm nhiều thứ rất mất an toàn
@8800 arte anh bạn đã dùng đc những dịch vụ thanh toán nào rồi?
@Fan_phong_trào Nạp tiền, thanh toán hóa đơn, thanh toán QR, còn thắc mắc gì không bạn. 😆
@8800 arte 3 cái lặt vặt ấy mà tinh tướng ghê
@Fan_phong_trào Vẫn hơn người lom dom là được rồi. 😁 bảo thủ thì lúc nào cũng có ngụy biện 😆)
socean152
ĐẠI BÀNG
6 năm
update lên mất hết danh bạ thụ hưởng, còn đúng 1 cái??????
Trước dùng bọn này thấy thu nhiều phí và phí cao nên sau mấy tháng là đóng
Giao diện app BIDV ngon thật, dùng mấy thằng TMCP hầu hết giao diện như shit.
talk114
ĐẠI BÀNG
6 năm
UI ngon, mình hay thanh toán hóa đơn, tìm kiếm tiện thật
huynhtuananh
ĐẠI BÀNG
6 năm
thanh toán tiền 4` TDH AI nó hiểu không nhỉ 😁
boyvipdj93
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thấy xài BIDV smartbanking có 2 cái tiện lợi như sau:
+ Chuyển tiền được 24/7
+ Có thể kiểm tra tài khoản đã đúng chưa trước khi chuyển tiền
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
Có bị ai đó dùng trợ lý ảo để thanh toán dùm ko ta
VCB với BIDV nó giao thông với nhau thì phải. Chuyển tiền cho nhau dưới chưa đầy 3p đã nhận đc
Chit Lee
TÍCH CỰC
6 năm
@Ryzkie Giờ có chuyển tiền nhanh 24/7 thì hầu hết các ngân hàng đều nhanh mà bác
Danwelsion
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy cái quỷ ra lệnh này kg có gì cao siêu cho mấy, quan trọng là quả lý câu lệnh có bị truy vận thông tin ngân hàng không thôi.
hua anh tai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có lâu rồi mà bạn luân.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019