Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Biến ổ cắm điện thành sạc không dây, mà có thật sự hữu ích?

Duy Luân
22/5/2018 22:49Phản hồi: 88
Biến ổ cắm điện thành sạc không dây, mà có thật sự hữu ích?
Legrand Radiant là một ổ điện gắn vào tường, nó có một bên là lỗ cắm như bao ổ điện khác và bên còn lại là đế sạc không dây hỗ trợ chuẩn Qi. Bằng cách này bạn không cần phải để đế sạc không dây lên bàn, cũng như hạn chế lượng dây nhợ cần thiết giúp bàn làm việc của mình gọn gàng hơn. Bên ổ cắm điện của Legrand Radiant còn có thêm 1 cổng USB để sạc các thiết bị điện tử nếu cần. Giá cho ổ cắm này là 70$.

Nhưng câu hỏi là tính hữu dụng của ổ cắm này ra sao? Thường các ổ cắm điện hay được bố trí thấp, không lẽ mỗi lần cần sạc thì phải cúi xuống? Ngay cả khi có một điện ngang tầm thì bạn cũng đang hi sinh 1 bên lỗ cắm cho cái sạc không dây rồi, trong khi bình thường 1 bên này có thể cắm được 2-3 thiết bị. Ổ cắm cũng phải thay mới hoàn toàn chứ không phải dạng gắn thêm vào ổ điện hiện tại. Rõ đây không phải là sản phẩm dành cho mọi người rồi.

785007133950.jpg 785007133950_09019539.jpg 785007133950_09019534.jpg

Nguồn: Lowes
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
Mình nghĩ sạc không dây hiện h chưa giải quyết được vấn đề bào đáng kể của cuộc sống. Bất tiện vô cùng.
@Đạt Phít Một Khi di chuyển thì ko cần sạc. Tránh được việc phải kiếm dây, mà phải đúng loại jack nữa.... Nếu cần thì vẫn có thể cắm dây
@TYA E chưa thấy tiện của cục này chỗ nào luôn ý...
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@bhuubao Đi làm về quăng điện thoại lên bàn. Sáng đi làm xách đi. Không cần cắm sạc điện thoại 1 lần nào. Mình thích tiện như vầy
thanhlocxtg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bhuubao để ở bàn làm vệc rất tiện lợi mà bạn
bomy
CAO CẤP
6 năm
mình thấy sạc không dây hiện tại cũng rất bất tiện, vẫn phải để đt 1 chỗ, ko xài được lúc sạc, chỉ khác việc cắm dây hoặc đặt lên trên sạc, như vậy cũng chưa tiện lắm, mong trong tương lai có công nghệ mới vd sạc qua từ trường trong bán kính bao nhiêu đó luôn, cả nhà cắm 1 cục, đt vào trong đó là auto sạc 😁
quá khỏe
@tieutu911 thật ra thế cũng tốt mà, vì sạc ko dây ko chỉ là cái điện thoại, mà sau này sẽ có rất nhiều sp dùng chung chuẩn sạc ko dây, có thể tương lai ko xa sẽ có cả laptop hay mtb xài sạc ko dây luôn, và vì thế sẽ xuất hiện đèn ngủ tích hợp sạc ko dây, bàn làm việc tích hợp sạc ko dây, giường ngủ tích hợp sạc ko dây chẳng hạn ... mà thời gian đầu cần hoàn thiện thì cứ hướng tới phân khúc cao cấp để có những yêu cầu khắt khe thì sẽ tốt hơn.
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@bomy Thực ra bạn cũng phải chọn chỗ để sạc không dây hợp lý thì mới phát huy hiệu quả Như mình đi làm văn phòng, thì sạc ko dây ở bàn làm việc là bá đạo Nếu ở nhà thì sạc ko dây phải để gần chỗ hay ngồi nhất, ví dụ ai hay xem TV thì để ở bàn nước, ai hay dùng PC thì phải để ở bàn PC... Chứ ví dụ tối nào cũng ôm TV mà lại để sạc ko dây ở bàn ăn thì ko ổn, đg xem TV lại chạy ra đọc tn, chạy ra trả lời đt... thì chuối Mình ở nhà ko dùng sạc ko dây, vì ko ngồi nhiều như ở chỗ làm. Mà thường thì về nhà ko sạc nữa vì dùng sạc không dây ở cơ quan thì lúc về pin dư sức chạy đến lúc đi làm ngày hôm sau 😆
@tieutu911 Thực ra sạc không dây sẽ thay đổi thói quen người sử dụng khá nhiều. Thay vì gần hết rồi cắm sạc, sẽ là sạc mọi lúc khi có thể, quăng lên đế là xong. Khi cần cầm lên xài liền. Quá tiện là đằng khác.
tieutu911
TÍCH CỰC
6 năm
@1 like bố thí Chỉ có những người tối ngày chơi game hoặc lướt F bằng đt thì họ mới không thích sạc không dây. Còn mình thì f và game điều chơi trên pc. Đt chỉ để nghe gọi là chính nên việc ngồi trên pc cứ để đt lên đế sạc rất tiện.
Duy1981
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sạc không dây hiện giờ cũng như sạc có giây Chỉ khác là lúc sạc khỏi cắm dây thôi
@Duy1981 cái chỉ khác đó nó tạo nên khác biệt nhiều đấy, cũng giống như iFan tự hào về việc cắm ko cần nhìn của lightning thần thánh vậy
@Duy1981 quào...
@BillyTheKid96 ?? Gì cơ ạ ?
faraway93
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thấy thực sự sạc k dây rất bất tiện. Như mình hay phải nghe đt. Nghe đt ngắt sạc. Để xuống lại sạc. Mà sạc k dây thì máy nóng kinh hồn. Lại còn k nhanh như sạc có dây. Cứ cắm dây cho lành.
@faraway93 Tai nghe bluetooth sẽ giải quyết vấn đề của bạn.
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@faraway93 Vụ nóng hơn với lâu hơn thì đúng rồi, nhưng vụ ngắt sạc thì thoải mái đi bạn, giờ pin cũng khuyến khích thế mà
mhhung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@faraway93 Nghe đt nhiều thì bạn nên dùng tai bluetooth, nghe nhiều mà ốp cái điện thoại vào tai còn hại hơn ti tỉ lần độ nóng của máy khi sạc ko dây
rill
ĐẠI BÀNG
6 năm
@faraway93 giờ có trợ lý ảo r. bạn cứ ra lệnh cho nó nghe điện thoại thôi. easy life =]]
Hợp lý,để chỗ giường cái đỡ dây dợn lằng nhằng nhưng quả kẹp thiếu thiện cảm vl
cái ổ cắm này ko hiểu dùng làm gì thật cái tiện của sạc ko dây là chuyện đặt lên đặt xuống ko phải nghĩ, đằng này phải lựa lựa xong còn kẹp đt vô nữa thì khác quái gì cắm jack 😔
theo mình sạc không dây hiện tại là một trò lừa. vì sao?
- mang tiếng là sạc không dây. nhưng dt buộc phải tiếp xúc với đế sạc. nhìn thì tưởng không dây nhưng thật ra là vẫn có dây, dây nối đế sạc, chỉ là bạn không phải cắm dây vào đít máy thôi. vậy máy dính đế , đế nối dây thì khác quái gì sạc có dây.
- Sạc chậm hơn hẳn sạc có dây.
- hạn chế trong việc vừa sạc vừa chơi game hay làm gì khác. vì máy phải dính với đế. bất tiện trong việc sử dụng. (thật ra thì đã sạc thì không nên dùng.

Chừng nào mà sạc không dây có thể sạc dc DT trong bán kính 1m kể từ nguồn phát thì đó mới thật sự là sạc không day. còn công nghệ sạc đế không dây là một trò lừa công nghệ.
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@Gabriel le Thế khi bạn nói "dù sao nó cũng không cần dây thật" thì bạn đã đồng ý là nó ko lừa bạn chưa? Ngoài ra về mặt kỹ thuật, nó ko yêu cầu bạn phải tiếp xúc, chỉ là tiếp xúc là phương án tiện nhất đối với đa số người dùng
"còn Wifi thì sao. bạn có thể mang thiết bị đi mọi hướng miễn sao trong tầm phủ sóng" <== sạc không dây cũng được, chỉ khác là độ phủ của nó ít hơn, chứ rõ ràng nó cũng ko cần dây
Tóm lại bạn kết luận nó lừa bạn là ko có cơ sở 😆
Ngoài ra với pin thế hệ mới thì ngắt sạc ra làm nhiều lần mới là tốt bạn nhé, sạc thẳng một mạch hại pin đấy, bạn nên cẩn thận 😁
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@Gabriel le Còn sạc của mình đây. Bạn cứ dùng thử xem có tiện ko trước khi đánh giá 😁 20180524_095527.jpg
@TaKaMuRo Cục sạc này bạn để đt bên cạnh có sạc dc ko? Hay phải để lên trên nó?
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@Gabriel le Cục sạc này mình hay để lên trên nó
Mấy ông chê sạc ko dây chắc chưa dùng lần nào, hoặc là người cầm đt 24/24 chứ sạc không dây cực tiện. Đang ngồi làm đt để không chả làm gì thì để lên thế là sạc cần thì cầm ra chả cần cắm ra cắm vào. Tối ngủ sạc đt ko cần tìm coi cái lỗ sạc nó nằm ở đâu dây sạc nó nằm ở góc nào để lên thế là xong 😁
@chuot_bach_dai sạc ko dây phải có thêm cái note nhỏ đó là chống chỉ định cho nô lệ của smartphone. Mấy thằng nghiện game hay nghiện đt nó xài 18/24 hoặc tần suất 2 phút ko sờ vào đt 1 lần ko chịu đc thì nó chê sạc ko dây là đúng rồi.
Alanwu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chuot_bach_dai Góc làm việc mình ít ổ cắm nên rút ra cắm vô hơi phiền.
😆 sạc ko dây giờ mỗi chỗ phải 1 cục thì may ra 😁
Cá nhân mình sài 2 máy thì sạc không dây cũng hay đấy, máy A hết pin để sạc 2 tiếng rồi chuyển qua máy B sài !! Một em Ai Phôn Bốn nghe gọi nhắn tin FB tầm 12h trưa là gim sạc !! Sau đó chuyển qua iPad nhắn tin nghe gọi tới 2h rồi lấy Ai Phôn sài tới tối luôn !! Hôm nào Ai Phôn hết pin thì lôi iPad ra sài !! Chứ nhu cầu sài hao pin như mình thì sạc không dây khó đáp ứng lắm - không khả thi ngoại trừ tối đi ngủ và sáng nhấc máy tắt báo thức thì rất tuyệt vời !!
Nói chung là chẳng có cái gì hợp tất cả mọi người cả, 9 người 10 ý thôi.
Ví dụ như bạn nào cả ngày chỉ cắm sạc 1 lần vào buổi tối (như mình) hoặc ngồi công sở văn phòng (diện tích hạn chế, ít khi di chuyển) thì rõ ràng sạc không dây là rất tiện và gọn gàng, thời gian sạc lúc này không thành vấn đề (vì hoặc là sạc qua đêm hoặc ngồi 1 chỗ thời gian dài).
Còn bạn nào cày nhiều, cần sạc nhanh sạc nhiều thì hiển nhiên là sạc dây là tối ưu hơn.
Mình thấy cái gì hợp thì mình dùng thôi. Vui vẻ đi anh em !
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@n.a.v.i.p Chuẩn rồi
@n.a.v.i.p Duyệt
@n.a.v.i.p Tui xài giống bạn nhưng ngược lại thấy không cần sạc không dây. Lý do vì tối khuya về nhà mới sạc, để đt đó đi ngủ, dậy thì rút nên có hay không có dây không khác biệt gì.

Hoạ chăng là giá sạc không dây quá cao mà còn sạc chậm hơn nên không mua bây giờ thôi.
@pham.kelvin Giá sạc thì phổ thông rồi mà bạn, cỡ vài trăm ngàn là có. Nhưng đúng là sạc không dây vẫn chưa thể hiện được ưu thế
Không dây dùng quá tiện ấy chứ nhưng mà loại dính tường này thì chưa thấy tiện. Giờ 3 cái điện thoại của mình đều có sạc không dây, không cần quan tâm tới cáp nữa.
Mình thấy như cục sạc apple mới đã. Quăng hết đồng hồ, đt, airpod lên cái đế. Xạc 1 lượt. Chứ đây để vậy...chỉ cho gọn thì sang quá.
Mình dùng x và đã thử, xạc 10p không nổi 1% nên quá bất tiện. Mình cần xạc nhanh may quá x có hỗ trợ mỗi tội phải sắm thêm củ xạc có PD.
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@mrc0n9 Mình dùng S7, S8 thì thường trung bình 2ph 1%, nên cũng đỡ, vì sạc dây trung bình thì nhanh hơn gấp đôi thôi
Đang dùng x mà chưa bao giờ phải sạc ko dây thấy sàm sàm làm sao
Vẫn không thấy hữu dung lắm. Ít nhất với cá nhân mình
Thấy làm thành dock sạc đa năng còn ngon bổ rẻ hơn, xài cho mọi điện thoại luôn 😃
Cái này cũng tiện nhỉ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019