Big Data là gì và người ta khai thác, ứng dụng nó vào cuộc sống như thế nào?

Duy Luân
21/11/2013 16:15Phản hồi: 97
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sivextien
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đọc 1 bài dài loằng ngoằng mà vẫn chưa nói ra được bản chất, khó khăn khi thao tác và công nghệ xử lý. Sẽ là thiếu sót rất lớn khi kg nói tới Hadoop, HFS và Hive khi nói đến Big Data
Đọc xong thấy mở mang đầu óc thật 😃 Mình nghĩ nên có nhiều bài như thế vì đây là một chuyên trang công nghệ dành cho những người yêu thích và muốn tìm hiểu công nghệ. Ko nên để những tin đồn vịt, kiện tụng hay những người chỉ biết chọt chọt lấn át quá. Rất cảm ơn mod Duy Luân về bài viết này 😁
Nokia Lab
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chủ thớt dịch bài từ báo nước ngoài chứ chắc chẳng hiểu gì về AI, data mining 😁
Thực sự là càng đọc càng thấy mình ...không hiểu ..hic
thanmeo78
TÍCH CỰC
10 năm
Ai làm trong ngành này như mình thì mới thực sự hiểu được, đúng là hơi trừu tượng...
one23
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tập hợp các big data sẽ thành huge data, khi đấy ko biết như thế nào nhỉ?
daongocminh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác nào ngoài ngành hay trong ngành đọc thử quyển Big data em giới thiệu xem.

Nó nói về Google dùng data để dự báo dịch cúm chuẩn hơn cả Bộ y tế Mỹ, 1 công ty lấy data để tìm được vé máy bay rẻ nhất, Honda hay Toyota gì đấy, dùng data vị trí, tư thế ngồi của mình trên ghết ô tô để nếu thằng khác, không phải mình ngồi vào, định trộm xe, còi sẽ rú lên.

Và cuối sách có 1 cái đoạn rất hay bàn về Big data dưới góc nhìn luật pháp. Bác nào đã từng xem phim rất ảo của Minority report của Tom Cruise sẽ thấy, có mấy đứa trẻ có khả năng dự đoán trước được ai sẽ giết người, rồi cảnh sát ập đến bắt trước khi kịp gây án.
Và câu hỏi về Big data (thu thập hành vi con người, từ đó dự đoán được thiên hướng hoạt động của họ) là "Liệu có thể bắt 1 người trước cả khi họ phạm tội không ?"

Very interesting!
@daongocminh bạn có thể cho mình biết thêm thông tin về quyển sách bạn nói không? cũng có nghe thầy nhắc tới, nhưng mà có mỗi cái tên thì hơi khó tìm
@Thế Anh Gian Ác It's here:
http://nitroflare.com/view/250D5B4D29E6284/0544002695.epub
Bài viết rất hay. Cảm ơn bạn nhiều.
dài quá ngại đọc
masoivn
ĐẠI BÀNG
10 năm
bài viết hay, mở ra nhiều kiến thức.
chả hiểu j, tốn mấy phút cuộc đời😁
vanduc1102
ĐẠI BÀNG
10 năm
đọc bài này mới thấy tầm quan trọng của toán học,

thế mà có ông Tiến Sĩ Toán Việt Nam học nước ngoài về mà phán là học toán là vô dụng .....

PR cho cái trung tâm kỹ năng mềm của ổng.
trandinh135
ĐẠI BÀNG
10 năm
không đủ kiên nhẫn để đọc hết bài viết. cuối cùng chỉ hiểu sơ sơ về ý nghĩa của cái big data này
khoa_oi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài viết thật hay,thật bổ ích, cảm ơn chủ thớt đã giúp mình mở mang kiến thức. Thôi, mình quay về Trại đây, tạm biệt mọi người......

P.s: mới được ra hôm qua..... Cảm ơn chủ thớt nhé 😔
liongates
ĐẠI BÀNG
10 năm
cố gắng nhiều bài như vầy nữa nhé bác Duy Luân
hadang87
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay, nhưng đọc hơi mỏi mắt chút! 😁 Thank chủ thớt!
Big data là gì? - Một cách diễn giải khác: Đừng hỏi Why ! (mời xem).
lamphong7
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy bài này cao siêu quá đọc ko hiểu gì cả, chỉ mới đọc đoạn đầu mà thấy ngu òi. Hix
nhoc1rang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cám ơn bạn về bài viết, mình cũng đang tìm tài liệu về Big data 😃
Trong world war z israel biết trước có zombie mà cuối cùng cũng chẳng giải quyết đc gì 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019