Bill Gates: Paul Allen tin rằng máy tính sẽ giúp thay đổi thế giới và chúng tôi đã làm được điều đó

Nam Air
17/10/2018 7:27Phản hồi: 50
Bill Gates: Paul Allen tin rằng máy tính sẽ giúp thay đổi thế giới và chúng tôi đã làm được điều đó
Paul Allen, người cùng Bill Gates sáng lập hãng Microsoft đã qua đời ngày 15/10 vì căn bệnh ung thư ở tuổi 65. Để tưởng nhớ người đồng nghiệp, cộng sự, đồng thời là người bạn thân hơn 50 năm, Bill Gates đã có bài viết trên blog cá nhân về Paul Allen. Microsoft sẽ không bao giờ hiện hữu trên cõi đời nếu thiếu Paul Allen - Bill Gates nói.

"Khi nghĩ về Paul Allen, tôi nhớ tới một người đàn ông nhiệt huyết luôn giữ cho gia đình và bạn bè mình sự ấm áp. Tôi cũng nhớ rằng đó là một nhà công nghệ, một nhà từ thiện xuất sắc luôn mong muốn đạt những điều tuyệt vời, và ông ấy đã làm được. Tôi sẽ nhớ anh ấy rất rất nhiều!". Gates mô tả về Paul trong những dòng trên blog.

Bill Gates nhỏ hơn Paul Allen 2 tuổi, cả 2 gặp nhau năm Bill học lớp 7. Hai người nhanh chóng trở thành bạn thân, họ cùng nhau chia sẻ niềm đam mê khám phá máy vi tính, cả 2 dành hết thời gian rảnh rỗi để vọc máy tính mỗi khi họ có cơ hội được chạm tới chúng. Gates nói rằng Paul có tầm nhìn rất rộng, rằng Paul từng tiên đoán rằng máy tính sẽ là công cụ làm thay đổi thế giới, Paul nói rằng sau này CPU máy tính sẽ nhỏ xíu trong lòng bàn tay và sở hữu sức mạnh khủng khiếp. Ở thời đó, máy tính là những cổ máy khổng lồ to bằng cả tòa nhà, Paul và Bill đều nghĩ rằng trong tương lai, máy tính sẽ được phổ cập tới từng gia đình, trên mỗi bàn làm việc, và họ đã cùng nhau thực hiện được điều đó.

Ngoài tầm nhìn rộng và nhạy bén, Paul còn là người thích chia sẻ với bạn bè về nhiều chủ đề khác trong cuộc sống. Bill Gates nói rằng Paul Allen còn nổi tiếng với khả năng giải quyết vấn đề linh hoạt và rất giỏi trong việc giải thích nhiều vấn đề phức tạp theo cách siêu đơn giản, dễ hiểu nhất. Nhờ biệt tài đó mà Bill Gates từng nhiều lần bị thuyết phục bởi Paul Allen và cả 2 đạt được nhiều thành công.

Paul Gardner Allen sinh ngày 21/1/1953, ở thành phố Seattle, bang Washington, ông và Bill Gates cùng nhau sáng lập, điều hành Microsoft năm 1975. Tuy nhiên, năm 1983 Paul từ chức ở Microsoft vì bị mắc bệnh ung thư, đến tháng 11/2000 thì ông rút hẳn khỏi ban quản trị công ty. Paul Allen từng đứng vị trí thứ 5 những tỉ phú giàu nhất thế giới, theo thống kê của Forbes năm 2007. Ở thời điểm ông qua đời, Paul Allen sở hữu khối tài sản hơn 20 tỉ đô, xếp thứ 45 những người giàu nhất hành tinh.

Theo Gates
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jumboy99
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14

"Paul Gardner Allen sinh ngày 21/1/1953, ở Seattle, Washington D.C"

Hmm mình tưởng Seattle là ở Washington chứ nhỉ :v
@nsontung Washington D.C cũng thường được nói gọn là Washington để chỉ CP Mỹ giống như kiểu Hà Nội
Thế nên người ta cứ tưởng Washington là phải D.C
@autosoft mình đã sửa lại, thanks :p
dual1
CAO CẤP
6 năm
@jumboy99 Cặp này với cặp woz - jobs chắc là cặp kinh điển trong làng công nghệ nhỉ. Một gã lo kĩ thuật - một gã đầu óc kinh doanh nhạy bén.
@nsontung Washington D.C và Washington khác nhau, không hiểu thì đi tìm hiểu chứ đừng nói ra người ta cười cho.

Thông tin giải ngố cho các bác.
"Washington và Washington DC là hai địa điểm gây nhầm lẫn cho nhiều người trong chúng ta. Washington là một tiểu bang nằm trên bờ biển Thái Bình Dương của Hoa Kỳ. Washington DC, nằm trên bờ biển phía đông của Hoa Kỳ, là thủ đô của Hoa Kỳ. Sự khác biệt chính giữa Washington và Washington DC là Washington là một tiểu bang trong khi Washington DC là một quận của liên bang."
odysseyntn
TÍCH CỰC
6 năm
những tượng đài của làng công nghệ thế giới 😁
nsontung
ĐẠI BÀNG
6 năm
"Seattle, Washington D.C" => Washington state không phải washington D.C thớt ơi
@nsontung Thớt cần biết là có 2 bang khác nhau.
Washington
và Washington D.C
2 thằng này khác nhau
kyakaze
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard Sai rồi bạn ơi, Washinton D.C là thủ đô, và là 1 quận riêng biệt, không thuộc về bất kỳ bang nào cả. Nó nằm kẹt ở giữa 2 bang Virgina và Maryland.
Còn Washinton không mới là bang.
@kyakaze =))
@nsontung Mình đã sửa lại, cám ơn bạn.
PinkFriday
ĐẠI BÀNG
6 năm
Paul từng tiên đoán rằng máy tính sẽ là công cụ làm thay đổi thế giới, Paul nói rằng sau này CPU máy tính sẽ nhỏ xíu trong lòng bàn tay và sở hữu sức mạnh khủng khiếp. Ở thời đó, máy tính là những cổ máy khổng lồ to bằng cả tòa nhà -> cũng nhờ định luật Moore 😃
kurt80
TÍCH CỰC
6 năm
@PinkFriday Chả cần định luật Moore thế giới máy tính vẫn phát triển như vậy, định luật chỉ khái quát hoá thực tế thôi.
binggu1996
ĐẠI BÀNG
6 năm
@PinkFriday Công nghệ bán dẫn thay đổi mọi thứ, liên quan gì đến Moore
@PinkFriday hồi trc chưa có thuyết tiến hoá thì vạn vật vẫn tiến hoá đó thôi
Fex_SV
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chênh nhau 3 tuổi mà nhìn cứ như Bố Con 😁:D:D:D
ntlvn
CAO CẤP
6 năm
Khâm phục những thiên tài cống hiến cho nhân loại những giá trị tốt đẹp.
westerners
TÍCH CỰC
6 năm
Sai thì sửa thôi. Mấy ông thần cứ thích bày trò.
Máy tính vẫn là một cái gì đó thật sự khó hiểu về cách thức chúng hoạt động.
Và cái giao diện đồ họa đọc hoài mà cũng ko hiểu Xeror viết cái j để nó hiển thị
@westerners z thì bác phải nghiên cứu sâu vào điện - điện tử. Chứ công nghệ thông tin nó dùng công cụ là ngôn ngữ lập trình để bảo cái máy nó làm việc thôi, không hiểu bản chất
cảm ơn cảm ơn
Cách đây 20 năm mình cũng từng tiên đoán như thế, và giờ mình đã trở thành kỹ sư cài Win dạo chuyên nghiệp 😆)
Go!
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Methylamine =)))))))
MoVo
TÍCH CỰC
6 năm
Người ta thì thay đổi cả thế giới, còn tôi thì thay đổi bản thân ko xong, tủi thân vl
@MoVo Yên tâm đi bác không chỉ mình bác đâu, còn có e nữa =))
Go!
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MoVo Tui nữa 😁
@MoVo Có mình nữa, yên tâm nha :v
Sparc
TÍCH CỰC
6 năm
Người sáng lập AMD cũng là một con người rất khác, không có AMD đối trọng có lẽ chúng ta ngày nay không biết tới sự phát triển sức mạnh thực sự của máy tính.
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
máy tính dùng chuột với bàn phím truyền thống vẫn là nhất 😁
Người Mỹ vĩ đại
icklad
TÍCH CỰC
6 năm
sau máy tính là trí tuệ nhân tạo,sau đó sẽ là gì nhỉ....
binhbinh5555
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chỉ suy nghĩ , mơ ước thôi, còn làm ra máy tính cá nhân cho mọi gia đình là công lớn nhất là của Steve Jobs và Wozniak với apple 1 , apple 2 và Macintosh với bản mạch, chip, ram , ổ cứng, chuột, phần mềm, v..v.. mà tới bây giờ vẫn ko thấy kiểu khác.
Mình nghĩ thượng đế là người tiên đoán giỏi nhất. Thượng đế tiên đoán sau này con người sẽ chế tạo ra máy tính dùng bàn phím và chuột nên đã tạo ra con người với 2 tay, 1 tay dùng bàn phím, 1 tay dùng chuột, và 1 cái đít để ngồi 😃
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Methylamine Vậy thượng đế có giống con người hiện nay ko nhỉ?
@Methylamine Vớ va, vớ vẩn nếu con người có 3 hay 4 tay thì những thứ tạo nên nó cũng sẽ khác . Thiết kế công thái học là thiết kế dựa trên khả năng, thói quen của con người .
mình rất thích 2 câu của ông bingate
“Cuộc sống vốn không công bằng - Hãy tập quen dần với điều đó.

“Không ai quan tâm đến lòng tự trọng của bạn đâu. Mọi người chỉ trông đợi bạn đạt được điều gì đó trước khi bạn cảm thấy hài lòng về bản thân.”
@bán gạo ạo Bingate?
@Sherong_by_heto sai chính tả là điều bình thường mà bạn 😁
có thể nhắc nhở bình thường,
@bán gạo ạo Mình không có ý đó, thật sự đến bây giờ mình mới suy nghĩ ra Bill Gate sau khi bạn nói sai chính tả. Mình tưởng một nhân vật khác.... 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019