Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bình chọn Sony Xperia X compact

Mr Prince
19/1/2017 10:18Phản hồi: 1
Bình chọn Sony Xperia X compact
Mình chọn Xperia X compact
Lý do:
Hầu hiết điện thoại ra mắt năm 2016 đều không dưới 5", Xperia X compact rất khác biệt so với phần còn lại. Tuy dày hơn 9,5mm chất liệu nhựa nhưng cho cảm giác rất chắc chắn cầm trong tay rất thích, kích thước nhỏ gọn nhưng cấu hình rất tốt. Năm nay dòng compact của Sony không còn sử dụng chip xử lí đầu bảng như các phiên bản trước nữa nhưng với SD 650 + ram 3GB thì máy vẫn cho một trải nghiệm phần mềm rất tốt, mượt mà.
Vị trí đặt cảm biến vân tay rất thích hợp với mình, khá thuận tiện vì mình thường sử dụng điện thoại bằng tay trái nên thường mở bấm nút nguồn bằng ngón giữa trái, trong tư thế cả bàn tay đang giữ điện thoại rất chắc chắn và không sợ bị rớt. Trong khi đó với cảm biết ở nút home thì vừa cầm 1 tay vừa nhận dạng thì không nào nào nắm chắc bằng. Mình không chắc ai cũng như thế nhưng lúc mình cầm S6 và 5S thì thương là một tay cầm điện thoại, còn một tay kia thì để ngón cái lên nút home để nhận diện.
Camera sử dụng cùng loại với Xperia XZ, mình không thích sự so sánh, mình chỉ cần nghĩ đơn giản là nó đủ yêu cầu của mình hay không thôi, nên dù có thể không tốt nhất nhưng mình vẫn nói là tốt.
Về kết nối thì rất đầy đủ, có cả USB type C theo kịp thời đại nếu không muốn nói là đi sớm thời đại (mình nói "đi sớm" chứ không phải "đi trước" nhé, vì lúc ra mắt chưa có nhiều thiết bị sử dụng USB type C lắm). Mình nghĩ đến khi mình thay điện thoại khác thì USB type C chắc cũng chưa lỗi thời đâu 😁
Pin 2700 cho một thiết bị thế này thì chắc ai cũng hình dung được nó thế nào rồi nghỉ, rất trâu. ngày đi làm thì không có thời gian cầm nhiều, chỉ chiều tối về lướt facebook hay nằm lướt web trước khi ngủ thì chắc trụ cũng được vài ngày. Còn ngày nghỉ thì pin cũng dư sức trụ qua ngày mà không cần sạc (tất nhiên mình không tính những trường hợp bất thường như là chơi game ngày 16 tiếng đâu
[​IMG]). Mình cũng có để ý là 30p youtube wifi thì hao khoảng 7% pin với độ sáng cao, không biết như vậy là tốt hay không?
Với Quickcharge 3.0 thì vấn đề sạc pin không còn là vấn đề nữa. Nếu mình có nhu cầu gấp thì sử dụng cục sạc nhanh, không thì cứ sạc thường. Đặc biệt là khỏi lo nghĩ khi cắm sạc qua đêm với tính năng sạc qua đêm của Sony
Một phần nữa làm mình hài lòng là chiếc máy này được cập nhật android 7 khá sớm, không phải sớm nhất nhưng sớm hơn rất nhiều thiết bị khác.

Lý do nhỏ khiến mình sau khi mua lại thích hơn là vì trong nhà có 2 cái Android TV và 1 cái soundbar của Sony, nên một số tính năng ít người sử dụng lại được thoải phát huy.

Kết: mặc dù còn có những điểm mình chưa thích (có chút ghét), nó cũng không phải thiết bị mạnh nhất, mỏng nhất hay … cái gì đó nhất nhưng tóm lại thì đối với mình nó vẫn có thể gói gọn lại bằng 2 chữ "tuyệt vời" vì tất cả mọi nhu cầu của mình nó đều đáp ứng được.
Không có điện thoại tốt nhất, chỉ có chiếc điện thoại hợp với mình nhất mà thôi :D
Bonus:
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zdng12
TÍCH CỰC
6 năm
Ngon mà, nhỏ gọn, xài 1 em màu đen rất tự tin, trước mình đã dùng iphone se rồi, mỗi con 1 điểm mạnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019