BioLite CampStove 2, lưu điện và sạc pin thiết bị của bạn thông qua năng lượng từ lửa

Hassler
27/6/2018 2:38Phản hồi: 32
BioLite CampStove 2, lưu điện và sạc pin thiết bị của bạn thông qua năng lượng từ lửa
Có rất nhiều hãng đang sản xuất sạc dự phòng và cũng rất nhiều công nghệ được áp dụng vào việc sạc lại cái củ sạc này. Bình thường chúng ta sẽ chơi theo kiểu truyền thống là cắm điện vào để sạc, có một vài hãng chơi bằng cách sạc lại pin bằng năng lượng mặt trời hoặc sử dụng công nghệ sạc không dây. Với đội hay đi phượt hoặc trekking họ có thêm một lựa chọn khác, đó là sử dụng lửa để sạc lại viên pin này qua sản phẩm CampStove 2, bản nâng cấp từ phiên bản 1 của hãng BioLite, kết hợp giữa nhóm lửa nấu đồ với sạc điện thoại luôn.

BioLite chia sẻ cách hoạt động của CampStove 2 như sau

Công nghệ độc quyền của BioLite sẽ thu nhiệt lượng tỏa ra từ lửa thông qua đầu dò nhiệt được đính vào nguồn điện sau đó chuyển đổi nhiệt năng thành điện năng bằng máy tạo năng lượng. Sau đó năng lượng này sẽ được truyền ra hệ thống quạt và vào cổng USB, đồng thời được lưu lại trong viên pin dự phòng bên trong sản phẩm. Hệ thống quạt cũng sẽ điều hướng không khí quay trở lại bếp để giúp lửa cháy đượm hơn.

Mình chỉ hơi ớn cái khoản khi lưu điện vào pin dự phòng bởi viên pin đó ở trong thiết bị ngay cạnh cái lò lửa, cảm giác ớn ớn vì để pin cạnh nguồn nhiệt cao luôn là điều không được khuyến cáo bởi bất cứ nhà sản xuất pin nào. Tuy nhiên chắc BioLite có cách xử lý của riêng họ để đảm bảo an toàn cho người dùng, chỉ không rõ họ làm bằng cách nào thôi.

Hiện tại giá của riêng bếp lửa di động này sau khi giảm giá là 78$, còn nếu bạn mua nguyên bộ với nhiều thứ linh tinh lỉnh kỉnh đi kèm như vỉ nướng, bình đun nước... thì có giá là 199$.

Bạn có thể xem đoạn video giới thiệu sản phẩm ở dưới

Tham khảo BioLite
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mr_cristal
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thôi dùng loại năng lượng mặt trời cho lành. Cái này thấy nguy hiểm quá
Họ sử dụng dây dẫn ra cục pin để ở xa thì tốt, sẽ không lo vụ của @Hassler nữa nhỉ, các bác có biết mua cái pin năng lượng mặt trời ở đâu ngon không, mình mua toàn đồ lởm, phí tiền quá 😔
@teutamteu cháy cmn dây thì sao 😁
@nguyenlinh712 Có nhiều loại dây chống cháy ngon lắm bác 😃
hieppm121
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thấy có cái loại củ sạc quay tay dùng cho dân phượt cũng khá hay và tiện hơn cách này.
tethien
CAO CẤP
6 năm
@hieppm121 Quay tay được 1h liên tục không ?

Nói chung cũng tùy vào việc đi đâu. Nếu có nắng thì loại dùng năng lượng mặt trời sẽ tiện và nhẹ hơn. Nhưng nếu đi trong rừng già hoặc vùng cực ánh nắng không đủ thì loại này sẽ hữu dụng hơn.
Vì đường nào cũng phải mang cái bếp rồi.
hieppm121
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tethien Nhưng ít ra thì có thể quay tay mọi lúc, mọi nơi (kể cả khi đi vs ^^) nên sẽ tiện hơn. Như cách này thì phải đợi đến lúc nghỉ chân nhóm bếp thì mới sạc đc.
tethien
CAO CẤP
6 năm
@hieppm121 Lý thuyết là thế. Nhưng quay mỏi tay lắm. Chỉ quay được đủ điện để bật máy và gọi khẩn cấp 1 vài cuộc thôi. Không xạc đầy máy được đâu bạn ơi.
Đi camp như thế này xác đinh 100% là phải đốt lửa. Phải mang theo bếp rồi. Do đó kẹp thêm bộ xạc cũng tiện.
Xạc điện thoại quay tay thì mình không có. Nhưng có cái đèn xạc bằng quay tay. Mỗi lần quay tay khoảng 3 phút chỉ dùng được 15-20p là hết pin.
Trong khi cái đèn xạc đem theo có thể sáng cả đêm.
Ai cho link sạc năng lượng mặt trời giúp em với
Quang bòi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thắng Đức Nguyễn Quên mặt trời đi.du nhà mình đang sài điện từ mặt trời
tethien
CAO CẤP
6 năm
Bếp này công suất tối đa của bộ chuyển đổi TEG (thermoelectric generator) là 3W.
Như vậy nếu cái điện thoại có pin 3000mAh = 3Ah x 3.7V = 11.1Wh.
Vậy cần đến 11.1Wh / 3W=3.7h đốt liên tục với công suất tối đa mới đầy pin.
Chưa tính kể đến việc xạc cho cục pin 2600 mAh ở trong.
Cũng khá là mất thời gian.
okharon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tethien Chuẩn ạ , đun nấu tầm 2 tiếng sẽ đầy viên pin của Biolite
sạc bằng năng lượng mặt trời và quay dynamo hay hơn! Có điều sạc quá lâu!
Khi nào thiết bị di động có thể sạc điện bằng sóng viễn thông ?
Hóng ;);););););)
tethien
CAO CẤP
6 năm
@Trịnh Xuân Thọ Xạc thì được. Nhưng đến năm nào thì đầy? 😃
redberry
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ý tưởng này mình có nêu trong diễn đàn này cách đây tầm 5 năm về trước. Nhưng cũng không có bạn nào ủng hộ hay quan tâm. Mình nghĩ ra ý tưởng này xuất phát từ 2 vấn đề cơ bản mà lúc đó mình nghĩ là khả thi:
1/ Vấn đề của nhưng lúc không có điện lại hay rơi vào hoàn cảnh mà các thiết bị năng lượng như: năng lượng mặt trời, năng lượng gió, thủy điện nhỏ, pin dự trữ đều rơi vào tình thế không đáp ứng được, ví dụ như lạc trong rừng, trong hang sâu...Nhưng với nguồn lữa là khả dể vì nhưng người thám hiểm, phiêu lưu tối thiểu thường có lửa.
2/ Mình có tháo bộ phận dò nhiệt của đầu dò nhiệt bếp GAS, nó là 1 thiết bị dùng nhiệt của ngọn lửa GAS để sinh ra dòng điện, và dòng điện này khá lớn đủ để hút 1 role là cái van điện từ đóng mở đường cung cấp GAS cho bếp.
Mình không đủ trình độ để làm ra 1 thành phẩm, nhưng lúc đó hào hứng đưa lên diễn đàn nhưng không ai quan tâm nên thôi.! Cũng có thể sản phẩm này là 1 phần của công nghệ như mình nêu chỉ tiếc nó ra đời quá chậm. Dù sao lửa cũng là nguồn năng lượng dễ kiếm, dễ có và vô tận.
@redberry Tiếc quá nhỉ? Giá mà đợt đó bác làm được thì có khi giờ ae có hàng Việt xài rồi
goodwill267
ĐẠI BÀNG
6 năm
Năng lượng mặt trời là chuẩn nhất.
@goodwill267 Cần lắm 1 địa chỉ xịn
okharon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@goodwill267 Năng lượng mặt trời muốn sạc đầy 1 viên pin này mất tầm 1-2 tuần =)
goodwill267
ĐẠI BÀNG
6 năm
@teutamteu Hitechusa nhé, hoặc lên amazon mua
goodwill267
ĐẠI BÀNG
6 năm
@okharon Cái đó chống cháy lúc lạc trong rừng thôi b, chủ yếu xài điện
okharon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mời anh em !
Xúc xích + Biolite Campstove 2

Đốt củi - không đốt gaz 😃
okharon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mỳ tôm mọi lúc mọi nơi ,
Năng lượng ở xung quanh mình , cành khô - củi gãy
@okharon cho hỏi xài tốt ko bạn? thấy cục sạc của bạn đen thui, có khi nó cháy lun cái cục chuyển năng lượng ko? bên trong nó chứa pin, nóng quá nó có nổ ko ?
okharon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@heart_dragon Đen vì thi thoảng muội lửa nó xuống , mình dùng như phá vẫn phè phè
Hãng Mỹ nó chất lắm , chả phải nghĩ bạn ạ
Cái này làm lớn chút có khi bán cho mấy bác chăn trâu có khi lại hay.
okharon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trieuniemvui Biolite làm và xuất sang Châu Phi phục vụ các dự án tài trợ bác ạ , Vừa có năng lượng vừa tiện đun nấu , bếp loại to họ có làm rồi ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019