Bloomberg: chi phí sản xuất iPhone 5 khoảng 270$

Nam Air
9/8/2011 3:57Phản hồi: 115
Bloomberg: chi phí sản xuất iPhone 5 khoảng 270$

Dù [TAG]iPhone 5[/TAG] chưa được bán ra để người ta có thể biết được bên trong đó [TAG]Apple[/TAG] đã dùng những linh kiện gì, nhưng trang tài chính [TAG]Bloomberg[/TAG] đã đi trước một bước, bằng cách đưa ra bảng ước lượng giá thành sản xuất của chiếc điện thoại này, theo đó nhà sản xuất tốn khoảng 270$ để tạo ra chiếc iPhone 5 16GB.

Theo Bloomberg, giá thành linh kiện của iPhone 5 bản 16GB được ước tính như sau: 49$ cho màn hình cảm ứng, vỏ và ăn-ten chiếm 22$, bộ nhớ 16GB tốn 18$, CPU Apple A5 16$ (2 nhân xung 1GHz), 512MB Ram mất 13$, chip kết nối WiFi+Bluetooth+GPS hết 7$, pin và linh kiện khác 43$... Ngoài ra, các khoản chi phí sản xuất, vận chuyển và bảo hành được dự đoán khoảng 65,5$. Tổng cộng các khoản này, Apple sẽ tốn khoảng 270$ cho mỗi chiếc iPhone 16GB và có lẽ xấp xỉ 300$ cho phiên bản 32GB.

115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ulquiorra
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chờ đợi một bom tấn
thanh07ho
ĐẠI BÀNG
13 năm
270$ chỉ là phí phần cứng nguyên liệu thui. còn marketing, lợi nhuận nữa.
locbum
ĐẠI BÀNG
13 năm
apple chẳng cần PR nhiều, vì nó đã quá nổi tiếng rồi. Hèn chi apple mau giàu :giggle:
cuongg8
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác đừng đùa với quả táo, theo em thì chi phí marketing của apple chắc cũng phải tương đối lớn. Trước kia em nghĩ các chiêu quảng bá

của apple thật là lố và rẻ tiền nhưng bây giờ nếu suy nghĩ kỹ lại thì lại có nhận xét như sau:

1. Rất sáng tạo, nhiều phương thức bất ngờ.

2. Đánh trúng vào tâm lý người dùng

3. Xây dựng được 1 hệ sinh thái ( hay một giáo phái ) bên cạnh sản phẩm.

4. Chiến lược nghiên cứu thiết kế sản phẩm, kế hoạch về vòng đời sản phẩm cũng thật kinh người.

Tóm lại, nó là một nghệ thuật!
fotlan16
ĐẠI BÀNG
13 năm
giá sẽ gấp 2 lần + 1 lần về VN giá: 270*3 = 810$ VN dư sức mua giá này
công lắp ráp nữa chả lẽ mấy bộ phận tự động khớp với nhau 😃
"...Ngoài ra, các khoản chi phí sản xuất, vận chuyển và bảo hành được dự đoán khoảng 65,5$..."

Đọc thấy cái đoạn này không bạn....?
ko thấy 65,5$ cho sx, vận chuyển,...hay sao? Apple lời gần một nửa là it. Chi phí cho ip4 có lẽ rẻ hơn ip5 mà giá bán đã 499$, híc ăn lời cắt cổ hỏi sao ko giàu. Theo mình thì Apple lời ít nhất 100$ cho mỗi chiếc ip4.
=> Em này về VN mà ko ngót 30 củ em gọi bác = cụ ^^
Bạn nói như thế ! thì tôi nhận kèo của bạn đấy ! có thể 30tr là trong 1 2 tuần đầu ! iphone 4 giá sản xuất cũng ~ 250$ đấy thôi ... chiến lược của apple luôn là giữ nguyên giá cấu hình thay đổi
Apple sản xuất ra rẻ nhưng ăn lãi dày, bán giá cao. Còn Samsung, HTC chấp nhận bán giá thấp hơn và cũng chiều người tiêu dùng hơn. Điều này lý giải tại sao doanh thu của Samsung nhiều hơn Apple nhưng profit lại thấp hơn. Nếu bạn mua Galaxy S 2 made in Việtnam, bạn sẽ góp phần giảm nhập siêu, đóng góp GDP và tăng thu nhập cho công nhân Việt ở nhà máy Samsung bắc ninh (công nhân nước mình vốn CỰC NGHÈO). Còn nếu mua iPhone 4, bạn đã giúp sức vào sự phát triển của Trung Quốc, cụ thể là (một vài) tập đoàn như foxxcoon chẳng hạn
Mình đọc bài của nhiều bạn trên tinhte review về em nó sau vài ngày sử dụng à bạn , bạn có thể dễ dàng tìm thấy chúng trong box Android phần chia sẽ kinh nghiệm đó .
Bác này nói đúng đây, kiểu này chuyển sang dùng samsung made in vietnam thôi 😁
sao mỗi lần có topic về Apple lại nghe hoài mấy câu này. Thứ nhất ai mà ko yêu nước, nhưng thử hỏi bác có đồ nào VN sx mà chất lượng ko, xin thưa là hiếm lắm, mà giá cũng mắc. Trong khi với số tiền tương đương hoặc thêm 1 tí là có hàng ngon, tốt hơn mà xài, chưa kể chế độ bảo hành của cá cty VN thì hành là chính. Trong khi các hãng nước ngoài thì chăm sóc khách hàng rất chu đáo thì hình như cty VN quan niệm là tiền trao cháo múc, hư gì thì tự mà chịu, điều đó thể hiện sự thiếu chuyên nghiệp, làm biến, ko có trách nhiệm của các cty VN, kể cả cty liên doanh cũng thế. Thứ 2 là về tham nhũng, đây chính là điều làm đất nước ta nghèo và gây sự bất mãn trong dân chúng, nhưng ở đây ko bàn về chính trị nên ko nói thêm. Cho dù cả VN này ko mua Iphone thì cả thế giới cũng mua => mua hay ko thì nhằm nhò gì, TQ vẫn cứ giàu thôi.
Mình là người dùng bình thường măc dù không thích cả 2 hãng bạn nói nhưng có thì cũng xài còn chuyện quốc gia đại sự bạn nói thì bạn có đủ tư cách để lo chăng. Bạn được kết nạp Đảng chưa? với mình thì cả đời cũng chẳng mơ được kết nạp. Nhưng ta là người tiêu dùng thì ta chỉ lo bảo vệ chính bản thân ta trước "nhà nước cũng yêu cầu điều này" sau lợi ích cá nhân rồi mới tính chuyện khác. Chất lượng dành cho VN rất khác với thế giới nên nhiều người chấp nhận nhập khẩu. Mình cũng nghèo nhưng nếu mua mình cũng sẽ gởi hàng xách tay vì mình sẽ sống có trách nhiệm với tiền của mình...chém nhẹ tay thôi nha :unsure:
gởi bạn tham khảo nè:
http://www.tinhte.vn/tin-tuc-gioi-thieu-465/khach-hang-viet-vong-voi-samsung-galaxy-sii-801391/
kobebryan
ĐẠI BÀNG
13 năm
rẻ bèo so với hàng về NV dù cộng thêm tùm lum chi phí khác.
cr9i
TÍCH CỰC
13 năm
nóng ruột nóng lòng...về Việt Nam tầm 1000$ - 1500$ không nhẩy....
tamluu77
TÍCH CỰC
13 năm
Con này mà ram 1G là cực đỉnh về phong cách lẫn cấu hình. Giá con này mà ra thì tầm khoảng IP4 bây giờ. :running:
bjboyn00b
TÍCH CỰC
13 năm
Thế chi phí sản xuất nó lù lù ở đấy ko lắp ráp thì là gì, bó tay.

Ngoài ra, các khoản chi phí sản xuất, vận chuyển và bảo hành được dự đoán khoảng 65,5$

Đây là bao gồm hết các cái còn lại rồi, mà làm gì có chi phí lợi nhuận nhỉ :giggle:
thekidRMIT
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác àh nó nói rõ là cost of good sold là chỉ bao gồm các chi phí trực tiếp để sản xuát chiếc điện thoại. Còn chưa tính lương cho nhân viên tất cả các phòng ban trong cty. Điện nước chi phí mặt bằng bảo trì chưa kể các khoản đi tiếp khách. Bác có thể google để biết Cost of Good Sold bao gồm các chi phí gì
Còn chi phí sản xuất sao không nhắc đến nhỉ?
giá bán ra sẽ khoảng 1000-1200$ cho bản quốc tế 😃
KOP_2909
TÍCH CỰC
13 năm
Nhớ cái hồi iP4 World về VN giá đội lên 45 củ thì phải ,,, hãi hùng
các bác chém gió bên mỹ thiếu gì cách chém gió .ước lượng, tiên đoán, đánh giá, tất cả chỉ là chém gió. Chờ nó ra đi rùi tính.
vậy chơi 32GB về VN chắc 1.000 usd vào tháng 11
đắt ở bộ vỏ và anten. có lẽ tin đồn về bộ vỏ Liquidmetal là sự thật. cùng với màn hình siêu bền thì các bác xài ip5 có thể chọi gà thoải mái mà ko sợ hỏng màn hình hay bộ vỏ.
ManU4ever
TÍCH CỰC
13 năm
vs nh thay đổi so vs Ip4 thì mình nghĩ con này ve VN tầm trên dưới 25tr ...:mstickle:
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Bó tay các bác này thật, đt chưa bán ra mà đã tính chi phí SX rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019