BMW lên kế hoạch thu phí kết nối Apple CarPlay không dây $80/năm

Tuannph
14/3/2018 11:14Phản hồi: 36
BMW lên kế hoạch thu phí kết nối Apple CarPlay không dây $80/năm
BMW là nhà sản xuất ô tô đầu tiên và duy nhất tính đến thời điểm này có trang bị kết nối Apple CarPlay không dây (Wireless CarPlay). Đây vốn là ưu điểm lớn mà một người dùng iPhone và BMW lâu năm như anh @cuhiep đánh giá rất cao. Tuy nhiên mới đây thì hãng xe Đức vừa lên kế hoạch thu phí và biến tính năng này thành gói dịch vụ có giá $80/năm, thay vì là một trang bị tùy chọn bị giá $300 khi mua xe.

Theo thông tin hiện tại, Apple CarPlay không dây cho các dòng xe BMW có thể sẽ được tặng và miễn phí trong năm đầu tiên, nhưng chúng sẽ trở nên đắt hơn giá trị hiện tại kể từ năm thứ 4 với cách thu phí như trên. Mặt tích cực là nếu mua xe BMW và dùng khoảng 3-4 năm đổ lại thì bạn sẽ có lời ở khoảng này. Hoặc có một cách vui vẻ khác là chuyển sang dùng điện thoại Android, nhưng tréo ngoe là hiện xe BMW chưa tích hợp Andriod Auto.

Apple CarPlay có hỗ trợ ra lệnh bằng giọng nói thông qua trợ lý ảo Siri

Có thể thấy BMW đang "tận dụng" việc CarPlay có nhiều ưu điểm và được ưa chuộng để đưa ra chính sách này. Wireless CarPlay xuất hiện lần đầu tiên trên 5-Series 2018 và đang dần được nâng cho trên các dòng xe khác của BMW.

Nhìn chung phản ứng và nhận xét từ cộng đồng các khách hàng của BMW theo mình nhận thấy là không mấy hài lòng, còn Apple vẫn chưa đưa ra bình luận nào. Không rõ khi nào kế hoạch này sẽ bắt đầu tiến hành, nhưng mình hy vọng rằng hãng sẽ có động thái mới để điều chỉnh vấn đề sao cho hợp tình hợp lý hơn.

Tham khảo: The Verge
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mr33acs
TÍCH CỰC
6 năm
Mình series 5 đời 2016 ko biết có nâng cấp Apple Car Play ko nhỉ 😆
@mr33acs Cách tốt nhất cho bạn là thay đầu NBT mới và chọn loại có sẵn Carplay Wireless.
@mr33acs Mua bên ngoài đầu NBT cho Serri 5 nhé
Thế đấy, nghỉ thèm mua BMW 😁
@mig29f Tẩy chay cả BMW lẫn Apple vì 300$ nghe cứ hài hài thế nào ấy :D
id@wn...
TÍCH CỰC
6 năm
Đọc đến dòng này mình líu hết cả lưỡi mà vẫn không thể nào hiểu được. "thay vì là một tùy chọn trang tùy chọn bị giá $300 khi mua xe."
@binhminh1977 Mình gõ hơi dư chữ một tí, còn trang bị tùy chọn thì là như bạn Luân nói nè.
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@luanth Vẫn ko rõ ràng. Phải là: Nếu thích thì bỏ ra 300 Trump chọn thêm Apple CarPlay thì đc dùng miễn phí năm đầu tiên,sau đó trả 80trump cho mỗi năm tiếp. Thấy ko cần thì bỏ ko chọn nữa đỡ dc 300
@hiepps ko phải bạn, trước là option mua 300$ là xài luôn.
giờ thì nó trang bị sẵn, cho dùng thử năm đầu, từ năm sau trả phí 80$/năm để dùng tiếp.
hongcduong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@binhminh1977 "thay vì là một trang bị tùy chọn giá $300 khi mua xe"
Có thể là vậy chăng
IPAD II
TÍCH CỰC
6 năm
Mình tắt Apple Car trên xe của mình, vì mình dùng Sync3 của Ford. Mình thấy Sync 3 rất tốt.
@IPAD II Mình cũng thích SYNC3, giao diện đẹp, thân thiện và nhiều tính năng nữa 😁
@IPAD II Sync 3 có hỗ trợ full sync qua Bluetooth không bạn? Đang dùng Pi8850BT mà phải cắm dây nó mới hỗ trợ Apple car play
IPAD II
TÍCH CỰC
6 năm
@nhthien-pp Sync 3 không hỗ trợ bluetooth cho Apple car play. Chỉ hỗ trợ bluetooth cho android car play , bạn a.
@IPAD II Mình cũng dùng SYNC3 trên con Navigator 2018 của mình, disable Carplay
Thuê bao cả tính năng xe ??
cái gì chi tiền là thành đẳng cấp và nhiều người chắc sẽ thích điều này!=]]
Ngô Cao Pha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bmw vkl thôi hóng icar...chơi apple nhiều quá nó quay ngang làm xe ăn lol
Á đù bơm máu cho táo dzữ...đáng lẽ mua 1 lần thôi chứ...
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@Bão Sài Gòn Apple cho biết, họ không yêu cầu bất kì nhà sản xuất ô tô nào trả tiền cho họ khi những chiếc xe tích hợp CarPlay http://m.autopro.com.vn/bmw-khien-nguoi-dung-iphone-phien-long-khi-phai-tra-tien-de-su-dung-dich-vu-20180122150216739.chn
@hiepps Vậy thằng này định bỏ túi thêm ... Pó ay bê em
huy9988
CAO CẤP
6 năm
Sắp ngỏm với Mercedes rồi mà còn màu mè, coi thử được bao năm. BMW dạo này toàn tính toán sai lầm!!
dungsss
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huy9988 Bạn nói chính xác, Mercedes dg cho ngửi khói mà còn múa. Khi nào xứng thì người ta tự bỏ tiền ra mua. Còn kiểu này chết chắc
3H&L
TÍCH CỰC
6 năm
Xe có sẵn mà chả bao giờ dùng, dùng kết nối bluetooth là đủ, nghe nhạc, điện thoại, dẫn đường google maps.
giapnv272
TÍCH CỰC
6 năm
Tính năng cơ bản vậy mà cũng thu phí à, lạm thu quá BMW
kazumi
TÍCH CỰC
6 năm
Xe mình vẫn chạy CD và ÚSB, mấy cái này công nghệ quá. Dẫn đường thì dùng điện thoại chạy Here Maps rồi 😔
anam_vn90
ĐẠI BÀNG
6 năm
các cụ nói cấm có sai, gần mực thì đen gần đèn thị rạng. Đ.c anh Apple chỉ cách ăn tiền rồi. lol
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Tin này có từ lâu rồi, rộ lên từ hồi cuối tháng 1-2018.
vunh94
CAO CẤP
6 năm
Apple thì chả bao giờ nói vì đồng ý r cứ thế mà làm :v hút đc nhiu lít cứ hút 😁
Tớ mà có tiền mua BMW thì chắc ko ngại vụ 80usd/ năm 😁
chatnever
TÍCH CỰC
6 năm
@phuongvh.apple Chính vì bác không ngại nên BMW mới kiếm được bộn tiền, mình giàu mà, nó hút tí cũng không sao :p
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
@phuongvh.apple tất nhiên là ko ngại, cho nên họ sẽ mang tiền đi mua audi chẳng hạn =))
ferazzi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vỗn dĩ nó free mà còn thu tiền, thôi mer cho lành, nội thất bên trong còn đẹp hơn nữa
ltrphuc
TÍCH CỰC
6 năm
đi BMW mà tiếc 80$ 1 năm zời, tính ra khoảng 150k 1 tháng, chưa bằng tiền chè thuốc vỉa hè 1 tháng :v đến ạ bác nào bảo vì cái này mà bỏ BMW

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019