Bộ gõ Black Ci: đặc trị lỗi gõ tiếng Việt trong ứng dụng Facebook và Messenger trên Windows 10

bk9sw
29/6/2016 7:26Phản hồi: 144
Bộ gõ Black Ci: đặc trị lỗi gõ tiếng Việt trong ứng dụng Facebook và Messenger trên Windows 10
Nếu gặp tình trạng gõ tiếng Việt bị nhảy chữ tùm lum trên ứng dụng Facebook Messenger của Windows 10 thì anh em có thể dùng bộ gõ Black Ci. Bộ gõ này do Softfield phát triển, được Microsoft Innovation Center hỗ trợ, có từ thời Windows 8 và mục tiêu cũng là nhằm khắc phục tình trạng lỗi bộ gõ với các ứng dụng Metro. Không chỉ 2 ứng dụng của Facebook, tất cả các ứng dụng khác tải về từ Store nếu lỗi bộ gõ thì Black Ci đều có thể trị được.

Anh em tải về tại đây: http://www.mediafire.com/download/5kktt1dn9khskks/BlackCi+1.8.0.1.rar
Tải về giải nén sẽ được 2 file cài đặt, nếu đang dùng Windows 10 32-bit thì anh em cài bản BlackCi x86, dùng Windows 10 64-bit thì cài bản BlackCi x64. Sau khi cài vào máy thì khởi động lại để kích hoạt bộ gõ.

Bộ gõ Black Ci tích hợp vào phần thiết lập ngôn ngữ trong Settings và nó hoạt động giống như một bộ gõ native trên Windows 10. Do đó chúng ta sẽ chuyển đổi qua lại giữa bộ gõ tiếng Anh và Việt bằng tổ hợp Start + Space theo đúng chuẩn Windows thay vì Alt + Z như trên Unikey hay GoTiengViet.

Black Ci sẽ hiển thị tại khu vực thông báo với 2 ô vuông, click phải vào ô vuông bên trái để chọn kiểu gõ. Bộ gõ này tích hợp các kiểu gõ phổ biến như VNI, Telex, Telex 2 và dùng bảng mã Unicode.

Kể từ năm 2013 đến nay thì bộ gõ này vẫn chưa được cập nhật nhưng vẫn còn dùng khá ổn định trên Windows 10. Hiện tại vẫn còn một số lỗi và hy vọng rằng nhóm phát triển sẽ tiếp tục cải tiến bộ gõ này. Nếu gặp vấn đề với bộ gõ, anh em có thể vào https://www.facebook.com/vietnamkeyboard/ và đặt câu hỏi, nhóm phát triển rất nhiệt tình trả lời 😃

BLACK Ci

BLACK Ci. 615 lượt thích. Bộ gõ Tiếng Việt cho Windows 7, 8, 10. http://bit.ly/blackci_x64 http://bit.ly/blackci_x86 ht
facebook.com
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Unikey chưa bị lỗi gì, dùng tốt cho đến thời điểm này.
edwin_anh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ro_tt Unikey bị lỗi nhảy chữ trên Messenger nha bạn. Ko biết máy bạn có bị ko?
@bk9sw Có thể chuyển đổi qua lại giữa Unikey và Black Ci không mod? Unikey xài ok hết trừ fb và fb mess nên khó từ bỏ quá.
@bk9sw vẫn gõ tốt, chắc máy của cậu cùi quá đó mà
@bk9sw vẫn gõ tốt, chắc máy của cậu cùi quá đó mà
hieu_hy
TÍCH CỰC
8 năm
Nhảy thế nào ấy nhỉ? Mình dùng Gotiengviet chiến rất tốt và ưng tính năng Gõ tắt của em nó 😁
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
Tìm mãi mới thấy =.='
Ức chế nhất khi gõ Unikey trên app Messenger facebook, bỏ dấu nhảy tùm lum.
kidpro1002
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bộ gõ này ko dùng để lập trình với visual studio đc.
rickstei
TÍCH CỰC
8 năm
Unikey nhảy lung tung thật và mình đã chuyển sang dùng firefox. Chưa thấy cái ứng dụng metro nào chạy ngon lành cả. Ý kiến cá nhân
Mr. LeO
ĐẠI BÀNG
8 năm
Với bản cập nhật mới nhất của Facebook và Facebook messenger, tạm thời có thể xài Unikey với thiết lập là "Luôn sử dụng Clipboard cho unicode". Ứng dụng metro (Modern UI), chả có vấn đề gì cả, vấn đề ở IME mà thôi
ndlong
TÍCH CỰC
8 năm
@Mr. LeO Cảm ơn bác nhé gõ tốt rồ
@Mr. LeO Mình xài gotiengviet cũng chọn tính năng này thì không bị lỗi khi sử dụng FB & FB Mess.
@Mr. LeO Mình đã thử nhưng vẫn bị, nếu gõ nhanh thậm chí treo luôn.
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
"Gõ Tiếng Viêt" trên win 10 của mình ko chỉ nhảy ở Fb và Messenger ko đâu, nó còn nảy lung tung trong lúc soạn mail bằng app Mail của M$ nữa, Gõ ở web tinhte cũng bị lun 😔
@anhtkl Chỉnh lại phần ký tự tắt ở unikey những từ bị nhảy là hết ngay đó bạn. Mình hay bị nhảy ở mail trên win 10 làm vậy hết luôn
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
@Luong Quang Vinh Mình đang xài "GoTiengViet" chứ ko phải "Unikey" bạn. ;(
@anhtkl Xử lý tương tự thôi
@anhtkl Chính xác
đã xài 3 hôm và gỡ ngay :mad::mad::mad:
Unikey nhớ tải bản mới nhất cho win 10 mới ổn định! ai cần mình up cho!
@hottoctretrau file của bác là RC4, em cũng đang dùng RC4, vẫn bị lỗi như bình thường bác ạ
@vodanhdaisu vâng tại em ko có dùng cái app facebook vs mess trên win10 nên ko để ý, toàn xài trên chrome!
@hottoctretrau facebook với mess mãi ko có app chính thức trên window phone có lẽ cũng vì mấy lý do củ chuối này 😔
Nên giới thiệu cho các mod tinhte, nhất là mod cuhiep😁
HuuLuanvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vẫn vào facebook bằng Chrome và xài Unikey vẫn tốt
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@HuuLuanvt Đang nói app facebook trên windows ông lại nhảy vào nói facebook trên chrome burn_joss_stick(1).png
HuuLuanvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ntnguyen4 Làm gì mà cần app phiền phức...uống Ram kinh đó bác
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@HuuLuanvt Vấn đề là bài viết đang đề cập tới vấn đề gõ tiếng việt bị lỗi trên cái app facebook thôi chứ có nói gì tới fb trên trình duyệt đâu =.='
moi toanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dùng unikey gõ bị lỗi với apo fb beta mới, trên web thì vẫn ok
RedT
TÍCH CỰC
8 năm
Đã check đúng lỗi thật, để feeback cho anh Long fix unikey 😁
@kenzi_100c gõ trên app messenger bác ơi
RedT
TÍCH CỰC
8 năm
@ngocquang_t2 Đã check, đúng là bị trên app. Để mình feedback với sếp mình 😁
Các cụ đọc kỹ giùm người ta trước khi kêu unikey "vẫn tốt" đi
vuongrau1992
ĐẠI BÀNG
8 năm
ngon! thank bác. Nhiều khi muốn trả lời bằng Messenger mà gõ tiếng việt ko được nên cứ phải bật fb trên chrome lên 😔
minhsuke
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái Black Ci này dùng được phết.
phucmaster
TÍCH CỰC
8 năm
xài win 7 nên đi ra =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế