Bộ gõ tiếng Việt ibus-unikey cần người tiếp tục phát triển & bảo trì dự án, mời anh em

nguyenphivn
19/4/2018 4:23Phản hồi: 191
191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huydx91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vẫn dùng ibus-unikey ngon lành cành đào ạ 😃
@huydx91 Ko hiểu ngon chỗ nào
huydx91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@VIA Man Đã đổi qua ibus-teni rồi và thấy ngon hơn rồi ạ :v
phannphong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có ai bị lỗi không gõ được tiếng Việt trong app download từ snap store của ubuntu không dù dùng ibus-unikey? Hiện tại mình đang gặp lỗi này (ví dụ như trên app slack, skype), không biết có cách nào fix không?
@Sherlock_Phan Mình bị thằng Viber, cũng chưa fix được
Cannon_Ars
TÍCH CỰC
5 năm
@VIA Man Thằng Viber tui đang dùng đây, nhiều lúc không gõ được nhưng nhiều lúc lại gõ được trong đấy, kiểu update rồi restart nhiều lần mới được. Rất khó hiểu???

Mình không phải dân chuyên công nghệ nên k biết các fix.
m203cb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng ibus-unikey trên Ubuntu 18.04 thấy ngon lắm, ngon hơn trên 16.04.
ii ibus-unikey 0.6.1-1.1 amd64
phannphong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@m203cb Mình đã cài slack với skype nhưng thấy không gõ được tiếng Việt. Bạn thử cài xem có được không? Nếu được thì chắc mình có config gì đó.
m203cb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sherlock_Phan Skype không gõ được tiếng việt.
m203cb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sherlock_Phan Nhưng bản skype download ở website skype.com thì gõ được.
phannphong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@m203cb Ukm bạn, các ứng dụng .deb thì lúc cài vẫn gõ được tiếng Việt. Nhưng những ứng dụng cài từ snap thì không nên mình hỏi thử để xem chỉ do máy mình bị hay nó bị cho tất cả.
Sau khi bạn trả lời thì mình nghĩ là bị cho tất cả.
ibus mình thấy cũng vậy chả khác gì ngày đầu sử dụng, cài vào xài luôn
quysuphuho
ĐẠI BÀNG
6 năm
Công nhận bộ gõ ibus cần dc bảo trì vì gõ chuối lv max
kaichuan
TÍCH CỰC
6 năm
Mình xài ibus-unikey trên Mint (Ubuntu-based) thấy vẫn OK không có gì phàn nàn.
phoenixdo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phải chi Laban của Vinagame support luôn cho Linux thì cũng ngon. Bộ gõ tiếng Việt trên Linux chưa mượt lắm, còn nhiều lỗi nhưng không còn được bảo trì
@phoenixdo Nếu Linux chỉ có mỗi Laban của VNG để gõ tiếng việt. Thì dẹp luôn gõ TV
mới ra mắt ibus-teni
@Ngô Tùng Dương Đại ý của bài viết trên thì: tựu chung, các bộ gõ tiếng Việt hiện nay có 2 cách để xử lý tiếng Việt khi gõ, đó là Backspace và Preedit.

Preedit: là cách gõ xuất hiện dấu gạch đít, đây thực chất là một vùng buffer lưu tạm các kí tự đang gõ, thay thế nó, ví dụ aa đưọc thay thành â, khi ngưòi dùng nhấn space để kết thúc từ đang gõ thì nó sẽ commit từ đó về cho UI của ứng dụng. Các bộ gõ tiếng Việt sử dụng kĩ thuật này thì có: ibus-unikey, bộ gõ tiếng Việt mặc định của macOS,...
Backspace giả: là cách gõ không xuất hiện dấu gạch đít, cơ chế hoạt động của giải pháp này là khi gõ các kí tự tiếng việt như aa, bộ gõ sẽ tự động gửi 2 dấu backspace vào ứng dụng, và gửi tiếp một kí tự â thay thế. Các bộ gõ sử dụng kĩ thuật này có ibus-bogo, fcitx-bogo, GoTiengViet trên macOS,...

Do đó trong ibus-unikey (kiểu preedit), cái dấu gạch chân khó bỏ
hdbeo
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình xài 18.04 mới nhất, SKYPE thì gõ tv được, mà Viber thì bó tay toàn tập, có cao nhân nào chỉ giáo dùm vo71iii

Screenshot from 2018-07-09 11-45-37.png
m203cb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hdbeo Cài được Viber trên linux ạ? hay quá, cài thế nào chỉ mình với.
@hdbeo Tinhte vừa giới thiệu công cụ gõ tiếng Việt mới iBus Teni, bạn có thể thử, mình thấy khá triển vọng, ít nhất là cho tới lúc ibus unikey được cải thiện.
@hdbeo Cài Viber từ gói Deb đừng cài từ Snap mấy gói Snap bị sao đó không gõ được.
andytx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hdbeo sài skype: download skype bảng deb! mới đanh được tiếng việt!
Download ở đây:https://www.skype.com/en/get-skype/

Cannon_Ars
TÍCH CỰC
5 năm
@m203cb Vào trang chủ của viber là có phần down về mà, nhưng nó mới chỉ hỗ trợ đến bản 18.10 thôi. Bản mới nhất 19.04 vẫn đang bị lỗi không dùng được (máy được máy không, upgrade từ 18.10 lên thì bạn mình vẫn đang dùng bình thường).

Lỗi gõ tiếng việt thì khá khoai, lúc trước mình gõ được nhưng giờ thì lại không, khó hiểu lắm???
gik271
ĐẠI BÀNG
5 năm
mấy tuần vừa rồi mình update lên Fedora 29 cho một số máy ở cơ quan thì gặp lỗi khi gõ tiếng Việt với ibus (m17n). Bản 28 thì dùng vẫn tốt. Mình cài thử thêm ibus-bogo nhưng tình trạng vẫn tương tự. Khi nhập liệu tiếng Việt trên LibreOffice hay ngay cả gedit đều bị lỗi treo bộ gõ (khi thì gõ dc 1, 2 chữ tiếng Việt thì nó không gõ được tiêgns Việt có dấu nữa, khi thì nó chỉ xuất hiện các khoảng trắng liên tiếp...) nản.
Ăn tết xong vài hôm, nhìn đống máy vừa cài thấy nản. Chiều nay lại ngồi vọc. Tự nhiên nhớ ra còn 1 cái mình đã từng dùng là ibus-unikey này. Cài lên và vấn đề của mình đã được giải quyết. Mừng quá! suýt thì phải cài lại cả đống máy, 😃.

Cảm ơn bạn Tuấn và ibus-unikey. Chúc tác giả bộ gõ mạnh khỏe và tiếp tục đóng ghóp cho cộng đồng!
esata
CAO CẤP
5 năm
Bộ gõ tiếng Việt trên Linux mệt nhỉ. Cứ ra cái mới thì bộ gõ lại rắc rồi mới chứ không tương đối ổn định như Unikey.
@esata vì 10 năm MS mới ra 1 win mới
esata
CAO CẤP
5 năm
@hieupy89 1 năm giờ WINDOWS 10 ra 2 build mới. Upgrade thường xuyên có gì khác nào? Trong khi Linux ra build mới đã rắc rồi mới rồi. Windows 10 có nhiều biến thể khác nhau đều chạy tương thích như nhau, còn Linux cứ distro khác cho dù cùng build gốc cũng rắc rồi mới rồi.
@esata Nhưng kernel win chỉ cập nhật sửa lỗi cập nhật một ít giao diện và phần mềm thôi. Ubuntu 6 tháng là thay kernel 1 lần hoàn toàn mới. Ubuntu lts 2 năm ví dụ 18.04 18.04 .1 kernel chỉ sửa lỗi thôi.
esata
CAO CẤP
5 năm
@hieupy89 Bạn giải thích thế nào khi cùng version mà distro khác nhau không tương thích như nhau với cùng 1 bộ gõ Unikey !!!
@esata đó là phần kernel thay đổi các phần mềm trên kernel phải thay đổi
distro khác nhau các phần mềm trên kernel cũng khác nhau phần mềm ibus cũng khác nhau
lỗi của linux có quá nhiều distro các phiên bản ra quá nhanh, developer dù có lòng nhưng thở ko ra hơi
ví dụ 10 năm ubuntu ra 5 bản lts mỗi lần phải ibus cài thế nào có hoạt động được ko, các câu hỏi lặp lại forum đầy. nhưng ko ai hỏi 18.04 dùng được so 18.04.1 lại ko dùng dc. chưa nói fedora, bản ubuntu 6 tháng, arch,...
win cũng y chang khi ra win 7, 8, 10 nhưng win ra ít bản hơn cũng chả ai hỏi sao win 7 dùng được mà win 7sp1 sài ko được. unikey của phạm kim long update chừng 3 -4 lần trong 10 năm cần rất ít thời gian
em lót dép hóng
quysuphuho
ĐẠI BÀNG
5 năm
Gõ tiếng việt trong ứng dụng snap ko được, chắc là bug của ứng dụng snap
Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hiện tại xài ibus-teni thay thế khá ngon
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
@SilverWolf501 Bác cho Xin link và các cài đặt với
@SilverWolf501 ổ có từ 2018 mà mình không biết nhỉ, bộ gõ tiếng Việt trên linux giờ cũng phong phú đấy chứ!
@Ngô Tùng Dương nó vốn có 5 6 loại engine để gõ mà, có điều từ trước tới giờ preedit được đánh giá ổn định hơn và chả có ma nào tập trung phát triển bộ gõ cho mấy engine kia cả, bây giờ mới có :3
Tớ dùng gõ văn bản thấy ổn lắm, có điều hiện tại khi dùng với trình duyệt Palemoon khi chuyển qua lại giữa các kiểu gõ có gặp crash ứng dụng ( 1lần) :v
Kiểu gõ không gạch chân ổn định nhất tớ thấy là kiểu số 3: nhấn shift + ~ sau đó bấm số 3. Tất nhiên chắc cũng tùy máy 😁
Dang test MX Linux ma chua tim duoc cach go tieng viet voi fcitx or ibus, nen xin phep go khong dau.

Gan 2 nam nay minh dung ibus-bamboo tren cac distro ubuntu, very good, chia tay ibus-unikey roi
https://github.com/BambooEngine/ibus-bamboo

GitHub - BambooEngine/ibus-bamboo: Bộ gõ tiếng Việt cho Linux

Bộ gõ tiếng Việt cho Linux. Contribute to BambooEngine/ibus-bamboo development by creating an account on GitHub.
github.com
Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tới nay có ai nhận bảo trì sự án này chưa các bác? Ubuntu 20.04 LTS sắp ra mắt rồi, mà ibus-unikey vẫn chưa gõ được. Chắc sau này chỉ còn ibus-bamboo.
ibus-unikey lại cần người bảo trì, 3 năm nay không có update rồi 😔(
@phoenixdo Chia buồn
Yes, vẫn gõ tre thôi
Khôn như mày :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019