Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bộ gõ tiếng việt mới trên Linux

namlong323s
15/8/2018 4:42Phản hồi: 43
Bus Teni is a Vietnamese Input Method Editor (IME) for IBus.

IBus Teni là một bộ gõ tiếng Việt cho IBus.

Repo tại https://github.com/teni-ime/ibus-teni

Teni là gì ?
  • Teni là kết hợp Telex và Vni - 2 kiểu gõ tiếng Việt phổ biến nhất.
  • Teni cũng là kiểu gõ mặc định của bộ gõ này, vừa gõ được Telex, vừa gõ được Vni.
Sơ lượt tính năng
  • Chỉ bảng mã Unicode
  • 2 kiểu gõ:
    • Kiểu gõ Teni
    • Kiểu gõ Vni
    • Kiểu gõ Telex
  • 2 kiểu đánh dấu thanh:
    • Dấu thanh chuẩn
    • Dấu thanh kiểu mới
  • Gõ dấu tự do, đánh dấu thanh bằng từ điển
Cài đặt và cấu hình
Xem thông tin chi tiết tại wiki github.com/teni-ime/ibus-teni/wiki

Sử dụng
  • Dùng phím tắt mặc định của IBus (thường là ⊞Win+Space) để chuyển đổi giữa các bộ gõ
  • IBus-Teni dùng pre-edit để xử lý phím gõ, mặc định sẽ có gạch chân chữ khi đang gõ
  • Khi pre-edit chưa kết thúc mà nhấn chuột vào chỗ khác thì có 3 khả năng xảy ra tùy chương trình
    • Chữ đang gõ bị mất
    • Chữ đang gõ được commit vào vị trí mới con trỏ
    • Chữ đang gõ được commit vào vị trí cũ
  • Vì vậy đừng quên commit: khi gõ chỉ một chữ, hoặc chữ cuối câu, hoặc sửa chữ giữa câu: nhấn Ctrl hoặc phím mũi tên (↑→↓←) để commit.
Các phiên bản
  • Phiên bản thử nghiệm không công khai hoàn thành vào cuối tháng 5/2018
  • Phiên bản thử nghiệm công khai dự kiến phát hành vào đầu tháng 7/2018
  • Phiên bản chính thức phát hành vào ngày 29/7/2018
  • Phiên bản mới nhất là 1.2.1 vào ngày 21/8/2018
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hấp dẫn quá! nhưng kiểu gõ này có bị gạch chân ko bạn?
namlong323s
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Darklord.Py IBus-Teni dùng pre-edit để xử lý phím gõ, mặc định sẽ có gạch chân chữ khi đang gõ (có một số chương trình sẽ không hiện đường gạch chân). theo tác giả thì pre-edit là cách tốt nhất cho bộ gõ trên linux
Hơi tiếc vì Teni vẫn không dùng để gõ tiếng Việt ở một vài app chạy qua Wine được (ví dụ như Power Point 2010) 😔
@Darklord.Py Cái này là mình muốn tiện đỡ phải bật unikey và chuyển nhanh qua lại giữa các bộ gõ tiếng Trung và tiếng Nhật thôi 😁, word và excel thì gõ bình thường nhưng không hiểu sao power point lại không được.
namlong323s
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thundermoon mình sẽ tạo issue trên repo tác giả để phát triển
@namlong323s Fcitx gõ được thì phải, trước mình có thử, khi gõ sẽ hiện ô pre-edit như với những chương trình không hỗ trợ. Dù không ngon nhưng nếu gõ ít thì ok.
Alex Walker
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lazyboy76 Cài Unikey Windows vào Wine là dùng được nhé bạn
lhp88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mong sẽ là bộ gõ hoàn thiện cho linux. Chứ muốn sử dụng mà ngao ngán cái vụ gõ tiếng việt này.
namlong323s
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lhp88 Bên chủ repo đang tích cực hoàn thiện nó, nếu bạn có gặp lỗi gì liên quan đến bộ gõ ibus-teni thì tạo issue giúp nhé https://github.com/teni-ime/ibus-teni/issues
phinq1910
TÍCH CỰC
6 năm
ủng hộ bác cái. em đợi vài version xem sao. hiện tại vẫn gõ ibus-unikey.
Con này có gõ đc app snap ko bác nhỉ
namlong323s
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phinq1910 theo mình biết, việc gõ được hay k phụ thuộc vào app snap có hỗ trợ ibus hay k đó, k phụ thuộc vào bộ gõ.
Hiện tại version là 1.2.1
@namlong323s tác giả có đăng ký vào repo của ubuntu ko nhỉ?
ibus-unikey vào repo khả năng tương thích rất cao. từ hồi mới có tới giờ chưa thấy lỗi
phinq1910
TÍCH CỰC
6 năm
@hieupy89 bro đó chưa đăng ký bác 😃, dùng thì dùng thôi.
Alex Walker
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phinq1910 Có bản 1.5.0 rồi nhé
phoenixdo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tác giả rất tích cực, hi vọng 1 bộ gõ xuất sắc cho Linux
quynguyen95
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bộ gõ này chưa cho phép gõ tắt cụm từ, vì tính năng này mà mình vẫn ưa dùng ibus unikey hơn
mình cài trên ubuntu 16.04 ko chuyển qua chế độ kiểu gõ telex hoặc vni được, chỉ có kiểu gõ teni.
namlong323s
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quynguyen95 cài bản mới nhất có hộ trợ đầy đủ 3 loại bộ gõ: telex, vni và teni(telex +vni). về chức năng gõ tắt hiện tại đúng chưa hỗ trợ.
quynguyen95
ĐẠI BÀNG
6 năm
@namlong323s Hiện tại đang v1.3.3 thì phải. Trong git repo thấy tác giả nói bản v2 sẽ có gõ tắt. Chờ thôi
wonbinbk
TÍCH CỰC
5 năm
Mình xài teni một thời gian thấy rất ổn.
Ngoại trừ một việc mình chưa rõ là do teni hay do distro của mình (Manjaro KDE).
Cứ xài máy một thời gian là không mở được application nào thêm nữa, toàn bị báo là 'can not connect to display'. Khi kill teni đi thì xài bình thường.
Tuy nhiên mình vẫn cho rằng đây là bộ gõ tuyệt vời. Ít ra ý tưởng kết hợp Telex với VNI cũng là rất hay.
namlong323s
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wonbinbk bạn tạo issue trên repo giúp nha https://github.com/teni-ime/ibus-teni/issues. Tác giả rất tích cực trong việc phát triển.
wonbinbk
TÍCH CỰC
5 năm
@namlong323s Mình tạo trước khi tìm ra post này ở tinhte. Mà chắc là false alarm thôi, mới cài lại xài khong thấy bị lại. Hoặc do update bản mới nó hết.
Bộ gõ này hay qúa chuyển gõ telex ok ko bạn?
namlong323s
ĐẠI BÀNG
5 năm
@aquarius mình đang dùng telex, rất ổn.
Quá ủng hộ luôn, tích cực dùng để săn bọ giúp tác giả nào!

"Đoạn văn này là văn bản gõ thử nghiệm sử dụng Teni và hiện tại nó đang khá là ổn và sau đây cảm ơn đồng chí đã đọc tôi quay ra gõ trên FB cái"

Hiện tại gõ tin nhắn trên FB cũng rất mượt và mình chưa gặp lỗi nào như việc nhảy con trỏ đầu dòng.
wonbinbk
TÍCH CỰC
5 năm
Vừa cài lại Teni bản mới nhất. Phải nói là trải nghiệm rất sướng. Tác giả đã thêm tính năng cho phép gõ từ không có trong từ điển.
Theo tác giả thì v2 sẽ có tính năng gõ tắt.
Phản hồi rất tích cực. Mọi người không code phụ được thì xài để report issue nhé.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
5 năm
tác giả viết rất êm . vừa xoá luôn con gẻ unikey unike . năm nay mình đổi sang lập trình web laravel hi vọng sẽ có time nhiều hơn để giải trí code các tool mini hoàn thiện cho linux hơn về phần giao diện. :p:p
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
cái unikey teni cài phải cài với ibus à các bác? mình cài mỗi teni xong ko gõ đc tiếng việt
phinq1910
TÍCH CỰC
5 năm
@wonbinbk hôm nọ mình quậy qua cái neon kde, ko gõ đc
wonbinbk
TÍCH CỰC
5 năm
@phinq1910 Vậy submit issue cho tác giả kiểm tra thử bạn.
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
@phinq1910 em dùng kali bác ạ. nhung mà giờ gõ đc rồi. cài xong log out ra vào lại mới đc
có cái là Kali ko cài đc nhiều ứng dụng của ubuntu nhỉ?
@phinq1910 Trên KDE đôi khi bạn phải thiết lập profile mới gõ được, nhưng cũng chưa hoàn hảo
vythanh
CAO CẤP
5 năm
Phân mảnh quá
vythanh
CAO CẤP
5 năm
@Darklord.Py Phân mảnh chứ không phải mãnh nhe bạn. Hay là bạn đang dùng cái bộ gõ thần thánh teni gì đó nên không gõ chuẩn được? Phân mảnh ở đây là tôi nói phân mảnh về bộ gõ Tiếng Việt. Đã có sẵn bộ gõ unikey thì cứ từ đó mà phát triển chứ hơi đâu mà lập ra bộ gõ tên khác, rồi gộp chung kiểu gõ VNI+TELEX cái kiểu gộp script của 2 bộ gõ đó lại với nhau chứ có gì hay ho đâu mà loè con nít.
@vythanh Thế thì phân mảnh bạn nói là gì? tôi sai chính tả là do tôi viết sai, mắc mớ gì bộ gõ Teni.... Thích công kích cá nhân thế? Tôi đang sử dụng ibus-unikey, nhưng cụ thể nó phân mãnh như thế nào thì bạn có thể nói rõ hơn không?

Bộ gõ trên Linux hiện nay bao gồm: ibus, scim, fcitx thì cũng giống như trên Windows hay Mac có nhiều bộ gõ khác nhau như: unikey, vietkey, gotiengviet, ....

Trước kia ibus-unikey hay bị lỗi dấu gạch chân, khi gõ xong phải gõ thêm 1 phím nào đó (ví dụ: spacebar, ctrl,...) thì mới hoàn thành một chữ, hoặc hay lỗi nhãy chữ. Thì hiện nay khá ok, những lỗi đó không còn (mặc dù hiện nay một số app không thể gõ tiếng Việt bằng ibus, như là một số app KDE, cài đặt thông qua kho ứng dụng snapd, ...)

Cá nhân tôi, nếu có ai đó phát triển một bộ gõ để phục vụ cho người Việt, cho dù chưa tốt nhưng tôi vẫn cảm ơn và ủng hộ họ còn hơn bạn chỉ ngồi chỉ trích này nọ. Vì họ đang đóng góp cho cộng đồng, còn bạn thì không. OK
vythanh
CAO CẤP
5 năm
@Darklord.Py Tôi đang xài fcitx, cá nhân tôi thấy chẳng cần phải phát triển thêm bộ gõ mới làm gì cho thêm phân mảnh. Tôi không có đóng góp gì, vậy bạn có đóng góp?
wonbinbk
TÍCH CỰC
5 năm
@vythanh Chẳng ai đóng góp hết, coi như huề.
Nhưng chỉ mình bạn là chỉ trích thành ra bạn là con cừu ghẻ.

Thế giới vốn rộng lớn, phần mềm mã nguồn mở ai muốn thì cứ fork code ra mà phát triển tiếp. Có phải là một cá nhân hay một tổ chức đâu mà đòi hỏi phải gom lại. Thế giới càng có nhiều lựa chọn thì càng tốt cho cộng đồng, chẳng có gì là "phân mảnh" ở đây hết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019