Bộ gõ Tiếng Việt tối ưu cho BlackBerry (Cập nhật)

dautruong7000
16/4/2010 6:44Phản hồi: 511
Có thể chọn chế độ gõ Tiếng Việt hoặc English. Để lựa chọn ấn tổ hợp phím Alt + Enter chọn ngôn ngữ English (United States) nếu muốn gõ tiếng Việt, chọn English (United Kingdom) nếu muốn gõ English (tắt chế độ gõ tiếng Việt).

Số lượng từ rất lớn, có thể gõ được hầu hết các chữ xuất hiện trong Từ điển Tiếng Việt.

Không bị thừa từ (không một AutoText nào bị thừa) do toàn bộ AutoText để gõ tiếng Việt tác giả để ở ngôn ngữ English (United States). Do đó lượng từ vẫn rất lớn (6800 từ) mà dung lượng khi cài vào máy khá nhẹ chỉ 444K. Hiện nay có bộ gõ hơn 10400 từ nhưng bị lặp (thừa) mất gần 4000 từ (làm dung lượng tăng lên rất nhiều) và không chuyển được chế độ gõ, còn có bộ gõ khác cũng chuyển được chế độ gõ thì số từ chỉ bằng 2/3 số từ của bộ gõ này.

• Có thể sử dụng bộ gõ ngay cả khi máy bạn không cài ngôn ngữ English UK, tất nhiên khi đó sẽ không sử dụng được tính năng tắt chế độ gõ.

Bộ gõ có thể sử dụng được cho hầu hết các dòng máy BlackBerry.

Cài đặt: Kết nối BlackBerry với máy tính, bật BDM, chọn Backup and Restore, chọn Restore, chọn file BBVietKeyAutoText.ipd để restore vào máy (khi đó toàn bộ AutoText cũ của máy sẽ được thay thế bằng bộ AutoText mới).

Cách gõ tiếng Việt theo kiểu Telex, ví dụ muốn gõ chữ Trường: gõ truwowngf rồi ấn phím SPACE, lưu ý là khi nào dấu cũng phải gõ cuối cùng. Hoặc khi dùng các dấu chấm, phẩy, hai chấm, chấm than... thì cũng sẽ hiển thị tiếng Việt luôn mà không cần dùng phím SPACE, ví dụ khi gõ truwowngf và dùng ngay dấu chấm (truwowngf.) thì sẽ hiển thị ngay thành (trường.)

Để gõ tiếng Việt trong SMS, trên BlackBerry vào Options (Settings) → chọn SMS. Ở dòng Data Coding chọn UCS2, dòng Disable AutoText: chọn No, rồi Save (lưu ý là khi chọn chế độ này tin nhắn chỉ còn 70 ký tự).

Cảm ơn bạn ngocduy27vn đã hỗ trợ tác giả hoàn thiện bộ gõ.

Các bạn nhớ đọc kỹ phần hướng dẫn!
Link download dự phòng: http://www.mediafire.com/?59bywo5ulxy5u2l

Xem thêm:

Quảng cáo

511 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bộ gõ này chắc thua xa của Bác Chutlangman rồi. Số lượng 6.710 từ thì sao bằng 10.404 được. Nhưng vẫn cảm ơn bác đã nhiệt huyết!
Bạn không biết là bộ gõ đấy thừa (lặp) đến 3937 từ à?
Mình cũng kiểm tra có thừa nhưng đâu đền nhiều thế bạn.? Mình cũng sử dụng bộ gõ của Bác Thuyetha nhưng số lượng từ đủ thì chưa bằng của bác chutlangman. Cái mà mình mong muốn hơn nữa của Bác chutlangman là thêm 1 số danh từ ( từ địa danh ) đầy đủ 1 chút nữa thì hoàn chỉnh 100%.
Bộ đấy làm AutoText trên nền tảng đa ngôn ngữ, nhưng khi làm đã cài sẵn bộ của bác Thuyetha (gần 4000 từ lúc đó làm trên nền tảng Porgutuese). Do không trùng khớp ngôn ngữ nên 4000 từ đó trở thành bị thừa, không tận dụng được mà vẫn chứa trong bộ AutoText nên dung lượng bị nặng thêm nhiều. Khi thống kê số ký tự tất nhiên là nó thống kê cả 4000 từ đó (nên tính ra số lượng từ thực sự dùng được chỉ là:Tổng - 4000).
motonggia
TÍCH CỰC
14 năm
Cảm ơn Bác nhiều! E sẽ check.....!
Mình sài bộ gõ này trong BBDict thì rất tuyệt nhưng không SMS thì bị lỗi. Máy mình là 9630Tour, verizon
Bạn xem kỹ hướng dẫn trong bài viết nhé !
binchip
ĐẠI BÀNG
14 năm
cũng muốn dùg thử cho nhẹ máy, nhưg ngại nổi autotext mình sẵn cả kí hiệu vui cho tin nhắn + vài thứ linh tinh như coi hướng theo tuổi. Ví dụ : vào memopad , gõ 1957nam sẽ ra kết quả :
Bát Quái Số 7, các hướng hợp với bạn theo thứ tự :
*thành công: Tây Bắc
*sức khỏe : Tây Nam
*tình cảm:Đông Bắc
*thành đạt:Tây
Trc thêm cho vui;)
ht2
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác cho tớ xin cái coi hướng theo tuổi đó được không vậy? Cám ơn nhiều lắm
hay quá ............................. tks baác
Cám ơn bác nhiều. Kiểm tra xong sẽ đưa ý kiến.
Thanks bác nhưng post lên nó có bị méo chữ ko ạ ?
Sao lại méo đc bạn, bình thường mà !
cảm ơn bác...có cái này bb trở nên thân thiện hơn.trước em cũng dùng bộ của bác thuyetha nhưng thiếu nhiều quá.nhiều lần định ngồi làm nốt nhưng ngại...🆒.thanks bác
Hổng biết khi sử dụng theme như Palmpre2, vào Bbdict chữ TV có hiện rõ không? Chứ trước đây em xài phải quay về theme mặc định mới dùng được.
ongmat
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bộ này nhẹ lại không bị lặp từ, dùng rất tốt . Cám ơn nhiều !
ndtrung
TÍCH CỰC
14 năm
Ai cũng như bác này thì tốt biết mấy, anh em còn ham hố làm pm, làm chương trình, đằng này cứ so sánh. Dù sao e ko dùng nhưng động viên bác nghĩ ra bộ gõ luôn thì tốt. hi hi
Mình ở miền nam chủ yếu dùng bộ gõ Vni. Telex thì mình bó tay rồi hic hic
Tập gõ một tí, gõ lâu sẽ thành quen mà bác. Do phím số trùng với phím chữ nên để xây dựng bộ VNI trên điện thoại rất khó.
xucrzay
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ThichTumLum minh cung the ,bh dang phai tap lai day nay`
Đã restore bản của bạn. Thời gian restore nhanh, dùng từ chiều giờ chưa thấy từ nào bị thiếu 😁
Thì có phải ai cũng dừng hết đủ các từ đâu ;))
Em đang up cho con BB em, công nhận nhẹ ^^, chưa thử, cứ thank's cho bác ý làm tốt he he
mơi restone vào BB bỗ gõ của bác chat chít trong 2 tiếng có 1 vài cảm nhận sau:

1. Theo đánh giá chủ quan thì bộ gõ này vẫn vượt xa bộ gõ của bác thuyetha về sự phong phú của từ. hôm bữa em dùng thử của bác thuyetha để so sanh chỉ cần ngồi chat trong vòng 1 tiếng đồng hồ thì sô lượng từ thiếu lên đến hàng chục==> một khiếm khuyết ko thể chấp nhận dc. thêm vào đó bộ của thuyet hạ rất kén os và phải thiết lập ngôn ngưữ uk ( khi up rom) mới sử dụng dc=> ko thân thiện

2.bộ gõ có nhẹ hơn chút so với bộ của bác chutlangman, nhưng có vẻ số lượng từ vẫn còn thiếu quá nhiều, không đầy đủ như bô của bác kia. Trong vòng có 1 tiếng chat mà thiếu khoảng khoảng 20 từ (từ từ khó đến thông dụng)
Em chỉ nhớ 1 số từ khá đơn giản này nhưng ko có :
Lợn ( con lợn),
Ngửi (ngửi mùi hương),
ngựiu : người ngượi
soái : nguyên soái
sại: sại quai hàm
ngờm: ngờm ngợp
khới: Động từ
(Phương ngữ) khoét, cắn từng ít một

củ khoai bị chuột khới
Đồng nghĩa: gặm

(Khẩu ngữ) khêu ra (hàm ý chê)

khới cho to chuyện

( Thử test thử trong từ điển tra từ ( tratu.vn) 1 số âm tr có kết quả thiếu những từ sau😃

trủ : hàng dệt thưa bằng tơ gốc, tơ thô, thường dùng để làm lưới đánh cá ở biển.
trạt:
vôi bẩn pha lẫn với sạn, sỏi ở đáy hố tôi vôi.
trụt :
trùn: giun đất
trụng :, trụng nước sôi (vd luộc rau)
đềnh: đềnh đoàng

Mới test có mỗi chữ " Tr "thôi mà thiếu sót nhiều quá thì các bác cũng đánh giá đc phần nào rùi!

Bộ gõ này em chưa dùng dc rôi. bác chủ thớt phát huy tiếp nhé, hẹn gặp lại bác 1 ngày ko xa!
Có thể nói đây là 1 bộ phát triển hoàn toàn độc lập, gọn nhẹ và dễ dàng thích ứng đa dạng mọi os, langues...Thế nhưng theo cảm nhận của em thì vốn từ vẫn chưa phải là đầy đủ như những bộ gõ trước đây! ( bộ 10.404 từ )

Mong bác phát huy cho anh em nhờ !
TFS!
Cảm ơn bác rất nhiều nhé, em sẽ bổ sung ngay. Em thấy trong các từ bác chỉ ra thì Ngửi là từ vẫn gõ được mà không cần bổ sung, chỉ còn 2 từ Lợn, Soái là từ thông dụng em xin ghi nhận. Mấy từ còn lại chưa được thông dụng lắm nhưng em vẫn sẽ bổ sung. Mong bác tiếp tục đóng góp !
Nhưng em mới test bộ mà bác nói là đầy đủ kia thì mấy từ đó cũng không có đâu bác ạ !
Mình đang cài bộ của Thuyeha rồi bây giờ muốn sử dụng bộ này thì làm sao hả mấy bro?
Cứ cài đặt như hướng dẫn của em là được bác ạ, khi đó Bộ cũ bác đang dùng sẽ được thay thế bằng Bộ mới này.
Oh cám ơn bác nhiều. Để mình làm thử, thank bác cái nhá!
SGC
TÍCH CỰC
14 năm
Hay quá, mong đợi cộng đồng bb sẽ có 1 bộ gõ hoàn thiện 100% trong những ngày gần đây. Thanks bác một phát lấy tinh thần.
sao em làm đúng như bác chỉ dẫn mà con tour của em vẫn bị lỗi nhỉ.bác nào cao thủ giải thích giúp e cái
levinhxd
ĐẠI BÀNG
14 năm
Được đấy chứ các bác, có đấu tranh mới có phát triển!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019