Bộ gõ Tiếng Việt tối ưu cho BlackBerry (Cập nhật)

dautruong7000
16/4/2010 6:44Phản hồi: 511
511 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gaza
ĐẠI BÀNG
14 năm
liệu có làm được bộ gõ với bảng mã unicode dựng sẵn cho các máy có unicode dựng sẵn ko nhỉ, tớ dùng bộ gõ này trên bold cho ra chữ việt có dấu xấu quá.
đã down và chưa test vì đang đổi em BB khác do e 8820 bị hư 😔. tớ thích dùng bản của bác thuyetha vì có thể thay đổi kiểu gõ, tiện với tớ hơn so với của bác chutlangman, nay bộ của bác chủ nhiều từ hơn và vẫn giữ được thay đổi kiểu gõ nên rất thích 😁. Thanks bác nhá.
dongden
TÍCH CỰC
14 năm
@gaza 😁 bạn tham gia BIS của Viettel rồi vào Group ấy :D trong đó bạn Năm Quang có làm 1 bản Unicode dựng sẵn :D
fish_it
ĐẠI BÀNG
14 năm
dùng thử ủng hộ bác
............................
Em nghĩ đã hết từ để bác hoàn thiện, ấy thế mà lại tìm được mấy từ nữa.
Bươu - ốc bươu, bươu đầu.
Bướu - bướu cổ.
Gỏng - gắt gỏng.
Quàu - quàu quạu.
Cạu - nét mặt càu cạu.
Cẳn - cẳn nhẳn.
Khạp - ống dùng để đựng nước, khạp nước.
Phựa - phứa phựa ít dùng. như bừa phứa.
Ngòm - Đen ngòm.
Ngàm ra chữ ngạm, thêm từ ngàm.
Khoải - khắc khoải
Trết - bùn trết đầy quần áo.
Đẫy - đẫy đà, ăn no đẫy bụng
Dùa - ý gom lại, dùa thóc thành đống.
Dổi - 1 loại cây húng dổi
Nhoạng - Nhập nhoạng.
Nhoàng - làm nhoàng cái là xong.
Nhụng - bụng nhụng, miếng thịt bụng nhụng.
Bửng - bửng đất.
Bắng - bắng nhắng,
Bặng - bặng nhặng như bắng nhắng.
Đườn - nằm đườn.
Đưỡn - mặt đưỡn.
Choãi - Đứng choãi chân.
Giạng - Giang hồ giạng háng
Ườn - nằm ườn cả ngày.
Chềnh - chềnh ềnh.
Lướng - lướng vướng, cảm giác vướng víu.
Chẩm - xương chẩm, phần xương nhô ra.
Trậm - công việc trậm trầy trật.
Kiềm - Kiềm chế, chất hóa học
Gảnh ( Ghểnh ) - ghểnh sĩ , ghểnh tượng.
Ghính - như gánh
Tóe - nước bắn tung tóe.
Liễng - chỉ bộ chân để tấm phản lên. ( chắc từ địa phương )
Nọn - Bắt nọn
Cảm ơn bác nhé ! Nhưng em vẫn thấy một số từ không ổn hoặc ít phổ biến quá, nếu cho vào thì chắc cũng chẳng dùng mà làm nặng bộ nhớ: giập, chớt, rảu, dá, tợ, giẹp, giẵm, giầm, hươi, đự

Các từ này em thấy cũng không cần thiết phải thêm vào: quàu, cạu, cẳn, phựa, dổi, nhụng, bặng, đưỡn, giạng, lướng, chẩm, trậm, gảnh, ghính, liễng, nọn
Rất cảm ơn Bác ! Em thiết nghĩ mấy từ trên tuy rằng có nhiều anh em chưa bao giờ dùng tới và rất ít khi dùng. Nhưng đối với nhà Văn hay các nhà nghiên cứu ngôn ngữ lại rất cần những từ đó bác ạ. Nhất là đối với các nhà văn. Những từ trên đều là các từ có nghĩa cả đấy bác ạ. Có những ae chỉ dùng bộ gõ để lưu những gì cần thiết nhất ! còn những nhà văn hay những ae yêu thích viết nhật ký thì sao. Đôi khi ngồi để viết lại những gì mình thích, những mẩu chuyện vui, những bài văn mà tìm không ra những từ đó đôi khi rất thấy khó chịu. Còn giả dụ có tăng thêm bộ gõ vài chục Kb thì cũng chưa ăn thua gì đối với BB cả bác ah.
levinhxd
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bản update này rất ổn rồi đấy bác ạ.
dtlich
ĐẠI BÀNG
14 năm
bản update mới thấy chuẩn lắm thanks bác
bb8800_hp
TÍCH CỰC
14 năm
cái này vào mạng chẳng gõ đc gì cả.mặc dù test tin nhắn thì ok.mình dùng 8800 vào bằng opera mini cũng ko gõ tiếng việt đc.vào bằng brown cũng thế.thông qua docbao.mobi cung ko gõ đc tiếng việt.nản quá.bạn nào chỉ giáo mình rõ hơn vì mình rất hay vào mạng bằng bb mà lại hay reply nữa.thank
Mình restore vào mày, dung lượng báo đúng, nhưng khi mở option --> autotext thì lại là cái bản cũ của nó có lèo tèo vài từ tiếng anh là sao nhỉ ?
mjxx_u
ĐẠI BÀNG
14 năm
osolemio
Mình restore vào mày, dung lượng báo đúng, nhưng khi mở option --> autotext thì lại là cái bản cũ của nó có lèo tèo vài từ tiếng anh là sao nhỉ ?
Bạn vào phần options/language chuyen cai Input language thanh English(United States).
quyet12b
ĐẠI BÀNG
14 năm
các bác cho em hỏi 8830 phải cài như thế nào để có thể dùng dc bộ gõ này nhỉ. chws dùng bộ gõ của bác chút lãng mạng kô thể chuyển được qua lại hai chế độ gõ bất tiện lắm

---------- Post added at 12:30 PM ---------- Previous post was at 12:26 PM ----------

câc bác cho em hỏi là 8830 phải cài như thế nào để có thể sử dụng được bộ gõ này nhỉ. dùng bộ trước không thể chuyển đổi được hai chế độ gõ bất tiện lắm
Thanks nhiều, mình dùng Bold 9000, cũng không chuyển tự động giữa 2 chế độ bằng phím nóng Alt+Enter được, có thể giúp mình hướng dẫn kỹ hơn cách cài đặt để có thể thực hiện được việc chuyển đổi bằng phím nóng không? Ngoài ra, khi mình đang ở màn hình chính của Bold mà bấm phím nóng Alt+Enter thì lại thành chức năng khóa phím (key lock), nhưng nếu đang ở màn hình soạn thảo thì không bị như vậy nhưng không có tác dụng gì. Dưới đây là cấu hình hiện tại trong phần language:
Language: English
Input Language: English (United State) hoặc English (United Kingdom)
Name Display: First Name Last Name
Imput Language Selection Shortcut: Alt-Enter (trong phần này có thể đổi option thành Shift-Space nhưng cũng không có tác dụng)
Enable Quick Selection: Yes
Notify Me: No

Mong được các bác hướng dẫn kỹ hơn. Cám ơn nhiều.
Angel207
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao link này mình không download được vậy? Bác chủ topic upload lên lại giùm nhé!
Thanks,
Click vào dòng Click here to start download.. xong bạn phải đợi một lúc bạn ạ.
BB9530
TÍCH CỰC
14 năm
Bác cho hỏi, sau khi cài autotext và settings những phần như bác hướng dẫn, khi nt SMS thì như sau: đánh khoong thì hiện --> khong; đánh dc --> duo?c; đánh chữ vaayj --? va?y. bác cho hỏi fix vấn đề này ntnào hả?
Ha_TM68
TÍCH CỰC
14 năm
Vẫn load tốt bạn, bạn làm lại thử xem . . .
nhoc10
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn vào option -> SMS text phàn Data Coding chọn UCS2 nhé !
BB9530
TÍCH CỰC
14 năm
Đã điều chỉnh hết rồi bạn ah, nhưng vẫn bị như mình đã trình bày, thử mãi rồi mà chưa
đang thử nghiệm sẽ báo sau , cảm ơn :p
Để em kiểm tra đã. Thanks bác trước
banhkem
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao hình intro của bài này ngoài trang chủ là bạn nào cầm chai rượu vậy ta😁
Trước ko quan tâm tới bộ gõ, nhưng giờ cũng biết gõ kiểu telex rùi nên cài vào thử, ủng hộ chủ thread
các bạn bên box BB hào hứng quá,chúc hội BB trên tinhte ngày càng đông vui nhé,lâu lâu ghé box iPhone tham khảo thử nghen 😃
cám ơn bác nhiều. em đang test
đang test. cám ơn bác chủ đã share.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019