Bose Frames - Cuộc sống quanh ta giờ có thêm âm nhạc!

tungtheman
24/1/2019 4:9Phản hồi: 75
Bose Frames - Cuộc sống quanh ta giờ có thêm âm nhạc!
Bose, 1 hãng âm thanh lâu đời của Mỹ ra mắt 1 cái kính mát vừa làm dịu mắt, vừa có thể nghe nhạc, mình ngay lập tức bị chú ý vào nó! Mình thèm nghe nhạc mọi lúc mọi nơi. Nếu không ngồi với ai, mình sẽ đeo tai nghe ngay lập tức. Ngay cả đi trên đường, mình cũng nghe nhạc. Tuy nhiên, vì sự an toàn khi tham gia giao thông nên mình chỉ dùng tai nghe vẫn để lọt tiếng môi trường vào. Sau khi trải nghiệm nhiều loại khác nhau thì mình thấy Apple Airpods và Bose Soundsport Free là tuyệt vời nhất!

Mình cũng hay đeo kính khi đi xe máy để chống nắng chống bụi, trong người lúc nào cũng có 2 cái: 1 cái tối nhiều để đi nắng to và 1 cái trong suốt, chỉ đổi màu khi có nắng dành cho trời nhiều mây.

KHI BẠN QUÁ THÍCH NGHE NHẠC VÀ BẠN CŨNG THÍCH ĐEO KÍNH
Đó là chiếc Bose Frames. Ngoài tính năng chống tia UV như kính khác, Bose Frames còn có 2 cái loa được thiết kế rất tinh xảo ở hai bên gọng. Frames được kết nối với điện thoại qua Bluetooth để chúng ta có thể nghe nhạc, gọi điện, gọi trợ lý ảo như Google lên. Khi dùng app được phát triển riêng cho nó, chúng ta sẽ nghe thấy các thông tin về môi trường xung quanh khi chúng ta nhìn vào chỗ tương ứng!

Nhưng đó là tính năng về sau, với mình, mình đã phải sắm ngay 1 em Bose Frames khi nó vừa ra mắt để trải nghiệm tính năng vừa đeo vừa nghe nhạc. Có 1 điều đặc biệt về chiếc kính này mà Bose quảng cáo. Khi bạn nghe nhạc, chỉ có bạn nghe thấy mà thôi, và xung quanh không ai nghe thấy gì hết. Nhưng ngược lại, bạn vẫn nghe thấy cả âm thanh bên ngoài, trò chuyện với người khác như bình thường!

Mình có test thử tính năng đó thì thấy nếu bật ở mức 50% volumn, không ai nghe thấy bạn đang nghe gì thật. Tuy nhiên, nếu chúng ta bật max volumn, thì ở một môi trường tương đối yên tĩnh như trong phòng, người khác vẫn có thể nghe thấy be bé âm thanh phát ra từ Bose Frames.

Quay lại tính năng quan trọng nhất: chất lượng âm thanh.

Trước khi nói sâu thêm về phần này, với cá nhân mình, mình chia nghe nhạc thành 2 loại:
  • Loại 1: Nghe nhạc là để nghe nhạc.
Chúng ta bật to, không làm gì cả, chỉ tập trung vào nghe bài hát đó. Chúng ta có thể cảm nhận được từng tiếng nhạc cụ, từng đoạn lên xuống, đồng cảm với từng câu hát. Lúc đó, chúng ta ngập tràn trong âm nhạc. Có thể so sánh việc này với đi xem phim. Cùng 1 bộ phim đó, xem ở rạp lúc nào cũng hay hơn vì ở đó, đèn tắt tối om, chúng ta cắt liên lạc với bên ngoài, chỉ hướng sự chú ý vào bộ phim.

• Loại 2: Nghe nhạc để tạo không gian.
So sánh để dễ hình dung nhất là khi ta bật TV ở nhà hoặc khách sạn. TV lúc đó bật lên để có tiếng động, có tiếng xì xèo chứ chúng ta có chú ý xem nó đâu?

Quảng cáo

Nghe nhạc kiểu 2 này cũng vậy. Chúng ta bật be bé để không gian xung quanh có âm thanh. Ngồi chơi chơi cùng bạn bè, nếu muốn vui vui thì bật nhạc nho nhỏ set nhạc vui vui để cùng nhau nói chuyện. Lúc đó, tiếng chuyện trò và tiếng cười nói của chúng bạn hòa quyện với nhau thành 1 môi trường rất ấm áp, tuyệt vời!

Với kiểu nghe nhạc này, âm nhạc sẽ hòa trộn với không gian chứ không ngập tràn tai bạn. Và đó chính là mục đích, hoàn cảnh sử dụng Bose Frames.

Âm thanh phát ra từ Frames không quá to để bạn bị điếc luôn khỏi môi trường, nhưng cũng không quá nhỏ để bạn chẳng nghe thấy gì. Cũng có thể, công nghệ của Bose ở thời điểm này chỉ làm được mức âm thanh to đến vậy thôi. Tuy nhiên, với đẳng cấp kỹ thuật rất cao của Bose, họ làm được âm thanh của Frames vẫn rất đủ chi tiết từ bass tới mid và high chứ không bị mất đi âm nào. Đây có thể chính là sự khác biệt giữa Frames với các loại kính có loa bluetooth không tên tuổi khác trên thị trường. Mình rất ấn tượng với việc dù bị âm thanh bên ngoài lấn át, nhưng vẫn nghe thấy đủ các âm trong những bài hát quen thuộc mình hay nghe. Trải nghiệm này giống như ta đang nghe 1 bộ loa xịn nhưng bật ở xa 1 chút, nhưng chính vì nó xịn nên ta vẫn thấy âm tròn trịa lắm! Và vẫn ở đó, là sự ấm áp vô cùng đặc trưng của âm thanh Bose.

Chính vì mục đích sử dụng này, mình hài lòng với Bose Frames. Từ giờ mình sẽ đeo nó thường xuyên, khi đi xe máy, khi đi bộ, hoặc khi nằm chill chill 1 mình.

Quảng cáo

Bạn thử tưởng tượng mà xem, cuộc sống của bạn, giờ đây còn sặc sỡ lung linh hơn khi có những bài hát mà bạn vô cùng yêu thích hòa trộn vào, và chỉ có bạn biết!

Your life now is mixed with your amazing music! How wonderful!

Tóm lại, mình đánh giá như sau để các bạn nắm được về Bose Frames:

TÍNH NĂNG
Như 1 chiếc kính mát, kèm theo tính năng nghe nhạc, gọi điện mà chỉ bạn nghe thấy. Bấm nhẹ 1 nút bên phải nhận cuộc gọi và bạn thả 2 tay làm việc khác trong khi vẫn trò chuyện điện thoại, như điệp viên.

8/10

ÂM THANH
Với hoàn cảnh sử dụng như thế, mình đánh giá âm của Frames ở mức 8,5/10

Nếu bạn nào muốn nghe kiểu âm thanh ngập tràn hoành tráng như tai in-ear hay over-ear thì Frames ko dành cho bạn.

ĐỘ HOÀN THIỆN
Không cao cấp cũng không rẻ tiền. 8/10

PIN
3,5 tiếng dùng liên tục. 12 tiếng standby để nghe gọi điện.

7/10

HÌNH THỨC
Khá hiện đại và đẹp.

9/10

GIÁ
Mình pre-order Frames từ trang chủ của Bose Mỹ, hơn 20 ngày thì về đến tận tay. Giá trên đó là 199 USD, cộng tất cả tiền thuế và ship về đến mình ở Hà Nội là 5,8 triệu. Mức này same same với 1 chiếc kính mát của Ray Ban ở mức trung, nhưng giờ có thêm tính năng thông minh nên mình thấy giá vậy ok.

9/10

Mình có đeo cái này đi khắp nơi 2 hôm nay thì không ai nghe thấy mình nghe gì. Có 1 lần đứng trong thang máy thì có 1 bạn nghe thấy và gọi giật mình, hỏi là cái gì thế anh, kính anh phát âm thanh à, tuyệt thế, mua ở đâu hả anh?

Nói tóm lại, Bose Frames là 1 chiếc kính có loa tuyệt vời nhất trong các hoàn cảnh sử dụng sau:
  • Vừa đi xe vừa nghe.
  • Đi bộ.
  • Nằm chill 1 mình.
  • Giả vờ đau mắt, xin phép đeo kính vào họp. Và mặc kệ thế gian, ta nghe nhạc của ta chứ không phải những báo cáo dài mấy chục trang kia.
Mình dùng set nhạc mà tự mình làm này để test Bose Frames. Nó có âm thanh lung linh tropical để mình test phần high, nó có nhiều lời hát để mình test phần mid, và vẫn có kick để mình test phần bass. Các bạn thưởng thức nhé!

Bose Frames, hòa âm nhạc vào cuộc sống của bạn.

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngầu lòi
Khi bạn thích đeo kính râm và lại muốn nghe nhạc 😃
Kính đẹp, hộp cũng chất nữa.
ddtn
ĐẠI BÀNG
5 năm
bị cận thiệt thòi vụ trải nghiệm dòng thiết bị đeo mắt này nhỉ. có giải pháp gì khả dĩ ko nhỉ. chả lẽ phải đeo áp tròng à. vẫn ko tiện lắm.
@ddtn Bắn tia laze đi. Lên đời luôn.
@ddtn Dán mắt kính cận vào bên trong hoặc thay mắt kính cận, nhiều giải pháp mà
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ddtn Mình cũng bị cận, thích đeo kính râm lắm.
Mình mới mổ cách đây 6 tháng nên mới có được cái thú đeo kính râm này!
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@ddtn Gỡ cái mặt kính râm đó ra, gắn kính cận vào là xong
Hàng Bose thì ngon lành và dễ nghe, e mê mấy con có NC của Bose 😁
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@WesleyNguyen1411 Công nhận!
Trời?!?! đeo kính kèm nghe nhạc 😁
Và vài năm tới sẽ là Vừa Ăn Cơm Vừa Đi Đại Tiện Kèm Xem Videos 4K :D
Quá Ngầu Luôn :D
Giá cao, nghe nhạc thì nên k nên nghe thêm tạp âm bên ngoài.
Có thêm chức năng ngeh gọi nữa thì tuyệt.
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@farrell Cái này ko chống ồn đâu bác, nó chỉ đẩy thêm âm nhạc vào tai ta thôi!
@tungtheman Nếu đang đi xe máy mà có cuộc gọi tới thì nhận thế nào hả bác? Giọng nói hay bấm nút?
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@forest_fire Bấm 1 nút bé bên gọng kính phải bác ạ.
@tungtheman Thế thì anh em nào đội 3/4 hoặc fullface k xài được nhỉ
Chỉ ở VN, đau mắt đau kiếng
Đau mắt thì nên đeo khẩu trang
Con đang mê con loa đeo ở cổ của bose , không biết có bác nào trải nghiệm trưa cho xin ít đánh giá .
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quachchusan Mình thử con Soundwear đó rồi, ko thích lắm. Dùng với quần áo màu đen thì ok vì nó lẫn.
PTTiT
TÍCH CỰC
5 năm
Trọng lượng thế nào @tungtheman ơi? Đeo lâu có bị mỏi tai và sống mũi không?
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@PTTiT Nhẹ lắm bác ơi, nhẹ như kính thường, có 45 gram thôi, ko đau đâu! Mình đeo kính 36 năm rồi thì thấy đeo cái này ok lắm!
Bác nào hay đeo kính mát thì có thể dùng màu trà. Đi đc cả ban ngày lẫn buổi tối. Nhất là buổi tối nhiều đoạn bụi bay mù mịt mình đeo để bảo vệ mắt mà vẫn thấy đường chạy
Chờ "anh hàng xóm" ra modul gắn vào gọng dzỏm đang xài, đỡ hao xèng 🆒
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anxongjong Trên Amazon nhiều kính có loa thế này lắm bác, chất lượng ko biết ntn, giá tầm 1 đến 3 tr thôi.
vn_soft
CAO CẤP
5 năm
mình xin fep download file test của bác chủ nhé
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_soft Chơi đi bác ơi!
ntlvn
CAO CẤP
5 năm
Ngon quá, ko biết thay tròng cận vào dễ không.
Rossonero224
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ntlvn same question,
Mình bị cận thành ra đeo kính khó quá ((
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Rossonero224 Mình mới mổ cận nên mới đang đc hưởng thụ vụ kính râm này 😆)
ntlvn
CAO CẤP
5 năm
@tungtheman Mình bị quáng với yếu mắt bác ơi. Mắt phải cận 0.75, mắt trái 0.5 độ mà chiều tối nhìn ánh đèn xe là loá ko thấy gì luôn.
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ntlvn Mổ được đó bác, bạn mình bị i hệt thế, mổ xong giờ hết rồi!
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
cái này mật vụ xài lâu òi.
Tai nghe thì mình thích airpods
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái này truyền qua xương, m có dùng rồi.nhưng kính ko hay bằng loại dũng mũ. bạn bịt hai tai lại nghe sướng hơn nhiều
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vinhbao1989 Ko phải truyền qua xương bạn ạ, đó là loại khác của hãng khác.
Có loại kính gì coi phim dc không? Đại khái coi mà người ta không biết mình đang coi ấy...
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
quá ngầu, chỉ dành cho dân chơi
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hunterval Mình có chơi đâu 😆)
Ko nói gì đến thời lương à ?? :rolleyes::rolleyes:
tungtheman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cosmos47 Mình có nói trong bài đó, 3.5h
@tungtheman Dùng 3.5, sạc đầy 2, ko lí tưởng lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019