* BOX NEXUS 4 * Hỏi đáp - chia sẻ kinh nghiệm - thủ thuật!

Zanr Zij
6/12/2012 15:16Phản hồi: 5.844
* BOX NEXUS 4 * Hỏi đáp - chia sẻ kinh nghiệm - thủ thuật!

Chào AE,

ZZ lập topic này để AE chúng ta cùng nhau chia sẻ tất cả mọi vấn đề khi sử dụng điện thoại Google Nexus 4.

ZZ sẽ cố gắng tổng kết tất cả những điều hay nhất mà AE chia sẻ vào post đầu tiên. Ngoài ra ZZ cũng sẽ cố gắng đưa ra các vấn đề mang tính khái niệm, những vấn đề cơ bản để AE mới dùng có thể hiểu về Android nói chung và Nexus 4 nói riêng.

Các thủ thuật mới nhất luôn cập nhất cuối bài!

Thông số kỹ thuật cơ bản:

- Bộ vi xử lý trung tâm - CPU: Snapdragon S4 Pro 1.5GHz
- Bộ vi xử lý đồ hoạ - GPU: Adreno 320
- Bộ nhớ Ram - Memory: 2GB
- Màn hình - Display: 4.7", 768 x 1280 True HD IPS+

Quảng cáo

- Dung lượng lưu trữ - Storage: 8GB hoặc 16GB ( dung lượng thực sử dụng ít hơn thế khá nhiều )
- Pin - Battery : 2150mAh với nắp lưng ko thể tháo rời nếu ko dùng tô vit
- Thiết kế mặt kính với hoa văn chìm rất đẹp và tinh tế nhưng có thể bị vỡ nếu rơi - va đập.

Đầu tiên, nếu AE nào chưa vọc và cần vọc về Root, up Rom cũng như các bản Mod thì AE có thể tham khảo topic này:

http://www.tinhte.vn/threads/1702046/

[Nexus 4 - E960] Root, up Rom, Kernel tăng pin + mát máy, bổ sung nhiều bản MOD, ToolKit | Viết bởi Zanr Zij

Nexus 4 đã bán ra 1 thời gian rồi nhưng chưa có topic nào đầy đủ về các vấn đề liên quan Rom nên ZZ lập ra topic này. Vài ngày nữa ZZ cũng sẽ sở hữu em nó nên cũng sẽ đi cùng AE trong quá trình phiêu bạt của hắn trên giang hồ 😃 Sơ đồ…
tinhte.vn

Quảng cáo

1 vài thủ thuật nho nhỏ sau 1 thời gian siêu ngắn ZZ trải nghiệm

1. Chụp lại screenshot màn mình máy: để chia sẻ và show hàng các thứ diễn ra trên N4 của chúng ta: bấm và giữ đồng thời 2 phím Volume down + Power ( giảm âm lượng và nút nguồn )

2. Nên làm 1 cái gì đó để bảo vệ mặt kính camera: phủ nano, dán miếng dán kiểu iPhone ( hiện nay có vẻ chưa có ), dùng ốp lưng, dùng case ...

3. Có thể hoặc nên sử dụng kiểu unlock bằng cảm biến: hiện nay ZZ mới biết kiểu unlock bằng việc vuốt qua cảm biến mép trên = kiểu gõ 2 lần hoặc vuốt qua lại cảm biến. Trước đây ko biết có nhìn nhầm ko, ZZ đã từng thấy kiểu unlock vuốt từ cạnh này qua cạnh kia màn hình để unlock. AE nào biết share nhé.

4. Không nên sử dụng que lấy sim iPhone/iPad với N4 vì cái lỗ của nó bé hơn. Cố dùng và dùng nhiều có thể bị toét cái lỗ đó 😁

5. Con này điểm benchmark không cao nhưng AE ko nên quan tâm nhiều vì cái mà Google hướng tới là trải nghiệm mượt mà. Nếu AE muốn cải thiện điểm số này thì dùng kernel cook và nên chờ đợi thêm 1 thời gian nữa. Hiện tượng này tạm thời do Google ko đã ko cho phép N4 chạy full tốc độ khi bench. GPU cũng vậy luôn 😃

6. Hiện tại trên thế giới và 1 số người ở VN có phản ảnh N4 nóng khi dùng 3G hay rất nóng khi play phim HD/ FullHD. ZZ đã thử thì thấy ko vấn đề gì cả. AE thử xem thế nào nhé.

7. Pin của N4 đúng là 1 vấn đề. So với Note 2 ZZ đang dùng chắc thời lượng sử dụng của N4 ( screen on ) chắc bằng khoảng 1/2 Note 2. Vấn đề càng là vấn đề hơn :D khi N4 dùng pin không tháo rời thay thế hàng ngày được.

8. ZZ đã tiến hành thử nghiệm và thấy điều này: khi tick vào mục "Force GPU Rendering" trong Setting - Developer Options thì hiệu năng đồ hoạ 2D tăng đáng kể. Điều này ít nhất biểu hiện trong các phần mêm benchmark. Như vậy nếu bỏ tick mục này như mặc định thì sẽ tiết kiệm pin hơn so với bật nó lên :D

9. AE nên dùng 1 case Silicon hoặc Bumper để máy móc được an toàn hơn tránh những tai nạn không mong muốn.

Từ từ ZZ sẽ update tiếp nhé!
5.844 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xí thêm 1 chỗ
Xí chỗ nữa
Cái này nữa là đủ 😁
duongti
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng mới dung Nexus 4 đc 2 ngày nhưng thấy pin ko đc tốt lắm thì phải. Bản cập nhập sắp tới có cải thiện đc pin ko? mình mua ốp lưng Nexus 4 Nillkin đẹp lắm. Lần đầu dùng ăn roi nên vẫn còn bỡ ngỡ. Chụp ảnh buổi tối khá đẹp. Nhìn ảnh rất nịnh mặt.
@duongti ZZ đã bắt tay vào giải quyết vấn đề đó rồi và kết quả có vẻ khá khả quan: 21h sử dụng, 2h 40p screen on, pin hiện tại còn 54%.

Tớ cũng đang dùng cái Nillkin đó và thấy hợp 😃.

Khả năng chụp tối của con này thuộc dạng ổn, ko quá xuất sắc nhưng khá đủ cho 1 cái điện thoại 😃.
@Zanr Zij Em cũng sài NiillKin cũng hợp lý,nhưng không khoe đc mặt sau :p chỉ sợ trầy mặt trước,
leech
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tranvannhat dán mặt trước và sau,ko sài bao mới có cảm giác sướng chứ bác

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@leech hehe, em cầm gạch quen rồi, chơi bao lên cho nó đầm tay bác ợ

kiss222
ĐẠI BÀNG
11 năm
@leech Ko sài "bao" thi sướng là đúng rồi.

-PNVD-
duongti
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo thói quen mình sử dụng iphone 4 thì thấy pin dùng ko đc tốt bặng 1-8, 1-10. Hy vọng sắp tới sẽ cải thiện pin đc tốt hợn
@duongti Về tổng thể, so sánh theo tình trạng hiện tại thì chắc chắn IP4 pin tốt hơn N4 rồi.
kodani
ĐẠI BÀNG
11 năm
các bác có n4 sài thật hạnh phúc.ja cao quá ko mua nổi vô đây hóng vậy
he he he em một mẫu, chúc mừng bác đã "cưới" được em N4...làm thêm cái check máy cho newbie như em, và 1 số vấn đề nữa đi bác, thêm ảnh chụp or video càng good...;)😁
@Faceman N4 1 ý kiến hay! Mai ZZ cố gắng nặn ra làm thử xem có ổn ko :D
hay quá...bác nhớ làm quả chụp thiếu sáng nhé, trên youtube có quả quay phim với chụp ảnh của N4 nhìn mà buồn, chưa trên tay nên ko biết thực hư tn nữa 😔
lamchibeo
ĐẠI BÀNG
11 năm
xí nhiều chỗ vậy anh, rom nào ổn định , pin tốt hơn stock chưa , lam biếng flash sợ mất zin , khe khe
@lamchibeo ZZ vẫn đang test Rom stock nhưng 1-2 ngày nữa là qua cook thôi do đang test kernel. Kernel mới ngon lém 😃

Sent from my Nexus 4
duydutys
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Zanr Zij Bác dùng kernel franco ah??, Cải thiện ji nhiều không. Thấy rom gốc mượt rồi nên không muốn flash rom cook!
@duydutys Thi cook mượt hơn ngon hơn nhiều tính năng hơn! Dùng nexus mà dùng stock thiệt thòi đủ đường!

Order đã được 2 tuần rồi, còn khoảng 3 tuần nữa mới ship hàng bên Mỹ rồi lại ship về VN, đầu tháng 1 sẽ có máy gia nhập hội LG Nexus 4 😁
@honglinhvt bác đặt hàng qua gg play hay đâu thế ợ, tổng sỉ vả hết bao nhiêu $ zậy???:D
@Faceman N4 Đặt ở GG Play bạn ah, 349$ chưa thuế (khoảng 9%), 14$ shipping fee (nhiều khả năng), phí giao dịch và lót tay hải quan tầm 100$ nữa. Nói chung về đến VN thì mình phải bỏ khoảng 10tr5.
@honglinhvt em cũng chưa hiểu lắm về mấy cái gg play này, bác có thể nói qua cách mua hàng trên ấy đc ko ợ 😁...
Tính chơi hàng xách tay cho rẻ để sớm đc gia nhập hội mà lại sợ ko đc bảo hành màn hình mới cả lại chả quen ai rành về smartphone để nhờ đi mua cùng nên đành ngậm ngùi chờ hàng chính hãng về xem sao vậy😔
giangvo2006
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Faceman N4 đây: $350+ 8% Tax + $12 shipping + $10 cho hải quan.
pin con này ko bik trụ nổi 2 ngày ko nữa
@N81-2GB Trên Tapatalk hoặc Tinhte app vào More -> Setting -> Signature

Sent from my Nexus 4
@Zanr Zij Thanks bạn nhiều nha, có phần mềm chỉ cần vuốt ngang màn hình là unlock được nhưng sao thấy chỉ support cho máy Galaxy Nexus mà không hỗ trợ cho Nexus 4. https://play.google.com/store/apps/details?id=net.ponury.pgm2&hl=vi
duongti
ĐẠI BÀNG
11 năm
@N81-2GB Tự nó có sẵn trên máy mà bạn

@theanh_bartender 1 ngày rưỡi, nếu chỉ sử dụng bình thường, ko game : ((
B.O.Y
TÍCH CỰC
11 năm
hy vọng đến cuối năm sẽ đc gia nhập vào box N4 ;)
duongti
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy chụp hình tự động buổi tối hình ảnh đẹp mà. Ảnh hình nịnh mặt lắm chứ chụp tối ko có đèn flash thì tối.

@duongti Khả năng chụp tối nói chủ yếu đến phần chụp ko có flash đó bạn. Chụp có flash chỉ cốt giải quyết tình huống cần làm rõ chủ thể nhưng ít khi hoặc rất khó để có ảnh đẹp được 😃
duongti
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Zanr Zij Chức năng tối ko flash đâu quan trọng gì lắm. Mấy khi dùng , quan trọng máy ngon đẹp và chạy mượt thoii.
Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn[/quote]
Unlock = cảm biến thì xài Super Manager thiết lập là có thể Unlock = cảm biến
@thanhvt1992 Dùng cảm biến trên đỉnh máy thì nhiều app lắm nhưng unlock kiểu vuốt từ cạnh này qua màn hình sang cạnh kia mới độc và hay 😃
mới ẵm em này về, cảm giác là tuyệt, dang kiếm driver cho nó để kết nối USB 😆
@theanh_bartender nhất bác roài, hết bn xiền zậy ạ 😁
thấy cái bài so sánh Lumia 920 vs N4 của CellphoneS trên mạng về cả ghi âm lẫn quay phim, chụp ảnh mà cứ xoắn hết cả thằng người lại...😕 mình nghĩ làm gì mà tệ đến mức ấy chứ, mới cả bác nào có N4 rồi thử cái chụp tối flash, ko flash và chạy thử xem có đúng là chạy lâu nó nóng đến 60 độ như trên mạng test ko o_O
Nexus 4 nói chung là smart phone đáng để mơ ước. nhưng có 1 vài nhược điểm làm giảm độ hấp dẫn của N4 mà mình đọc thấy trên các diễn đàn!
thứ nhất là vấn đề tỏa nhiệt ở mặt sau! các bạn có thể xem ở clip:

Thứ 2 là pin nhanh hết! cái này có lẽ do cấu hình cao nên ngốn pin chứ 2100mA theo mình cũng là nhiều rồi!
thứ 3 là dung lượng bộ nhớ trong nhỏ. chỉ có 8G và 16G. Lại ko hỗ trợ thẻ nhớ ngoài. chỉ còn cách là khi đầy rùi thì kiếm cái gì không cần thiết mà xóa đi thuj!
duongti
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuananhdaongoc Tùy theo công việc mỗi người thôi. Chứ với mình 8G là đủ dùng rồi. Copy nhạc và ảnh nhiều vẫn còn thừa 2-3G. Còn tình trạng nóng máy thì dt nào chẳng bị. Đến iphone chơi game hay lướt web =3G cũng nóng như vậy mà. Có dt nào là hoàn chỉnh đâu!

Vừa test xong cái app stability test thì nhiệt độ chưa bao giờ đến37 độ trong 10p liên tiếp. Nói chung là AE ko phải lo lắng gì 😃

Sent from my Nexus 4
@Zanr Zij Bác ZZ ui, lúc test bác đã set gì cho máy chưa, sao con N4 của em mới chạy 3 phút 38s là lên 48 độ rùi, híc em cũng ngán cái vụ nóng máy đó...
kodani
ĐẠI BÀNG
11 năm
các bác đã rot máy đc chưa vậy
@kodani Root ngon lành theo topic mà ZZ đưa link tronh post 1 đó 😃

Sent from my Nexus 4

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095