BPHONE KỲ TRUYỆN - PART 2 (CHUYỆN BKAV CHE GIẤU THÔNG TIN VÀ CHIẾM ĐOẠT QUYỀN ADMIN GROUP CÁC TỈNH)

7/7/2018 2:2Phản hồi: 250
250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bũm xịt bụp nhà thằng nổ là đây , xin đừng nói của TGDĐ nhá
hakkygvn
TÍCH CỰC
6 năm
Muốn viết Android mà ko biết nó viết bằng cái gì thì tốt nhất đừng làm nữa.
VB chắc cũng chẳng thạo vì nếu thạo rồi thì đã chẳng hỏi như thế này.
@hakkygvn Nếu bác biết thì em xin bác một quy trình để trở thành một Programer. VB em viết tốt nhưng chỉ viết chơi thôi. Đại loại như: for i=1 to n do,...
hakkygvn
TÍCH CỰC
6 năm
@trimsedimua Quen làm theo quy trình thì về hỏi thằng quảng đi và hở mồm ra đã nói quy trình thì tốt nhất đừng cố học.
P/S: chú đừng nghĩ biết đc mấy cái abc là cao siêu lắm, mấy cái chú biết bọn tiểu học nó làm từ lâu rồi.
Anhbien
TÍCH CỰC
6 năm
Mà có thấy ai xài Bphone đâu mà lập ra mấy cái groups Bphone - Tỉnh làm gì nhỉ? Hay là mấy ô seeder tự sướng với nhau?
@Anhbien lập ra cho có chứ vào xem cũng có mấy mạng quen quen trong gr chính thôi dụ được nhiu thì dụ ,cho người lạ thấy tưởng nhìu người dùng ai dè toàn quay tay với nhau
@anhtuan01 Cái rọ nhốt: (@anhtuan01 @Bủm Bô @Nam Sồn Sồn @solokoku @Klove .... )
@trimsedimua Haha...Nhốt được á? Làm bậy rồi kiếm chuyện RỌ MỎ như Bkav rọ chú vs mấy đứa sít thần thánh trong mấy cái group gà mờ đấy à?
Phản biện không đủ lý thì tìm cách này để diệt à?
Tội nghiệp mấy con lừa ở trong rừng ra. Qua Triều Tiên mà định cư đi, sát nách TQ đấy.
Klove
TÍCH CỰC
6 năm
@trimsedimua Bài của a chú cay mũi nên báo ad r ah. từ từ a sẽ dạy chú liêm sỉ là j
ae Phú Thọ đã thức tỉnh rồi, hóng các nhóm khác ngộ ra bản chất thật của B ịp phone 😁
louis81
TÍCH CỰC
6 năm
từ từ các bạn mua bphone sẽ nhận ra là mình đã bị lừa bấy lâu nay.
@louis81 Hoặc là la oái lên, hoặc là ngậm bồ hòn rút êm vì bệnh sĩ dại. Để xem ĐỢT NGU THỨ 3 NÀY CÒN MẤY % DÂN SỐ VN BỊ BỌN BẤT LƯƠNG BKAV NÀY DỤ DỖ...
hài, bỏ chục triệu ra mua Bò phone chứ ko phải smartphone 😁, đã vậy còn bị lợi dụng nhằm trục lợi cho lão nổ nữa chứ :mad:
PS: kịch bản bò phone 1 lặp lại, khi bò phone 3 ra là kết thúc số phận bò 2, ko có android 8.0 đâu nhé 😃
@trimsedimua Haha... Từ 6 triệu, giảm xuống 5 triệu, rồi giờ giảm tiếp xuống 4 triệu vẫn không ai thèm mua... Sao mà thảm thương thế hở trời! Sau 8 tháng, đằng ấy đã sáng con mắt ra rồi đấy nhưng mồm vẫn cố ngậm bồ hòn làm ngọt.
Nếu đấy là con iPhone 3GS đã dùng 7 năm mà giờ rao bán lại tôi còn xem xét để mua; Còn Bphone ấy à... Đằng ấy đem vứt ra ngoài đường thử xem có ai nhặt về dùng không nhá.
@Nam Sồn Sồn BP chỉ nên so sánh với máy tàu thôi bác. Kiểu như Huawei P20, Redmi note 10 ấy.
Klove
TÍCH CỰC
6 năm
@trimsedimua Ko lên dc 8.0 thì từ nay trở đi mỗi comment chú thêm chữ gou gou... vào đầu nhé? A cược với chú?
@Klove Cuối cùng vẫn không được lên :3
moá đúng gà mới ko nhận ra, ngay từ cái ngày nó ra và nổ là dân chúng ngta hoài nghi rồi, chưa kể là dân coign nghệ rành rành đi nghe cái thứ chưa chứng minh, hài. nhớ lúc đó trên vnexpress đồ, tụi nhân viên bk vô cmt thấy mịa luôn, đọc cười ỉa. gà.
BPHONE KỲ TRUYỆN

Part 2: Cách mà Bkav che giấu và tìm cách che giấu các lỗi của Bphone 2017 đối với người tiêu dùng.

1. Cách Bkav che giấu thông tin

Nếu các bác nào còn có mặt trong nhóm “Bphone _Điện thoại chất” các bác để ý sẽ thấy chẳng mấy khi các bác được nghe những phàn nàn về lỗi của B2017 (trong khi các bác dùng máy thì thừa hiểu chỉ riêng cái lỗi vặt của BOS là đã đủ có thể in vài trang A4 để liệt kê lỗi rồi), thay vào đó các bác sẽ luôn được thấy các bài viết của quanh đi quẩn lại chỉ có một số thành viên (seeder). Bản thân em khi chưa nhận ra bản chất vấn đề cũng rất tích cực share (vì mỗi lần share như vậy thường được tặng áo phông, sổ, gối, ô dù, áo mưa hoặc vé xem phim CGV) để nhận quà tặng, phần thì dùng, phần thì tặng bạn bè ( lưu ý khi đó em còn là một seeder nhé). Khi post bài thì các bác chắc cũng như em mà thôi, mỗi bài đăng nó đều hào nhoáng, đều có hồn lắm (lúc đó còn đang say Bphone các bác ạ). Nhưng rồi...sau thời gian hoạt động trong nhóm B_Chất em nhận ra một điều rằng “ Bkav đang cố tình lừa dối người tiêu dùng" cái cách mà họ làm lại là lợi dụng chính tâm lý “ lòng yêu nước, niềm tự hào dân tộc” của các thành viên trong nhóm. Ở đâu đó trong Group B_Chất bạn sẽ luôn nhìn thấy những câu nói có thể nói là Slogan kiểu như “ Người Việt dùng hàng Việt, Bphone_điện thoại của người Việt,....bla”.

Cái cách mà Bkav làm để che giấu, lấp đậy thông tin đó chính là đặt nhóm ở chế độ Public nhưng có kiểm duyệt bài đăng. Chính vì vậy mọi bài đăng tố lỗi trên Bphone sẽ không được đăng lên và chỉ nhận được inbox riêng từ đội ngũ Mod hùng hậu mà Bkav sắp xếp.

Người đăng bài sẽ luôn chỉ nhận được trao đổi vùng kín từ các Mod (những lỗi các Mod không giải quyết được thì luôn nhận được vâu trả lời quen thuộc "đã tiếp nhận và chuyển đến bộ phận nghiên cứu và phát triển) và sau đó bài đăng sẽ được xóa vĩnh viễn.

Chỉ những bài đăng có hướng ca ngợi về Bphone thì gần như ngay lập tức sẽ được đội ngũ Admin, Mod duyệt luôn và ngay. Và cũng chính từ đây Bkav đã khiến cho những người chưa cầm trên tay Bphone lầm tưởng rằng sản phẩm của họ quá tốt, quá chất như câu slogan mà Bkav luôn nổ “ Chất tới từng đồng”, theo cá nhân em có lẽ nên đổi lại " Chất đống từng thời" có vẻ sẽ hợp lý hơn các bác ạ.

2. Cách mà Bkav muốn tìm cách che giấu thông tin.

Thường ở mỗi tỉnh các ace dùng Bphone luôn tạo ra một Group để ace giao lưu với nhau. Mỗi Group thường là đặt tên theo kiểu “ tên tỉnh _ Bphone Fans Club”, mọi chi phí về kinh tế để hoạt động nhóm đều do anh em tự camphuchia, lệ quyên sau mỗi lần rủ nhau offline, không hề có sự tài trợ về kinh tế từ Bkav để duy trì hoạt động nhóm (nói đúng ra thì mỗi lần có off thì Bkav cũng có tặng được một ít áo phông, vài cuốn sổ).

Nhưng thật nực cười khi tới một ngày Bkav yêu cầu các nhóm phải đổi tên nhóm thường đặt theo cú pháp " TÊN TỈNH_BPHONE FANS CLUB thành cú pháp BPHONE FANS CLUB_TÊN TỈNH", nhìn vẻ về ngoài chắc cũng chẳng mấy bác quan tâm và nghĩ cái tên nó vẫn vậy, chẳng có tác dụng gì cả, muốn đặt sao chẳng được. Nhưng nó đều có tác dụng, có ẩn ý hết cả đó (các bác tự tìm câu trả lời nhé, bác nào chạy Ads trên fb chắc sẽ hiểu được lý do họ yêu cầu đổi tên như vậy để làm gì)
Rồi tiếp đến 1 ngày khi ace các tỉnh đồng ý cho đổi tên như mong muốn (đúng ra là yêu cầu nhé các bác) từ Bkav vì thấy nó cũng ko có gì ảnh hưởng cho lắm tới quyền lợi của ace trong nhóm thì ....ôi thôi được nước định làm càn....Bkav lại đòi quyền admin tại các nhóm đó với lý do “ do nhóm có liên quan đến Bphone và Bkav sợ bị hack, bla...blad” nên yêu cầu quyền admin từ các nhóm. Sự việc căng thẳng như thế nào thì chỉ có ae nào trong nhóm mới hiểu được. Có những nhóm, những cá nhân là admin ko chịu nhường quyền admin thì họ dùng mọi cách để ép phải nhường quyền admin ( bằng chứng về việc ép nhường admin này em xin phép không đưa lên vì liên quan đến một số vấn đề tế nhị, em sẽ chỉ đăng bằng chứng khi ae thảo luận trên nhóm kín), cuối cùng họ cũng ép được một số cá nhân phải nhừng quyền admin nhóm.

Chắc ace cũng đều hiểu vì sao Bkav muốn nắm quyền admin trên các nhóm, họ muốn chiếm đoạt quyền admin mục đích chẳng gì khác sẽ vẫn là lại để có thể đặt được chế độ kiểm duyệt ở các nhóm rồi lấp liếm các bài báo lỗi không cho người thứ ba có thể tiếp cận được ngoài người đăng và người có quyền kiểm duyệt đọc được bài đăng.

Thôi nay em lại viết vậy thôi, dài quá rồi nên sợ các bác không có nhiều thời gian đọc
Mai em viết tiếp nhé...
notdone
TÍCH CỰC
6 năm
@anhtuan01 Đúng đúng!
Cứ vài post ae nhớ nhắc lại chủ đề chính của topic "vạch mặt bk che giấu thông tin & chiếm đoạt quyền admin group Fb" ko cho trôi lạc.
XBlue
CAO CẤP
6 năm
Vừa nổ vừa xấu tính, cơ mà mấy anh không thay đổi thì ko bán đc đâu :rolleyes:
mấy anh thể hiện sự ko trung thực ngay từ đâu thì làm sao đặt lòng tin đc
@trimsedimua Ai cũng chửi không ra gì, có mỗi mày NGƠ NGÁO Ở ĐÂY BƯNG BÔ CHỊU NHỤC. Chưa chịu NGÁO À?
@Bủm Bô Ai? Em chỉ thấy có mỗi mình bác hay chửi quàng xiên xạo L thôi. Nếu em mà là anti chúa thì em sẽ sa thải bác để cho đỡ nhục về sau!
Klove
TÍCH CỰC
6 năm
@trimsedimua Chú càng ngày càng ảo tưởng bệnh hoạn quá rồi đấy. Tự cho mình là cánh tả tranh luận cho rôm rả nhưng tranh luận cái j, chú vào cắn nhăng cuội, ủa bậy bạ chả có trình độ sơ đẳng. Chú vô công rỗi nghề rảnh háng thì ra hồ cho bọn 3D thông ass chứ vào diễn đàn công nghệ mà óc bằng quả nho như t quảng thì chỉ làm trò hề công nghệ thôi.
@XBlue 10 người thì đã có đến 8 người bảo BKAV làm cho người dùng mất lòng tin rồi. Thế mà các fan cuồng BKAV vẫn to mồm rao giảng theo kiểu "ếch ngồi đáy giếng" mới nực cười chứ. 8 cái đầu hợp lại vẫn không "khôn" bằng 1 cái đầu của fan cuồng đấy, kinh chưa?!
nguyencot
TÍCH CỰC
6 năm
Hãy là người tiêu dùng thông minh . Không được thông minh lắm thì hãy cố mà thông minh . Không phải có tiền thì thông hay ngu ko quan trọng đâu nhé .

Nói thì bảo antifan , nhưng mình xài sp của BKAV từ 18 năm trước , và tiếp xúc thường xuyên nhưng không xài từ khoảng hơn 17 năm nay .

Nhiều thứ để nói , 1 thương hiệu không dựa vào khách hàng để phát triển mà dựa vào xxx thì chắc chắn ko bao giờ bền vững cả , nhưng thông hay ko là do mình thôi , chẳng có bài học nào là rẻ đâu .

bphone 2 bán ở Dubai ,, bphone 3 này sẽ bán trên sao Hỏa , bfan ráng mà đú nhé .
vvv688
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trimsedimua Tôi đọc các cmt ở các topic về B... chủ yếu để giải trí, ít khi tham gia thảo luận. Nhưng những gì mà bạn nói về IT của những năm 90 là rất võ đoán nên tôi phải phản biện một chút thế này. Năm 1990, khi tôi học năm thứ 2 đại học thì đã làm việc trên máy tính, mà tôi chỉ học 1 ngành kỹ thuật chứ không phải IT nhé. Và từ năm 1993 thì chúng tôi đã biết virus máy tính rồi, đã bị virus phá hoại tài liệu lưu trên đĩa mềm rồi. Tất nhiên lúc đó chúng tôi chủ yếu làm việc trên HĐH DOS phiên bản 4, 5 rồi 6. Khoảng năm 93, 94 gì đó, ông Quảng hợp tác với một người nữa (xin lỗi không nhớ tên) có ra một công cụ diệt virus chạy trên nền DOS chúng tôi cũng có sử dụng qua. Công bằng mà nói cũng diệt được một số loại nhưng không phải xuất sắc lắm, chưa đến mức "hiệp sĩ" như bạn đã phong đâu. Và càng không phải ông Quảng "phục vụ cho cả cộng đồng" bởi công cụ diệt virus đó đứng tên 2 người. Vả lại, khi đó còn có chương trình diệt virus D2 của tác giả Trương Minh Nhật Quang của trường Đại học Cần Thơ được đánh giá tốt, cùng một vài công cụ của nước ngoài nữa, tất cả đều miễn phí. Cũng từ năm 1993 tôi đã được làm quen với Windows 3.1. Đồ án tố nghiệp đại học năm 1994 của tôi soạn trên hệ soạn thảo Word 2.0 chạy trên nền Windows 3.1. Bạn bảo thời đó Hà Nội chưa có máy tính Windows nào thì sai rồi. Mà xin nói rõ là tôi phải thuê máy của một Trung tâm bên ngoài chứ phòng máy của trường không cho phép ngồi lâu, nói như thế để thấy là nó cũng không phải là của hiếm hoi gì đâu. Hồi đó đĩa mềm được dùng phổ biến như USB ngày nay vậy. Và bất kỳ ai sử dụng đĩa mềm đều biết một điều sơ đẳng là: khi không cần thiết thì phải gạt cái lẫy chống ghi trên vỏ đĩa mềm để tránh bị nhiễm virus đấy.

Khi ra trường, từ năm 1995 chúng tôi còn làm thêm bằng cách đi mua linh kiện về ráp thành máy tính (386, 486...) rồi bán cho người ta, cũng kiếm được kha khá đấy. Nhưng đến năm 1998 thì không làm nữa vì các công ty và cửa hàng dịch vụ tin học mọc lên như nấm, mình làm tay ngang không thể so với họ được. Cũng năm 98 này tôi đã hùn với mấy người bạn mở trung tâm dịch vụ tin học, việc kinh doanh cũng khá ổn. Bạn lại nói như đúng rồi rằng từ đầu năm 2000 PC mới phổ biến, rồi thiên hạ chẳng biết gì về virus máy tính... bla... là võ đoán và có phần xúc phạm người khác đấy.

Tôi thích ai, muốn dùng gì là quyền và sở thích của tôi, tôi không muốn ai can thiệp và ngược lại cũng không bao giờ can thiệp vào sở thích của người khác. Tôi nói mấy lời này chỉ muốn khuyên bạn, trước khi bênh vực hay phủ định một người hoặc một sự việc nào đó thì cần có căn cứ xác đáng, đừng khẳng định bất kỳ chuyện gì mà bạn không biết rõ. Thân!
@vvv688 Viết dài thế làm gì bác ơi, thằng này chả thèm đọc đâu @
notdone
TÍCH CỰC
6 năm
@vvv688 Bác này nhắc làm nhớ lại thời vác đĩa mềm đi chép app ngoài TTXVN. 92-93 gì đó khi còn đang học cấp 2 đã học pascal turbo pascal... xài máy 286, 386... rồi cập nhật kiến thức virus rồi chọc nhau với các tập tin .bat để thực thi hiển thị thông báo dọa nhiễm virus. Có cảm giác sau này người học vi tính căn bản ko còn nắm rõ về các dòng lệnh MS-DOS sơ đẳng nữa còn nếu học chuyên môn hóa là đi thẳng lên thực thi lệnh trên linux luôn.
@vvv688 Những kẻ được BKAV thuê để tung hô, nâng bi đa phần đều là "sinh sau đẻ muộn" nhưng "xem trời bằng vung", bác ạ. Chúng có chung một đặc điểm là to mồm nhưng tri thức thì rỗng tuếch. Chúng chỉ dọa và dụ được ai yếu bóng vía mà thôi. Gặp người có căn cơ như bác là chúng té sấp mặt ngay. ;)
Microbird
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình chưa dùng và ko có ý định dùng B-phone. Nhưng những ai phải đi kiếm tiền thì đều biết là chất lượng đi với giá và dịch vụ. Đưa ra cái giá trên trời và 1 chất lượng quá kém thì có bán 1 xu cũng ko mua.

Cám ơn bài viết admin....
@Microbird có ghét nó thì chửi cũng đúng thực tế đi bạn, ở VN thời này làm gì còn tiền mệnh giá 1 xu.
@Microbird Biết rút kinh nghiệm sửa chữa còn được, đằng này lom dom, lấp liếm thì chả bị ghét :3
abcxyzte
ĐẠI BÀNG
6 năm
Úi giời ơi, các bác bỏ ra chừng 6 tr hơn là mua được chú IP6 32GB mới đập hộp rồi. Chất lắm, cần gì để ý ba cái phone vớ vẩn làm gì ? Có ai thấy nó ngoài đời chưa ?
Cuộc đời mình chưa từng biết BPhone là cái cờ hó gì. Mình lạc hậu rồi chăng?
holokids
TÍCH CỰC
6 năm
@anhtuan1066 Mình nói thật bác tha lỗi, cuộc đời bác mà biết BPhone là gì thì mới là cờ hó đấy.
@anhtuan1066 Thôi không cần biết cho khỏi mệt não bác ạ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019