Broadcom giới thiệu chip 5G WiFi chuẩn kết nối 802.11ac, 2x2 MIMO, sẽ được dùng trên iPhone?

ND Minh Đức
24/2/2014 23:57Phản hồi: 41
Broadcom giới thiệu chip 5G WiFi chuẩn kết nối 802.11ac, 2x2 MIMO, sẽ được dùng trên iPhone?

Broadcom vừa giới thiệu chip 5G WiFi BCM4354 SoC hỗ trợ chuẩn kết nối 802.11ac, 2x2 MIMO (Multiple Input Multiple Output) và cải thiện mức độ tiêu thụ điện năng. Đây được dự đoán có thể sẽ là chip kết nối mạng được trang bị cho iPhone và iPad của Apple trong tương lai không xa.

Theo Broadcom, thế hệ chip mới có thông lượng dữ liệu tăng gấp đôi và tăng phạm vi kết nối WiFi lên tới hơn 30% đồng thời có mức tiêu thụ năng lượng ít hơn 25% so với thế hệ hiện tại là chip 1x1 MIMO.

Giám đốc marketing của Broadcom kiêm trưởng bộ phận kết nối không dây, Dini Bekis cho biết: “Smartphone đang dần trở nên trung tâm của cuộc sống kỹ thuật số và người dùng luôn có nhu cầu nâng chất lượng và hiệu suất làm việc lên một tầm cao mới. Trên cương vị là người dẫn đầu bộ phận giải pháp kết nối không dây, Broadcom tiếp tục mang tới những tính năng chưa từng có để có thể đáp ứng nhu cầu của người dùng nhằm đáp ứng cho sự tăng trưởng nhanh chóng của thị trường.”

Broadcom tuyên bố thế hệ chip mới có thể nâng cao sức mạnh của các smartphone nhờ vào thiết kế hệ thống ăng ten 2x2 MIMO đang được sử dụng cho các tablet như iPad Air của Apple. Thêm vào đó, công nghệ lọc không gian (beamforming) của hãng sẽ cải thiện phạm vi và chất lượng của kết nối trong những không gian đông đúc.

Theo thông tin từ Broadcom thì thế hệ chip mới đã bắt đầu được sản xuất hàng loạt tuy nhiên vẫn chưa tiết lộ khi nào sản phẩm mới chính thức được áp dụng rộng rãi.

Với việc Apple vẫn đang tiếp tục sử dụng chip kết nối WiFi và một số linh kiện khác từ Broadcom cho các dòng sản phẩm như iPhone và iPad, thế hệ chip tiếp theo là BCM4354 gần như sẽ được trang bị trên các thiết bị mới của Apple trong tương lai.

Khi chuẩn kết nối 802.11ac đang dần trở nên phổ biến trên các laptop và máy bàn thì việc Apple mang công nghệ đó lên các thế hệ ịPhone tiếp theo là 1 việc hoàn toàn hợp lý. Được biết, Apple cũng 1 trong những hãng đầu tiên trang bị kết nối 5G vào các sản phẩm thương mại của mình, cụ thể là trên MacBook Air mid 2013.

Theo AI
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ablyboy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã qúa Apple ơi
Mong là nó sẽ dc áp dụng trên Note 4.
@Sonltt Bạn có hiểu "antena Mino" là gì ko?
@tranhai251 http://en.wikipedia.org/wiki/MIMO
@Sonltt Đâu cần tim giúp mình, ý là bạn có hiểu không? Cái link mà bạn đưa cho mình nó còn rộng gập 10 lần cái gọi là MIMO đề cập trong bài đó bạn.
Xin lỗi bạn, không phải hỏi đểu bạn đâu nhưng theo mình nếu không rõ về nó thì chỉ nên hiểu nó là một công nghệ mới có thêm chút ưu điêm thôi, đửng quá quan trọng hóa nó vậy bạn ah. MIMO nó ứng dụng lớn lắm, nhưng nếu bạn chỉ là điện thoại bắt wifi thì bạn cũng không nhận ra sự khác biệt đó dâu
@tranhai251 xin lỗi bạn, tuy mình không hiểu sâu vè bản chất nhưng mình biết nó là một công nghệ antenna mới và mình đã có trải nhiệm thức tế trên iPad Air của mình, bắt sóng khá hơn rất nhiều so với iPhone và iPad 3 cũ ^^

Vậy nhé
Cái này là của wifi mà các bác 😃 chứ chuẩn 5G mạng thì còn đang pt
@minhduch Gom lúa dần dần thôi bác ạ!!!
Cơ mà ai thông não dùm em với, đây là Wifi hay ~3G hay kết hợp cả hai vậy ạ???
Hjx...4G còn chưa dc xài mà sắp có 5G rùi T T
Ôi, em chỉ đang mơ cái công nghệ 4G mà thôi
trong nhà muốn nhanh thì cắm dây cho nó lành.
wan thì chịu. nhà làm gì qua đc 100Mbps
Ip bắt wifi ngắn kinh hi vọng con sau tốt hơn.
Kết nối Wifi trên thiết bị của Apple hiện nay là cùi nhất. Hay mất sóng, chập chờn và truyền dữ liệu cực không chấp nhận đc. Trên ip5 cực cùi. Còn 5s thì chưa kiểm chứng
@nhox123ngox Phải chăng cục wifi của bạn có vấn đề. Mình dùng 3 con 5 rồi. Chưa kể bạn bè mình bên này khi 5 mới ra đều đk dùg 5 chưa thấy ai kêu lỗi cả. Cả con 15' cũg kết nối ổn.
bjnđỗ
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhox123ngox theo e nghĩ thì cũng chưa hẳn là như vậy, Bác cũng phải đặt câu hỏi ngược lại với cái bộ phát wifi xem nó có tốt hay chưa? Như e thấy thì hầu như wifi nào mà iphone connect được thì sẽ dùng đc, còn như em thấy mấy máy android hoặc wp có lúc connect được sóng wifi nhưng cũng chưa chắc đã vào được mạng.
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
@nhox123ngox thứ nhất do bạn mua phải táo cùi, táo dựng đại loại là loại kém chất lượng, hoặc do cái wifi bạn kết nối quá lởm, chứ tôi dùng táo 4 năm nay chưa biết cùi là gì, đến đời 5s thì căng đét nếu chỉ đọc báo thì chạy còn nhanh hơn cả con mbp retina giá cả ngàn đô bạn nhé!
@nhox123ngox bạn nói rất đúng nhưng chưa cập nhật đầy đủ. dòng Ipad Air mới ra mắt 2013 đã xài ăng ten MIMO kênh đôi với 2 ăng ten kết hợp với nhau cho tốc độ kết nối wifi nhanh hơn,phạm vi kết nối rộng hơn, đặc biệt là giữa 2 thiết bị iOS 7 có thể truyền tập tin cho nhau qua wifi bằng phần mềm Air drop cực kỳ tiện lợi,
Táo bán hàng cực kỳ đắt nhưng nó đáng với đồng tiền mà bạn bỏ ra, bạn nhé.
tivihd1
ĐẠI BÀNG
10 năm
5G đã có rồi ờ
Ôi cái tên con chip dễ làm người ta nhầm lẫn, con chip này nó tên là 5G dùng để bắt Wifi thì phải, chứ không phải là sử dụng cho mạng 5G nhé 😁
xin thông báo đây là chip Wifi chứ ko phải 3g, 4g ,5g đâu?
cái này là wifi, 5G là chuẩn 802.11ac (thế hệ thứ 5). Wifi hiện tại có 5 chuẩn a/b/g/n/ac. Ở đây chắc tác giả muốn giới thiệu cái tính năng 2x2 MIMO của con chip wifi
3G VN xài USB đắt như quỷ , tăng 300% mà đòi lên 4G/5G cho nó tăng 1000% giá à ?
@dmt4ukhw4 đang nói đến Wifi cho mạng 3G/4G vào làm gì?
pphuctv
TÍCH CỰC
10 năm
Thiệt là tình. Cái này có áp dụng trên s5 mới công bố rồi thì phải, 5G MIMO 2x2 WIFI AC mà. Có vậy mà cũng rần rần lên 2.5 với chả 3.5G. Chip di động thì mình dễ bị lạc hậu còn wifi thì chắc lâu hơn, đến giờ vẫn có chỗ còn xài wifi chuẩn b/g đấy thôi, vẫn xài được tuốt. 1Mbps là mừng hết lớn rồi. Đến cái wifi Ký túc xá đóng 110k/tháng mà vẫn cứ lèo tèo chỉ xem video 360p trên Youtube đây nè, còn lag nữa 😔
lần đầu tiên nghe thấy broadcom. nó là hãng sx chip của nước nào vậy😔
muốn có 1 em wifi chuẩn ac phát ở nhà công thêm tăng gói internet nhà mình lên nữa là quá ấm rồi
Đã thử qua các sp ipad mini, 4s,5,5s thì túm lại 1 câu là wifi bắt kém. Cùng 1 modul wifi, cách 1 tầng lầu thì đã bắt chập chờn hoặc ko thể bắt được dù modul của mình có tận 2anten (hiệu Link gần 700k) để phủ sóng xa hơn! Mấy con Nokia của mình từ đời mới đến đời cũ đều bắt tốt ở mọi ngóc ngách trong nhà! Có lẽ là phải có modul chẩn ac thì may ra hàng apple mới bắt ổn định, mà chuẩn đó thì còn đắt quá và không phải quán cf, cơ quan nào cũng có wifi chuẩn ac! Lâu lâu đi cf mà ức chế wifi của ip vô cùng!!
@warmboy24 sai rồi nhé bạn AC hiện nay độ phủ sóng còn kém hơn nhiều chuẩn n cũ nhé
Đợi công nghệ antenna mới thì sẽ cải thiện đc vấn đề bắt sóng
@Sonltt Người dùng mua đt là để xài với cục wifi đã có sẵn chứ hok mua đt xong lại đi mua cục wifi tương thích với đt. Cho nên chốt lại là với mình iphone và ipad bắt sóng tệ dù công nghệ wifi của nó đc giới thiệu khá nhiều và cao cấp!
@warmboy24 đang nói là công nghệ antenna mới cho điện thoại cơ/tablet mà
iPad Air có antenna MIMO rồi, cải thiện bắt sóng kha khá (ít nhất là so với iPhone 5/5s và iPad 4 trở về trước), iPhone sẽ có trong đợi nâng cấp tiếp theo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019