Bức ảnh chụp củ khoai tây có giá hơn 1 triệu USD của NAG Kevin Abosch

levuongthinh
22/1/2016 0:42Phản hồi: 195
Bức ảnh chụp củ khoai tây có giá hơn 1 triệu USD của NAG Kevin Abosch
Bức ảnh có tên “Potato #345” do nhiếp ảnh gia nổi tiếng Kevin Abosch chụp vào năm 2010 đã được mua lại với giá hơn 1 triệu USD. Có thể nhiều bạn sẽ nghĩ bức ảnh này chả có gì đặc biệt, nhưng đây là một trong những bức ảnh đắt giá nhất trên thế giới.

Sở dĩ bức “Potato #345” có giá là vì đầu tiên nó được chụp bởi Kevin Abosch, một nhiếp ảnh gia thường chụp ảnh chân dung cho những doanh nhân nổi tiếng ở vùng Thung lũng Siilcon với giá “cắt cổ.” Ảnh chân dung của Abosch cùng phông nền đen đặc trưng đã trở thành một biểu tượng về quyền lực của những người giàu có trong giới kinh doanh cũng như giải trí. Thông thường mỗi khách hàng của Kevin Abosch phải trả từ 150.000 USD cho một lần chụp và có thể lên đến 500.000 USD nếu dùng vào mục đích thương mại.

Bên cạnh công việc chụp ảnh chân dung giá cao, Kevin Abosch còn là một nhiếp ảnh gia chụp ảnh nghệ thuật và đó là lý do để bức ảnh chụp củ khoai tây ra đời. Kevin thích khoai tây và chụp rất nhiều hình khoai tây nhưng đây là một trong những bức mà ông thích.

Thương vụ mua lại bức ảnh cũng đến khá bất ngờ khi một nhà sưu tập các tác phẩm của Abosch đến thăm nhà nhiếp ảnh gia này ở Paris vào năm 2015. Ông ta nhìn thấy bức ảnh “Potato #345” được in ở khổ 162 x 162 cm và treo trên tường, lập tức ông yêu cầu mua lại bức này để bổ sung vào bộ sưu tập.

Chân dung của Kevin Abosch.

Cái giá mà Kevin Abosch đưa ra là 1 triệu Euro (khoảng 1.083.450 USD) và không cho trả giá. Người mua đồng ý và lấy đi bức anh, khép lại thương vụ lớn nhất cho một tấm ảnh đơn của Abosch cho tới thời điểm hiện tại.

So với bức ảnh “Phantom” của nhiếp ảnh gia phong cảnh người Australia Peter Lik có giá bán 6,5 triệu USD thì bức “Potato #345” vẫn còn ở khoảng cách khá xa. Tuy nhiên cái giá hơn 1 triệu USD cũng đã được tác phẩm của Kevin Abosch vào danh sách 20 bức ảnh đắt nhất thế giới mọi thời đại.

195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phong_hue
TÍCH CỰC
8 năm
1 triệu đô mua được nhiêu tấn khoai tây các bác nhỉ?
Phệu TMC
TÍCH CỰC
8 năm
@phong_hue Quê e trồng khoai tây. Đang thu hoạch. Giá trung bình tầm 7000 ngàn vnd /kg. E học dốt. Bác tính giúp e vs =))
lenhuy24
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn hoài mà éo hiểu nổi :mad:
@lenhuy24 Nhìn hoài lát ko nhìn ra củ khoai tây :v
Klq nhưng kết avatar của bác...nhớ thời trẻ trâu ghiền phim The incredibles 😁
@K2.PCTDN Khả năng cao là có liên quan đến rửa tiền đó bác:D
mozart_nht
TÍCH CỰC
8 năm
@K2.PCTDN chừng nào còn mua BB thương gia, iphone lock, Android xách tay thì cứ đọc những bài như này cho vui thôi bác =))
@K2.PCTDN
1. thank bạn mình mới được xem ảnh này
2. ảnh rất đẹp!

HỎI NGHIÊM CHỈNH : có thánh nào nhìn được nội dung ảnh không thế ???
quangbkpro
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vãi cả khoai tây! 😆
Một khi bạn đã có tài, bạn sẽ có tiếng nói.
Một khi bạn có tiếng nói, bạn có thể điều khiển bất cứ thứ gì trên thế giới.
Kể cả đồng tiền cũng trở thành nô lệ cho bạn.

Trước khi xỉa xói Kevin thì mọi người hãy bỏ công sức google mà xem ảnh của ông ấy.
tuanvu_281
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BlackmanSuit tiếng nói thuộc về thanh niên quá nhiều tiền muốn mua bức ảnh kia chứ nó không phải là do bên tác giả, 1 triệu đô với người ta mang ý nghĩa giải trí không phải món tiền khổng lồ thì cũng chẳng nghĩ mấy đâu
@tuanvu_281 Bác thử đem ra bán giống Kev xem, có "thanh niên" nào mua ko?

Người ta chọn mua từ một người có tiếng vì sản phẩm người đó vốn dĩ có tiếng rồi mới dc gọi là hào phóng chứ mua từ 1 đứa vô danh tiểu tốt như chúng ta thì chỉ mang tiếng khùng tiền thôi.
xitrum0815
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BlackmanSuit Cái gì mà có tài thì sẽ có tiếng nói...chứ, tôi chẳng quan tâm đến ông tài như thế nào, cứ có tài thì làm ra cái gì cũng có giá trị hả? Cái tác phẩm của ông đó có giá trị với một số ai đó thôi, đối với tôi nó không đáng giá đến như vậy,thì tôi có quyền nói lên ý kiến của mình. Như vậy là xỉa xói sao? Thế theo bạn cái bức ảnh đó nó có giá trị như thế nào với bạn? Bạn hiểu gì về nó? Về tác giả của nó, về người mua nó, hay là bạn cũng thuộc dạng người thấy nổi tiếng thì đú theo? Nếu tác phẩm đó thật sự có giá trị như vậy, thì người ta mua bán vậy cũng là chuyện bình thường, chẳng có gì mà phải đình đám lên như vậy, đằng này, báo này, báo nọ đều viết bài, chứng tỏ đó là một điều không bình thường, ngay cả đối với người viết bài, vậy bạn bảo người ta xỉa xói, không hiểu biết?
xitrum0815
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BlackmanSuit Cái gì mà có tài thì sẽ có tiếng nói...chứ, tôi chẳng quan tâm đến ông tài như thế nào, cứ có tài thì làm ra cái gì cũng có giá trị hả? Cái tác phẩm của ông đó có giá trị với một số ai đó thôi, đối với tôi nó không đáng giá đến như vậy,thì tôi có quyền nói lên ý kiến của mình. Như vậy là xỉa xói sao? Thế theo bạn cái bức ảnh đó nó có giá trị như thế nào với bạn? Bạn hiểu gì về nó? Về tác giả của nó, về người mua nó, hay là bạn cũng thuộc dạng người thấy nổi tiếng thì đú theo? Nếu tác phẩm đó thật sự có giá trị như vậy, thì người ta mua bán vậy cũng là chuyện bình thường, chẳng có gì mà phải đình đám lên như vậy, đằng này, báo này, báo nọ đều viết bài, chứng tỏ đó là một điều không bình thường, ngay cả đối với người viết bài, vậy bạn bảo người ta xỉa xói, không hiểu biết?
Laptop-uytin
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có khi mình ra chợ kiếm khoai chụp thôi!
@Laptop-uytin Chụp khoai lang nhé
mr_fire
ĐẠI BÀNG
8 năm
mai anh em tinhte về chụp khoai, sắn, từ biết đâu có ngày... 😁
Mình ước được 1% tài năng của anh ấy :oops:
bác nào chơi nhiếp ảnh giải thích giúp em theo góc cạnh nghệ thuật xem tại sao bức này nó đắt thế ạ?
@featherchickens ''là vì đầu tiên nó được chụp bởi Kevin Abosch'' đơn giản vậy thôi :eek:
@phoden có đến 99% ở đây không biết Kevin Abosch'' là ai, trong đó có lẽ có cả bạn. thế nên tôi nghĩ đây chỉ là trò nhảm nhí. Một bức ảnh đẹp đầu tiên nó phải khiến người xem thấy đẹp chứ không phải thấy tên của tác giả. Ảnh đẹp là những khoảnh khắc xuất thần của người chụp nên kể cả 1 người chưa từng chụp ảnh cũng có thể chup được một bức ảnh đẹp
kusanagi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@calvin68 Những người biết Kevin Abosch là ai thì chắc chắn họ sẽ ko nghĩ nó là trò nhảm nhí. Bác cứ nghĩ những người chụp ảnh đẹp chỉ vì họ bắt được cái khoảnh khắc xuất thần gì gì đó , còn thằng chụp ảnh thì chỉ là thằng biết bấm máy thì suy nghĩ bác thật nông cạn. Sao bác ko nghĩ người ta đạt được những khoảnh khắc như vậy là do người chụp ảnh. Bây giờ đơn giản vầy, bác cầm cái máy ảnh đi chụp những người bác hoàn toàn ko quen biết, ở ngoài đường ở trong chợ, người lao động hay những người có địa vị , rất nhiều tầng lớp XH.v.v.. Bao nhiêu trong số đó cho bác chụp, bao nhiêu trong số đó sẵn sàng thoải mái để biểu lộ cảm xúc tự nhiên nhất ? Hay mặt là đơ như cây cơ và chửi bới lung tung... bác nghĩ 1 thằng vớ vẩn nào đó chĩa máy vô mặt mình thì mình thoải mái ko. Nhiếp ảnh đặc biệt là những thể loại chụp "con người" thì rất nặng về tâm lý. Và đối tượng khách hàng của Kevin Abosch ko thể kêu 1 thằng thợ ảnh vớ vẩn nào để làm việc, ngay từ cái tâm lý chênh lệch về "tầm" nó đã ảnh hưởng nặng nề rồi. Nhiếp ảnh gia giỏi ko phải là cái thằng chỉ biết bấm máy, họ vừa phải làm người được chụp thấy hài lòng và tôn trọng mình 1 cách ngang hàng, ngang tầm ( ngang hàng ngang tầm ở đây là với đối tượng mình sẽ chụp bất kể giàu nghèo ). Phải hòa nhập được thì người ta mới cởi mở đc thì cái đó nằm ở khả năng giao tiếp của người chụp ảnh. Bác nghĩ có bao nhiêu người đủ khả năng giao tiếp với những người sẵn sàng bỏ 1 triệu euro cho 1 tấm ảnh ? Vậy chưa đủ thuyết phục
@calvin68 Đúng là mình chả biết ông ta là ai, chỉ trích dẫn lại bài viết thôi. Chỉ vì tên tác giả mà làm vậy thì nhảm nhí thật
MrHelios
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phoden Đơn giản là người ta thích thôi mà bạn! 😃
Giống như bạn có 10 triệu trong túi thì mua 1 món đồ mình thích giá 100k không tiếc. Nhưng những người nghèo thì lại cho là không đáng.
Lại nhớ đến cái tập phim "Đường Bá Hổ", anh Trâu Tinh Trì viết thư pháp, quăng thùng rác ra ngoài nhà mà hội sưu tập tranh nhau bới ^^
mhtvd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dualshock bạn nhắc lại với đọc bài này giờ mình mới thấm, đúng là phim CTT nhiều khi xem xong một thời gian dài sau mới thấy thâm ý của phim 😁
@mhtvd Vâng! Bới thùng rác, lục bồn cầu chỉ để tìm thư pháp nháp hoặc bỏ đi thì vẫn chưa thể so sánh được với fan cuồng ngày nay bác ạ.
Ko ám chỉ fan chân chính, em chỉ miệt thị fan cuồng thôi ạ! (VD: bán "tờ rinh", bán thận mua ... phone ... )
@Nc.ThienTan Hoặc bỏ tiền thuê người dìm hàng hãng khác trên mạng.
Hoặc nhờ nhân viên đứng ở mấy chỗ xếp hàng của hãng khác để nói xấu dụ dỗ mua đồ của mình.
Hoặc là bán có vài triệu cái 1 năm nhưng khai thành một tháng.
Hoặc là v..v...v
ồ không, không thể nào @@
PinPi
TÍCH CỰC
8 năm
Công nhận người giàu thì họ đã thích thứ gì có thể mua ngay mà k cần quan tâm giá cả, còn mình thì cái gì cũng phải xem giá đắn đo xem có nên mua hay không.
p/s: Quyết tâm làm việc vì một tương lại mua sắm không cần nhìn giá:p
@PinPi Ra mua gói Bimbim thì ko phải lăn tăn đâu bác😁
catman96
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chiều ra mua thúng khoai lang về chụp, biết đâu có ông Tây xin đi vệ sinh nhìn thấy bức ảnh và đời ta sang trango_Oo_Oo_O
lam_ppc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@catman96 Đi bán khoai hả bác :v
@catman96 hết giấy nên ép giá hả bác 😁
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
@catman96 tây balo thì cũng nghèo kiết xác thôi bác
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
Sáng giờ tinhte toàn tin đắt đỏ
Bức đẹp thế này mà chỉ có 1 tr Eu thôi á :eek:😕🆒😁:rolleyes:o_O
Van Quan DN
ĐẠI BÀNG
8 năm
đúng là khoai to không lo chết đói 😁:D:D:D:D
lenhuy24
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Van Quan DN Kết nhất comment của bác:D:D:D
Xã hội bấy giờ được hư cấu hóa ngoài sức tưởng tượng!
Con người tự đưa và đặt ra giá trị của 1 sản phẩm hay tác phẩm,
Vậy đâu là giá trị thật của 1 mạng sống có linh hồn
3i3eo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh ơ vậy mạng sống có linh hồn có giá trị đếm được ạ? cũng phải, người ta vẫn còn bán thận mua iphone kìa bác.
Apple đã học được cách lăng xê này mà thành công trên iphone đó!
MrHelios
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh thế ai lăng xê cho ông ấy hả bạn? 😃
@tranbinh202 Là bạn đấy
MrHelios
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh 😃 Sao bạn không lên google gõ xem ông ấy ntn? Hữu xạ tự nhiên hương
@moiran Apple watch đó bạn, nói đâu xa :p
beluxubu
TÍCH CỰC
8 năm
Mua khoai lang về chụp thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119